Khi nào thì cần thay bình ắc-quy xe máy?

Duy Luân
7/7/2019 22:6Phản hồi: 240
240 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rất tinh tuế
Lâu lắm rồi mình chưa thay
ntanthach
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sẵn dịp hỏi các bác nào đã từng gặp, con wave s 100 e thay bình acquy gs chạy tầm 3-4 tháng là hết bình, bình mình mua cửa hàng bảo hành 6 tháng nhưng chưa được 6 tháng là hết. Thấy nhanh hết mang đi ra head honda kiểm tra, honda nói là xe sạc bình thường ko bị gì hết nhưng đi vẫn nhanh hết bình. Mới đi thay cái bình mới chạy dc nữa tháng, để xem dc bao lâu. Qua đây các bác nào đã từng gặp cho xin ý kiến là xe mình bị gì.
ntanthach
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Độc Cô Sầu Mình xài gs hồi đó giờ, xong lúc nhanh hết quá ra cửa hàng họ tư vấn xài đồng nai nhưng xài cũng vậy nên lại quay gs, mình chạy 20km nhưng không liên tục chạy khoảng 5km dừng rồi chạy tiếp, ko biết như vậy có đủ sạc hok?
ntanthach
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Độc Cô Sầu Bạn biết có bộ sạc nào rẻ hok, mình xem của robot mà tầm 6-700k.
@ntanthach đi mấy chỗ sửa điện dân dụng ấy. loại tự chế thôi hỏi họ xem có ko
huynhnhusg
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ntanthach mình cũng bị y chang bạn này lun.. thay bình chạy chưa dc 1 năm thì hết bình .. mà mỗi ngày chạy 1 chút 5km 10km dạo dạo
zencozhang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua xe mới là xong
Mới thay cái bình AB hôm qua nay có bài liên quan.
Khi nào cần thay bình ắc quy mới ? Câu trả lời cực kì đơn giản. Đóa là khi ta bấm nút đề xe máy thì đề có quay ì ạch mà không nổ máy. Rất đơn giản
nuoitiec19
TÍCH CỰC
5 năm
Ab mình xài dạo này đề khó hơn. Nhất là buổi sáng. Chắc cũng phải thay mới rồi
Xi nhan nhiều xe không kêu nhé. Mod nên sửa lại
Vậy cũng đưa lên trang chủ 😔
@Hybrid Gs Why not
ae chơi xe nên gắn cái đồng hồ đo bình, sáng sớm mở khóa lên nếu điện áp từ 12,4v trở xuống thì nên sạc hoặc thay. 12,4 nghe có vẻ vẫn ngon lành, đèn còi xi nhan vẫn sáng tốt nhưng khi đề máy điện áp sẽ bị tụt xuống ngưỡng 10v, đen nếu ko nổ được ngay phát đầu tiên, cố đề thêm vài lần điện áp càng xuống thấp là coi như dắt bộ hoặc đẩy nổ thôi.
Umeko2501
ĐẠI BÀNG
5 năm
@meodihia_cool điện áp chứ không phải dòng bạn ơi.
QVinhAMD
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xe honda AB 125 của mình đèn vẫn sáng kèn vẫn kêu, chỉ không đề được thôi, thay bình là đề vô tư ...
còn một dấu hiệu nhận biết nữa là khi đề nổ máy mà đèn công tơ mét hơi tối đi rồi khi máy đã chạy thì mới sáng bình thường thì cũng là bình bắt đầu yếu rồi. Cái này dễ nhận thấy nhất nhưng ít người để ý nhất (Một người vừa thay bình mấy hôm cho hay) 😁:D:D
Khongtinte
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xe tay ga ít sử dụng cần đạp để lâu ngày nó cũng ko đạp đc nên khi hư bình bất chợt cũng khổ nếu không gần điểm sửa xe. Bình khô khi có các dấu hiệu như mod kể thì 90% phải thay bình mới rồi. Mà bình điện giờ cũng hên xui lắm nhưng sử dụng được 3-5 năm là chấp nhận được rồi.
@Khongtinte Con attila của tớ sáng nay đây, còn 2 tháng nữa là đầy 3 năm bình của pinaco, sáng lấy ra đề ko được, đạp máy cũng ko nổ.
ntd_93
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bình ắcquy bị đóng muối ở đầu cực là do sạc không ngắt khi đầy phải không nhỉ @@
@ntd_93 là do bình sắp hỏng :p mình đã bị một lần tương tự, thay cái bình 5V hãng lạ hoắc của Thái đi được 1 năm là đầu cực có hiện tượng kết tủa sùi lên, thay bình đó bằng bình Globe Việt Nam là lại ổn.
Sáng nay mình dắt xe ra, đề không nổ, lúi húi đạp một lúc thì đi được. Lên văn phòng lướt tinh tế thì đọc được bài này : v.

Xe mình có gắn cục chống trộm nên mau hết bình quá. 2 ngày không đi là đề ì ạch. Mình mới tắt chống trộm đi, để xem xài ổn định không. Không thì chắc phải thay rồi. Xe mua năm 2016.
hentx
TÍCH CỰC
5 năm
mình nghĩ bình ắc quy khô sạc bình thường, vì xe điện cũng sử dụng loại đó và sạc hằng ngày mà, hihi
Nói chung phải đặt lịch nhắc từ ngày mua mới bình ắc quy thay cho xe tới 2-3 năm sau và khi nhận thấy dấu hiệu như Mod Duy Luân vừa kể trên thì nên thay mới Ắc Quy luôn!? 😁 :p

Còn ai chắc chắn hơn nữa thì mua hẳn 2 cục để dự phòng 1 cục bỏ vào cái Balo,Túi mang theo bên người rồi cứ thế chạy xe tít mù đến khi nào xe bị chết máy,không nổ được thì thay thế tại chỗ luôn (đương nhiên là có mang theo đồ tháo lắp như tô-vít,kìm,v.v) :D :p
troll face tau.gif
@Cuong Nb nào thấy dấu hiệu thì thay, chứ đặt lịch chi khổ trời
con wave rsx của mình cuối 2015, giờ hết, chắc cũng nên đi thay luôn nhỉ
@Mr Prince Nó có dấu hiệu gì chưa bạn? Chưa thì thôi, thay chi
@Duy Luân thì nó yếu dần và không còn khởi động được nữa, thậm chí lúc khỏi động thì FI bị tắt
nói chung cũng không muốn thay đâu, thêm 1 cái acquy phé liệu thì thêm chút ô nhiễm nhưng không biết có cách nào hay hơn nên chắc đành thay. (nó là acquy khô hay nước, có sạc được không.....)
hailua_tq
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xe mình ko có cần đạp khi nào phải đẩy nổ là ac quy hỏng
Ngọc T
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không liên quan lắm nhưng mà mình chạy grab. Bạn gái mod có khó khăn cứ alo mình nhé!
@Ngọc T vãi 😆
Ngọc T
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Duy Luân Có lòng giúp đỡ mod mà mod lại vãi là vãi làm sao? Thiệt đao cái lòng quá mà!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019