[Khoa học] Hai điều giúp người ta giàu

ND Minh Đức
7/11/2017 3:47Phản hồi: 116
[Khoa học] Hai điều giúp người ta giàu
Trong một nghiên cứu tiến hành trong 5 năm đã khảo sát 233 người giàu tại Mỹ (177 trong số đó là tự thân trở thành triệu phú) với thu nhập ròng hàng năm từ 160 ngàn đô la và tổng tài sản ít nhất là 3,2 triệu đô, người ta phát hiện rằng những người giàu thường có 2 đặc điểm: biết cách tích lũy tài sảngiữ được số tài sản đã tích lũy.

Người tiến hành nghiên cứu, tác giả của nhiều cuốn sách - Thomas C. Corley cho biết qua phỏng vấn nhiều triệu phú, ông nhận thấy được những đặc điểm quan trọng của những người giàu giúp họ có thể tích lũy được tài sản. Trong số đó là:

Đặt mục tiêu phát triển mỗi ngày: Việc tự phát triển mỗi ngày là một trong những đặc điểm của các triệu phú tự vươn lên. Họ đọc ít nhất 30 phút mỗi ngày để học thêm kiến thức mới. Ngoài ra họ còn dành thời gian mỗi ngày để luyện tập và hoàn thiện các kỹ năng cá nhân.
Thiết lập giấc mơ: Những người giàu biết cách xây dựng các mục tiêu xung quanh giấc mơ của họ. Cách làm này sẽ giúp bạn nhận ra được những ước mơ đó. Hãy nghĩ mỗi giấc mơ như một nấc thang. Cuộc sống của bạn sẽ hoàn hảo khi bạn nhận ra được mình đã leo được tới nấc thang cuối cùng. 80% các triệu phú đã tự tạo ra các mục tiêu xoay quanh những giấc mơ của họ.
Tiết kiệm: 90% những người giàu trong nghiên cứu cho biết họ đã tiết kiệm được ít nhất 20% thu nhập của họ trong nhiều năm trước khi trở nên giàu có. Sau đó họ mang những đồng tiền tiết kiệm này ra để sử dụng bằng cách tính toán được các rủi ro.
Tính toán những rủi ro. 51% các triệu phú trong nghiên cứu biết cách tính toán rủi ro về thời gian và tiền bạc. Việc tính toán rủi ro đòi hỏi bạn phải liên tục luyện tập và thực hành.
Lạc quan: Hãy cởi mở với những ý tưởng mới, những cách làm mới và những ý kiến của người khác có vai trò quan trọng trong việc giúp bạn học và phát triển. Trưởng thành là cha mẹ của thành công. Bạn phải trở thành người bạn cần để thành công tìm tới bạn.
Hoàn thành những thứ bạn bắt đầu. Người giàu không từ bỏ. Họ gắn chặt vào cái gì đó cho tới khi thành công, phá sản hoặc chết. 80% các triệu phú cho biết họ tập trung vào việc đạt được một số mục tiêu và 55% thì dành một năm hoặc nhiều hơn cho một mục tiêu duy nhất.

Và tích lũy tài sản chỉ là một phần của việc giàu có. Phần còn lại cũng không kém phần quan trọng chính là giữ được những tài sản đã tích lũy.

Đưa tài sản vào hoạt động. Điều này có nghĩa là phải dùng tiền tích lũy được đầu tư vào những cơ hội mới. Các việc đầu tư này sẽ tạo ra thêm dòng thu nhập phụ vào lúc nào đó trong tương lai. Thiết lập một phần tài sản cho lúc nghỉ hưu. Hãy tiết kiệm khoảng 10-20% thu nhập mà bạn kiếm được và chuyển số tiền đó vào tài sản dài hạn, đừng bao giờ đụng tới cho tới khi nghỉ hưu.
Kiểm soát chi tiêu. Bạn có biết tiền của bạn đã đi đâu? Bạn nên biết điều đó. Việc theo dõi chi tiêu sẽ giúp bạn biết chính xác được tiền của mình đã đi đâu. Theo dõi chi tiêu cho phép bạn điều chỉnh được cách tiêu tiền. Nếu bạn không theo dõi chi tiêu, nó có thể sẽ vượt khỏi tầm kiểm soát, dẫn tới tài sản bị hao hụt qua thời gian.
Tránh mua sắm theo cảm xúc. Đừng bao giờ mua thứ gì trong cơn bốc đồng. Đây gần như luôn là hành động sai trái. Việc mua hàng tự phát hay do cảm xúc sẽ làm bạn mất những gì tích lũy được chỉ sau vài tuần. Sau đó, bạn đang mắc kẹt vào những thứ mình không cần nhưng lại không tạo ra bất cứ lượng thu nhập nào.
Sống cuộc sống phù hợp với bạn. Hãy sống một cuộc sống hạn chế rơi vào cái bẫy leo thang phong cách sống. Việc có thêm may mắn trong cuộc sống của bạn không đồng nghĩa với việc bạn thay đổi mức sống. Đừng cường điệu hóa cuộc sống của bạn bằng cách mua những thứ mà bạn không thật sự cần. Hãy sống đơn giản, khiêm tốn.

Tham khảo RichHabits
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HPSS
TÍCH CỰC
6 năm
Bố mẹ giàu hoặc bố mẹ vợ giàu là được 😁
@HPSS Muốn có dc bố mẹ vợ giàu thì bản thân phải đẹp trai và khoai to là 1 lợi thế
RollRoyces
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HPSS Có một câu như thế này: Bố mẹ bạn nghèo là do trời, bố mẹ vợ bạn nghèo thì là lỗi của bạn :D
@HPSS Toàn nhưng thanh niên thâm thúy :D
@HPSS chính xác là những a biết cách chọn vợ có bố mẹ vợ giàu có thì cuộc sống sẽ sung túc hơn là những anh chàng chỉ thích lấy gái đẹp gề làm vợ. đa số sau này mạt hoặc khó khăn hơn :D
Săm lốp thì liên quan chi tới cảm xúc ở đây nhỉ :rolleyes:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 

Screen Shot 2017-11-07 at 14.02.12.png
@bomduc Chờ đến lúc Vợ mua cho Thì Đã "Góp Công Góp Sức" của bác ngày đêm vào 3 ra 7 không kể hết số lần 😁

Giúp Cô Ấy Trở Nên Nghiêng Nước Nghiêng Thành Rồi :D Mệt lắm 😔
Chưa kể lúc yêu lại còn phải đục lợn tiết kiệm mua cho con Iphone Tàu 2 Sim đời mới nhất để chiều lòng :D
@Cuong Nb Úi zời ngon thế này thì đúng là vào 3 ra 7 rồi 😆)))
zFlashz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Cuong Nb cần lắm một...cái gì thì bác biết rồi đấy :D

Khi người ta nghiên cứu ra điều hiển nhiên 😃
crabs
CAO CẤP
6 năm
@Duong_Act nhưng không mấy người làm được điều hiển nhiên ấy 😁
@crabs Nên lại khuyên thôi.
@Duong_Act Không phải ai cũng làm dc đâu :v
Quan trọng có ID: COCC là làm gì cũng giàu... 😁
@Bão Sài Gòn Côn an quận nào cấp thẻ ấy mách với :D
prince8882
TÍCH CỰC
6 năm
@TYA Cục QL di trú cụ nhé :p
@prince8882 Hehehe. Đúng 1 phần... cùng là muốn di trú thì nhóm được lại cấp ID này nhưng nhóm lại ko.... Mà câu trả nhời thâm và đa nghĩa quá .
"bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn, nhưng nếu bạn chết đi trong nghèo khó, thì đó cũng không phải lỗi của bạn, mà đó là lỗi của bố mẹ vợ bạn"
@HCproboy Ha ha, bác vừa nói đúng, vừa vui tính
cometoi
TÍCH CỰC
6 năm
Chốn thiêng đàn này khó toan tính trước điều gì.Một ngày nắng đẹp,ts tự nhiên.. tuột
@cometoi Ts ăn thua gì. Phải nói là một ngày nắng đẹp tính mạng tự dưng tuột! (Giao thông-cả nghĩa đen lẫn bóng, ung thư, giết nhầm....)
Nói thực là nếu chưa giàu thì các ông đừng có viết mấy bài dạy người ta làm giàu, trông nó lố bịch và nhảm shit vãi. P/s: Đừng có ông nào bảo với tôi về việc HLV không cần đá bóng giỏi vẫn đi dạy được nhé, tôi ngất mất đấy...
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
@Cafethangbay những thằng bán sách "dạy làm giàu" (hoặc tổ chức khóa học diễn thuyết dạy làm giàu- có thu phí) là những thằng giàu vì bán được sách chứ không phải là những thằng giàu rồi mới viết sách để bán cho những thằng chưa giàu 😁
Chưa biết những thằng chưa giàu mua sách về đọc rồi có giàu được lên hay không nhưng chắc chắn là thằng bán sách đã giàu rồi!
p/s: đọc mấy dòng em viết có thấy oải ko mấy bác 😆
@futurex125 Hay bác
legiondark
TÍCH CỰC
6 năm
@Cafethangbay Cơ hội không giành cho tất cả, 1% dân số thế giới giàu hơn 99% còn lại. Dù cho có làm y hệt như 1 ông tỷ phủ thì không có gì đảm bảo sẽ giàu được như ông ta, vì ngoài những gì ông ta nói ra, còn có những yếu tố không bao giờ ông công khai ra ngoài. Chính Mark Zuckerberg đã từng thừa nhận trong bài diễn văn tốt nghiệp năm ngoái (sau khi đã là tỷ phú) rằng ông sẽ không bao giờ có được ngày hôm nay nếu ngày xưa ông không có được những điều kiện tốt hơn bạn bè, để ông tập trung code thay vì lo lắng về cơm áo gạo tiền,...
@legiondark Bác nói rất chuẩn. Phương pháp thì về cơ bản các cuốn sách và các khóa học làm giàu đưa ra không khác nhau mấy.
@futurex125 Ở VN thì chắc đúng như bác nói, còn như diễn giả nước ngoài thì hiếm người không giàu lắm, vả lại những sách họ đưa ra là cả một quá trình nghiên cứu các kiểu, chứ ở mình toàn xáo xào trộn lẫn với nhau rồi cho ra sách thôi. Mình chẳng bao giờ đọc.
vietanhvpdk
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giàu rồi, nói cc gì chẳng chuẩn
@vietanhvpdk Giống bác Ma ah? Hihi
zZkakasiZz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@vietanhvpdk Chuẩn mẹ rồi.
Tôi thì lại nhận ra một chân lý: Người giàu không vào tinhte, đã vào tinhte tức là chưa giàu.
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@1mitom2trung chỉ có thằng làm ra tinh tế là giàu
nmduy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@1mitom2trung Tôi phải đăng nhập like cho bạn cái.
@1mitom2trung Suy ra: muốn giàu nên hạn chế vào tinh tế
@1mitom2trung Sai rồi vào tinhte mới biết đâu là cừu đâu là sói... cừu thì ta rắc hạt tiêu nướng đúc lò còn sói thì ta làm 7 món chấm mắm tôm kèm lá thúi địch.. 😁
@1mitom2trung Haizzz
đào Bitcoin
the end
đừng bao giờ mong thằng giàu nó dạy bạn bí quyết làm giàu thực sự 😁 nó chỉ hướng bạn vào làm thuê cho nó giàu thêm thui :p
p/s: cái này làm mình nhớ lại câu chuyện hư cấu vãi shyt về người lái xe nghỉ hưu của tỷ phú Lý Gia Thành =))
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@eternal_vnn ông bà có câu thà cho vàng chứ ko ai dẫn đàn đi buôn kaka
@eternal_vnn Như thằng khải lụa đó.. nó treo đầu dê bán thịt chó.. mà sáng nào nghe nói, nó cũng bố đời trên face.. chỉ khổ mấy em thần tượng, nghe theo làm soái cổ mà có ra ôn gì đâu :D
@eternal_vnn ngày xưa tui cũng hâm mộ gã Khải đó lắm 😆 vì nói là cam kết ko xài hàng Tàu, yêu hàng Việt mà =))
@Bão Sài Gòn Nói cái chuyện đó mới thấy đầu óc có vấn đề của bọn nạn nhân. Là vì 1) nếu nó mua sp của thằng lừa Khải mà ko phân biệt được ta hay tàu hoặc tốt hay ko hoặc đáng tiền ko.... thì là ngu. 2) Nếu nói đó là quà tặng, là giá trị tinh thần.... thì lại càng cho thấy cái sĩ hão, cái bệnh sính thương hiệu và thế thì càng nên câm mồm. Với những loại ấy thì bán cho nó cái TV TCL với nhãn mác logo Sony là nó vui. Nhưng khi nhận ra ko phải Sony nó lại quay ra đòi tiền.
Chân lý giàu: sinh ra trong may mắn nhung lụa ngọc ngà từ lúc vẫn còn rong chơi từ kiếp trước...
minhvu8393
ĐẠI BÀNG
6 năm
bài viết này thiếu 1 thông tin cực kì quan trọng: Làm sao để kiếm được nhiều tiền.

muốn giàu thì điều đầu tiên thu nhập cao đã, ai kiếm dc thu nhập chỉ đủ ăn ở thì làm mục xương cũng chẳng giàu nổi

sau khi có thu nhập cao rồi thì chúng ta phải biết tiêu xài hoang phí

sau khi tiêu xài hoang phí chúng ta mới biết tiết kiệm
@minhvu8393 Cuộc đời là 1 hành trình và điểm cuối là cái chết. Chưa biết điểm cuối chỗ nào thì hãy coi đấy là cuộc phiêu lưu, là hành trình từng phút trôi qua. Ko phải ôm tiền tới già hưởng khi ko rõ chết trẻ hay ko! Sống trẻ còn thú vị hơn khi đã già. Hãy tiêu tiền mạnh khi còn đang trẻ và đặc biệt là khi đang sống nhưng đừng tiêu quá số kiếm được. VD bớt lại 20% thôi chẳng hạn
minhvu8393
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TYA bớt dc 20% là qua tốt khi còn trẻ. Mình toàn xài gần hết, chắc dư dc khoảng 10%
HoangSong
TÍCH CỰC
6 năm
tựu chung keo là sẽ giàu... hèn chi mấy thằng giàu thường giữ tiền rất kĩ... ăn chơi cũng muốn chi tiền ít hơn người ta dù ăn và chơi nhiều hơn người khác 😁
futurex125
TÍCH CỰC
6 năm
@Hoang Song và phải mua iphone nữa, nếu không mua iphone sẽ bị i tinh tế bảo nghèo ko mua nổi iphone 😔
ndta13
CAO CẤP
6 năm
Sai rồi, ad chưa nghe ông bà có câu "nhất quan hệ, nhì tiền tệ" hả. Thực tế chứng minh ở VN điều này đố có sai 😁
@ndta13 Quan hệ quá đúng ở việt nam. Hồi ở quê mình có thằng coing an xã đánh dân phun nước miếng vào mặt dân nên bị kỉ luật cách chứt mà nhụ nhá cách chức kiểu gì từ công an xã thành công an huyện
ndta13
CAO CẤP
6 năm
@khải đập chai Ví dụ của bạn thật là điển hình 😁
cái quan trọng ở số mạng và sự may mắn..😃 😃
flanker
ĐẠI BÀNG
6 năm
@uochuý1489Quốc Huy Cái đó cũng có thể thay đổi được, ko cho kiếp này thì cho kiếp sau 😁
aaronhuynh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đầu tư vietlot. Trúng rồi hả nói chuyện. Kaka
Napoleon Hill, tác giả quyển sách Best-seller "Think and Grow Rich", đã dành cả cuộc đời và sự nghiệp nghiên cứu 500 triệu phú suốt 20 năm.

Quyển sách của ông đã tóm tắt lại 13 bước mà mỗi chúng ta đều có thể học tập để tự "làm giàu không khó". Hãy cùng đọc và xem bạn còn thiếu sót những gì nhé.

1. Khao khát

Đầu tiên, bạn phải "muốn" làm giàu trước đã. Tất cả những người giàu có đều bắt đầu bằng những giấc mơ ngông cuồng nhất và hơn hết là khát khao mà không ai thay đổi được. Hill giải thích rằng: "Chỉ sự mong muốn thì không làm cho bạn giàu. Bạn cần phải khao khát nó, biến nó thành một nỗi ám ảnh."

Tôi muốn trở nên giàu có!

2. Niềm tin

Muốn giàu thì phải bắt đầu giàu từ trong tâm trí. Hill viết rằng: "Sự giàu có bắt đầu từ sự định hình suy nghĩ! Niềm tin là thứ xóa đi những giới hạn."

Tôi có thể làm được!

3. Tự động viên bản thân

Để biến mong muốn trong tiềm thức hành hiện thực, hãy lặp đi lặp lại nó thành lời như một câu thần chú. Hãy "niệm" về thứ bạn muốn, về kế hoạch cần làm và khiến cho bản thân bị ám ảnh bởi mục đích đó.

4. Không ngừng học tập

Kiến thức là sức mạnh. Giáo dục chỉ thực sự có tác dụng dẫn tới thành công khi nó được ứng dụng trong thực tiễn. Bạn không bao giờ được ngưng học hỏi cả. Hill nhấn mạnh rằng:

"Những người thành công không bao giờ ngừng nâng cao kiến thức chuyên môn của mình. Những người thất bại thì tin rằng con đường học vấn kết thúc khi một người ra khỏi trường."

Người giàu có lấy việc học ra làm thứ giải trí. Hãy lấy tỉ phú Warren Buffett ra làm ví dụ, ông dành 80% thời gian làm việc trong ngày để đọc sách.

5. Tưởng tượng

Nếu bạn có thể nghĩ được thì bạn có thể làm được. Hill nói rằng:

"Ý tưởng là điểm bắt đầu của mọi của cơ đồ. Giới hạn duy nhất của con người chính là nằm ở trí tưởng tượng."

Mọi cơ đồ đều bắt đầu bằng một ý tưởng

"Bất kể bạn là ai, sống ở đâu, làm nghề gì, trong tương lai mỗi khi nghe đến từ "Coca-Cola", hãy nhớ rằng cả một đế chế nước giải khát đó đã bắt đầu từ một ý tưởng duy nhất."

6. Lên kế hoạch

Một khi bạn đã xong các bước trên, bạn cần bắt tay vào công việc và làm chính xác những thứ bạn muốn với nhiệt huyết và lòng kiên định.

Bắt tay vào việc nào!

Ngay bây giờ, nếu muốn làm giàu, hãy bắt đầu hình dung một bản kế hoạch tài chính và quyết định ngay rằng bạn muốn tiền của mình được đầu tư vào đâu.

7. Đưa ra quyết định

Những người có quyết định nhanh và dứt khoát luôn biết mình muốn gì và thường luôn đạt được điều mình muốn. "Người thất bại trong việc tích lũy tiền bạc thường có thói quen đưa ra quyết định chậm chạp và thay đổi chúng một cách thất thường."

Trên thực tế, một quyết định tồi dù sao vẫn đỡ hơn là không có gì cả.

8. Kiên định

Người giàu có không hưởng ứng những mong muốn phù phiếm, mà họ hưởng ứng những kế hoạch cụ thể được đặt ra nhờ khao khát và được thực hiện nhờ sự kiên định.

Tỉ phú Mark Cuban chia sẻ với tờ Smart Business rằng: "Bạn chỉ cần đúng duy nhất một lần. Tôi đã từng cố bán sữa bột. Tôi đã từng là một tên ngốc nhiều lần, và đó là cách mà tôi học được nhiều kinh nghiệm."

Đừng bao giờ từ bỏ mục tiêu

9. Tìm kiếm người tài

Xung quanh những người thành công là đồng nghiệp và bạn bè tài năng – những người luôn chia sẻ cho họ tầm nhìn của mình. Sức mạnh của tập thể đương nhiên luôn hơn hẳn một cá nhân. Điều này giải thích vì sao những người giàu có thường đánh bạn với nhau.

"Làm quen với người thành công hơn mình giúp bạn mở rộng và phát triển suy nghĩ của bản thân và từ đó nâng cao thu nhập." – triệu phú Steve Siebold viết – "Đó là lý do người thắng cuộc luôn thu hút lẫn nhau."

10. Chọn bạn đời thích hợp

"Ham muốn tình dục là ham muốn mạnh mẽ nhất. Khi có được thứ này, con người có thể phát triển trí tưởng tượng sắc sảo, lòng can đảm, đam mê và sự kiên định. Tất cả những yếu tố này đều giúp cho họ giàu có."

Bước 10 này có vẻ là một hành trình dài, nhưng việc tìm được người bạn đời luôn ủng hộ mình cũng là một yếu tố quan trọng dẫn đến sự thành công.

11. Luôn nghĩ tích cực từ trong tiềm thức

Tiềm thức là thứ gì đó nghe có vẻ mơ hồ nhưng lại rất quan trọng trong công cuộc làm giàu. Hoặc là sự tích cực hoặc là sự tiêu cực, chỉ một thứ có thể "đóng chiếm" tâm trí bạn mà thôi, và đương nhiên bạn biết cái nào tốt hơn rồi đấy.

12. Học tập từ người giỏi

Bộ não chúng ta rất kì diệu, nó có thể "hấp thụ" suy nghĩ của những người xung quanh ta, do đó việc quan trọng phải làm là nên liên kết với những người thông minh, sáng tạo và có suy nghĩ tích cực.

Bước 12 này trông có vẻ giống bước 9, nhưng nâng cao hơn một tí. Bạn không những chỉ cần nghe quan điểm của mọi người, mà nên coi trọng hoặc dùng chính những ý kiến của họ để giải quyết vấn đề. Qua đó bạn sẽ học hỏi được rất nhiều thứ có ích.

13. Bước cuối cùng: Hãy tin vào linh cảm

"Giác quan thứ 6" nghe có vẻ quá mơ hồ đối với những người làm khoa học, tuy nhiên nó cũng rất cần thiết khi bạn đã hoàn thành xong cả 12 bước đầu.

Trực giác sẽ cảnh bảo bạn về nguy hiểm nên tránh và cơ hội nên bắt lấy. Hill thừa nhận rằng loại linh cảm này sẽ không có được khi bạn dưới 40 tuổi. Trực giác của bạn sẽ dần thay đổi trở nên sắc bén hơn, giúp bạn đưa ra được những quyết định thông minh và chính xác.
bkb_ct
TÍCH CỰC
6 năm
@eternal_vnn v là bạn chưa nghe câu chuyện làm giàu bằng cách viết sách dạy làm giàu rồi ( thực tế 100% đó nhe )
@eternal_vnn Ko vì ổng tối ngày đi nc nên ko có tg làm giàu kkk 😁
minhvu8393
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tuyen_kientruc2013 mình thấy dành thời gian đọc mấy quyển sách học làm người hay bị bấn loạn lắm, đọc chừng 2-3 quyển là thấy tác giả này mẫu thuẫn tác giả kia, có khi có tác giả tự mâu thuẫn chính mình ( một tác giả VN ko tiện nói ra).
đọc sách thì cũng tốt nhưng sách học làm người theo mình chẳng giúp ích mấy, tốt hơn nên đọc những tiểu thuyết nổi tiếng, vừa có giá trị nghệ thuật cao, mà lại có tính giáo dục tiềm ẩn
@minhvu8393 Thời gian đọc mấy cái thứ đó thì tìm đọc thứ bổ ích hơn bác nhỉ
bao giờ mới đạt được như vậy 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019