Khi nào chúng ta bắt buộc phải cắt amidan? Bạn đã cắt amidan chưa?

Hassler
11/7/2018 15:15Phản hồi: 174
Khi nào chúng ta bắt buộc phải cắt amidan? Bạn đã cắt amidan chưa?
Với nhiều người việc cắt amidan được lựa chọn như là 1 cách nhanh nhất để xử lý triệt để tình trạng suốt ngày bị viêm amidan mỗi khi thay đổi thời tiết hoặc khi sức đề kháng của cơ thể xuống thấp. Tuy nhiên vụ cắt xẻ này, dù chỉ là một thủ thuật nhỏ, có thực sự giúp bạn khỏe hơn không và nếu bạn bắt buộc phải từ bỏ amidan thì hiện đang có các phương pháp nào bạn có thể áp dụng? Nếu bạn định cắt amidan thì bạn có thể tham khảo một vài thông tin dưới đây trước khi đưa ra quyết định nhé.

Amidan có thể được coi là lớp phòng ngự đầu tiên của cơ thể chống lại các tác nhân gây bệnh, tuy nhiên nếu có quá nhiều vi khuẩn hay virus thì amidan chịu không nổi, dẫn đến hiện tượng viêm amidan. Thực tế là với nhiều người cũng chả để ý đến cái anh amidan này, chỉ đến lúc viêm họng hay bị ho kéo dài cùng với đờm hoặc khan, đi khám bác sỹ mới phát hiện ra là mình bị viêm amidan. Sau nhiều lần bị vậy là gần như ai cũng nghĩ nên cắt cái cục thịt phiền toán này. Các bạn có khá nhiều phương pháp để xử lý amidan, tuy nhiên chúng ta chỉ nên thực sự cắt khi bị viêm amidan thường xuyên, viêm amidan quá to gây chẹn vào đường thở hay viêm mạn tính, diễn ra quá lâu ngày mà không khỏi có khả năng tạo áp xe.

Cắt amidan là một thủ thuật nhỏ, nếu có đầy đủ thiết bị và môi trường đủ mức an toàn về các yêu cầu về diệt khuẩn thì phần lớn các nhân viên y tế đều có thể xử lý cho bạn được. Tuy nhiên cũng có ít trường hợp có thể dẫn đến tử vong nếu người phẫu thuật không chắc tay nghề, cắt không đúng kĩ thuật dẫn đến cắt quá sâu vào mạch máu làm chảy máu không cầm được.

Chỉ định:

- Tổ chức Amiđan viêm mạn tính tái đi tái lại nhiều lần trong 1 năm (5lần/năm)

- Viêm Amiđan đã gây biến chứng tại chỗ như: viêm tấy, áp xe quanh Amiđan. Trong trường hợp này cần điều trị kháng sinh chích rạch tháo mủ, sau khi ổn định cần cắt Amiđan .

- Viêm Amiđan gây biến chứng ở các tổ chức kế cận. Amiđan được coi như là ổ nhiễm khuẩn gây nên viêm họng, viêm mũi xoang, viêm tai cũng như là thanh quản.

- Viêm Amiđan gây nên những biến chứng xa mỗi khi vi khuẩn được tung vào máu gây nên những biến chứng nguy hiểm như viêm thận, viêm khớp, viêm tim thì ta cũng cần cắt Amiđan để giải quyết ổ nhiễm khuẩn.

- Amiđan quá to ảnh hưởng đến đường ăn, đường thở và phát âm cũng chỉ định cắt Amiđan .

Có nhiều phương pháp để cắt amidan, mỗi loại thì có ưu nhược điểm riêng của mình. Mình điểm ra có các phương pháp thường gặp sau:

Với những bạn 7x hay 8x thì việc cắt amidan gần như là một điều bình thường, sau này khi y học phát triển hơn những cách chữa bệnh hô hấp trên cũng dễ xử lý hơn nên việc phải cắt amidan cũng không còn nhiều nữa. Mình chưa cắt amidan dù cũng thuộc diện hở ra là ho, các bạn thì thế nào? Chia sẻ thử nhé.

Quảng cáo

Chúc các bạn sống vui sống khỏe và nếu chưa cắt amidan thì cứ vui lên, bởi vì bạn vẫn còn có được 1 lớp phòng ngự tự nhiên. Trừ khi viêm amidan gây nguy hiểm lớn đến sức khỏe thì mới phải lưu luyến chia tay với em nó thôi nhé. 😁
PS: thanks bạn @ducnhan31 đã đóng góp ;)

Ảnh Angie's list
174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

KHi BS kêu là phải cắt. Cấm cãi nha . Hỗi xưa dắt đưa con đi cắt nó la làng quá thôi về. Lần thứ 3 vô ông BS bảo trời cái này mà cắt cái gì rồi chụp 1 phát đê mê tỉnh dậy xong hết trơn. Từ đó quen ông ta tới giờ luôn. hehehehe
Strong Đỗ
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pond1597 Bạn dắt con đi cắt amidan nhưng được ông bác sĩ làm cho đê mê xong yêu ổng luôn?
namblanc
TÍCH CỰC
6 năm
@pond1597 Là sao? Nghe giống hấp diêm rồi yêu luôn???
Niwky
TÍCH CỰC
6 năm
@Strong Đỗ bạn có khả năng đọc hiểu khá đấy 😁
BengPr0
CAO CẤP
6 năm
@pond1597 bác tỉnh dậy có bị đau đít không bác ?
Amidan của mình vẫn còn zin bởi vì
akb48
TÍCH CỰC
6 năm
Cắt có bị đổi giọng ko nhỉ, lâu lâu cứ bị viêm cũng khó chịu
MashiXx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@akb48 không bị, ban đầu hơi lý nhí vì còn đâu, độ 3 tuần - 1 tháng là bình thường
Thấy bảo amidan khi chưa cắt, nếu ung thư vòm họng nó bị đầu tiên ở amidan, khi ấy cắt amidan là xong. Còn cắt r thì cắt họng là xong
TungRivals
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mai mai x tòng chặt đầu luôn cho nhanh 😆
@TungRivals Nghe ghê quá 😁
@TungRivals Lỡ cắt AMIDAN mà phải chặt đầu, chặt cổ, chát
minhntuan59
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mai mai x tòng em cũng cạn cmr lời
NhưVăn01
TÍCH CỰC
6 năm
Chưa phải cắt nhé, vẫn còn nguyên bởi vì éo thích
Bị từ nhỏ nhưng giờ 28t rồi chưa cắt.
cắt tia lazer mà ko tiêm thuốc tê để mà chết à. đau chịu sao nỗi😔
Amidan của mình vẫn còn zin bởi vì mình sợ đau không dám đi cắt
còn zin
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
6 năm
Amidan của mình chưa phải cắt nhé, vẫn còn nguyên bởi vì chỉ bị cấp, lâu lâu bị 1 lần, uống thuốc nó xẹp.. 😁
overrei81
ĐẠI BÀNG
6 năm
Amidan của mình vẫn còn zin bởi vì hiếm khi bị viêm. Có viêm cũng gần như không sưng to gì
xinloiemnham
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình có thắc mắc ở đây:
Amidan có thể được coi là lớp phòng ngự đầu tiên của cơ thể chống lại các tác nhân gây bệnh, tuy nhiên nếu có quá nhiều vi khuẩn hay virus thì amidan chịu không nổi, dẫn đến hiện tượng viêm amidan.​
Vậy nếu cắt bỏ amidan thì cơ thể bị mất lớp phòng ngự đầu tiên rồi, đã yếu lại càng yếu 😔
@xinloiemnham Mình hiểu: Amidan là cái cảm biến cảnh báo khi cơ thể gặp các tác động xấu, có thể gây nguy hại cho cơ thể. Nhưng đối với nhiều trường hợp, cái cảm biến này nó "nhậy" quá. Kiểu phải cho chạy qua mới được báo động thì chỉ cần ruồi, muỗi bay qua nó đã ra tín hiệu báo động rồi...dẫn đến cơ thế luôn dặt trong tư thế báo động đưa ra các phản ứng phòng vệ quá mức cần thiết (gÂY ra sốt). Nên nếu tắt (cắt) nó đi thì mất hệ thống cảnh báo từ xa thôi, còn cơ thể vẫn có các cách khác để phản kháng.
@kingking2922 A đù 😁
ducnhan31
TÍCH CỰC
6 năm
@xinloiemnham khi lớn lên, trưởng thành thì amidan của bạn mất rất nhiều tác dụng trong nghĩa vụ hàng rào lympho bảo vệ cơ thể rồi, nhiều lúc không cần thiết thì nó phản ứng thái quá, dẫn đến tình trạng viêm mạn tính, như vậy còn mệt mỏi hơn, nên người ta mới đặt ra cái chỉ định cắt amidan đấy
Vẫn còn zin bởi vì mình sợ bị chảy máu lắm 😔
Amidam là cái chỗ mà thức ăn có thể chui vào mấy cái kẻ, lâu ngày thành sỏi amidam, là mấy cái cục trắng trắng hôi hôi mà lâu lâu nó rớt ra mọi người hay đưa lên hửi thúi quắc !!!! Nhiều người biết thì tự lấy ra thường xuyên để cổ họng sạch sẽ, nhiều người ko biết, để nó nằm trong càng ngày càng khủng, thành ra viêm !!!!!
@nospecial Mình có cắt đâu 😆 ! Chỗ nào bảo là cắt bạn 😁 !!!! Thứ nhất là do cấu tạo vùng họng mỗi người khác nhau, có người thì ít lỗ hổng thức ăn sẽ ko chui vô được, thì họ sẽ ít bị viêm. Còn có những người dễ cho đồ ăn dính vô mà lại ko chịu vệ sinh thưởng xuyên để lâu gây ra viêm nặng wa' nên phải đi cắt, chứ thật ra lấy ra làm sạch sẽ thì từ từ nó cũng hết !!
@fr3nzjpl4nt Mình cũng bị sỏi amidan nhưng chỉ bị 1 bên 1 bên không lâu lâu có cục trắng ra hôi lắm có cách nào khắc phục làm lành lỗ trên amidan k bác
Sao Tây y cái gì không thích là cắt bỏ nhỉ. Cắt amidam, ruột thừa, thoát vị đĩa đệm, thay xương khi bị gai, thận, phổi, gan.....

Quan điểm Đông y, cố gắng bảo tồn.

Quan điểm riêng của mình. Tạo hoá, Ông Trời sanh ra không thừa, thiếu gì, mọi bộ phận, trên cơ thể đều có nhiệm vụ và chức năng riêng của nó. Chả nhẻ Ông Trời lơ đểnh làm dư ra?
@shinichi_11_11 https://vnreview.vn/tin-tuc-khoa-hoc-cong-nghe/-/view_content/content/2278338/tac-dung-cua-ruot-thua-la-gi

tìm hiểu đi bác nhé
NatvPa
TÍCH CỰC
6 năm
@shinichi_11_11 Cái ruột đấy có tác dụng hỗ trợ miễn dịch nhé. Gọi là thừa do cắt đi cũng không gây hại chứ không phải là do nó vô dụng
ducnhan31
TÍCH CỰC
6 năm
@shinichi_11_11 nó được coi là một hạch lympho của hệ tiêu hóa nhé bạn 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019