[Khoa học] Ma có thật hay không?

ND Minh Đức
9/5/2015 14:57Phản hồi: 460
460 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ma quỷ chỉ tồn tại trong trí tưởng tượng, hoặc do các giác quan bị môi trường xung quanh đánh lừa, hoặc họ tự đánh lừa mình. Bộ não là cơ quan duy nhất sinh ra hoạt động tư duy, điểm mấu chốt và quyết định đó là não cần có oxy, máu...do các cơ quan khác cung cấp để duy trì hoạt động. Sau khi các cơ quan khác đồng loạt ngừng hoạt động, ko thể duy trì sự sống cho cơ thể nói chung và bộ não cũng ngừng hoạt động, ngừng tư duy. Ai cũng phải tôn kính và tưởng nhớ những người đã khuất, nhưng đừng vì thế mà cứ khăng khăng quay lưng với sự thật, chết là hết.
@sushi_bar Chưa gặp ma thì nc nghe có vẻ khoa học vãi. Gặp đi xem lúc đó giải thích kiểu gì. Cầu mong đi khắc gặp.
hq123s
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ngô Nghĩa Toni Bạn nói hay.
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ngô Nghĩa Toni Thanh niên cứ bình tĩnh. Nếu thanh niên thích thì chết đi rồi về báo cho tớ 1 tiếng, thích thì hành tớ các kiểu, miễn là sau khi chết thanh niên cam đoan làm được là tớ chịu hết. Nhớ thực hiện để tớ còn thông báo cho anh em Tinh Tế nắm được tình hình nhé.
@sushi_bar Xàm quá, thôi nhé!
hq123s
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình không hiểu nổi những hiện tượng như xin số tự nhiên quả trứng nó đứng, hay chơi cầu cơ, ma lon... thật sự là.... không bít đâu là đâu, hay hiện tượng ma nhập..
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hq123s Cầu cơ là do hiệu ứng vô thức - ideomotor effect, là trạng thái họ tự di chuyển chiếc cơ (cốc, chén...) mà ko hề ý thức được. Những chuyện bí ẩn thì phải cố gắng khám phá, tìm hiểu cho ra căn nguyên. Chứ cứ thấy lạ lùng là "có ma, có ma" thì thật lười biếng, chúng ta có bộ não mà, đừng để chúng lười nhác như thế, giống như 1 người lười vận động, chỉ ăn và ngủ thì sẽ bệnh tật đầy mình thôi. Hãy tìm hiểu theo hướng khoa học bạn nhé, chưa giải thích được, ko có nghĩa là ko giải thích được, dù chưa giải thích được cũng ko có nghĩa là "có ma". Trước kia ai cũng nghĩ cầu cơ thật sự liên quan tới linh hồn, nhưng khi đã có khái niệm về hiệu ứng vô thức thì sự thật lộ diện, khoa học dù còn khiếm khuyết nhưng luôn luôn phát triển 1 cách đầy tích cực và văn minh như vậy đấy.
@sushi_bar Thế giải thích dùm đi rồi hẳn phán ko có ma nhé. Chưa giải thích đc thì đừng quy chụp, kết luận là ko có ma.
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
Ma quỷ chỉ tồn tại trong trí tưởng tượng, hoặc do các giác quan bị môi trường xung quanh đánh lừa, hoặc họ tự đánh lừa mình. Bộ não là cơ quan duy nhất sinh ra hoạt động tư duy, điểm mấu chốt và quyết định đó là não cần có oxy, máu...do các cơ quan khác cung cấp để duy trì hoạt động. Sau khi các cơ quan khác đồng loạt ngừng hoạt động, ko thể duy trì sự sống cho cơ thể nói chung và bộ não cũng ngừng hoạt động, ngừng tư duy. Nếu thanh niên nào ko tin thì thử tự cắt đầu đi xem tư duy được nữa ko, giỏi lắm còn vài giây cảm nhận sự đời. Ai cũng phải tôn kính và tưởng nhớ những người đã khuất, nhưng đừng vì thế mà cứ khăng khăng quay lưng với sự thật, chết là hết. Không có ma - là câu trả lời cuối cùng.
hq123s
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có câu chuyện này hồi nhỏ mình thường ngủ với ba ở trong cái kho của Xã và canh lúa của người phơi gửi đó thì, ở gần bênh là có một cái căn chỉ để đồ nghề và "nhà mã" để mà khiêng người mất mà mổi khi tối ngủ nghê tiếng động "Cục cục" ở trong đó thì không sớm thì muôn cũng có người mất... Hay lúc mình còn SV và đi học ở KTX có một bạn nữ đó, vừa khóc vừa cười và kêu cô quản lý xuống đưa đi bệnh viện thì lúc đầu một đứa vào ôm đưa đi mà bị quậy và ôm đi không được và thấy vậy kêu thêm 2 đứa nửa là 3 nhào vô ôm lên xe chở đi mà quạy 3 đứa té nhào đầu. Rồi nhiều đứa đè xuống đưa đi mới đươc. Rồi chiều hôm sau được đưa về bác sĩ kêu không sao, và về hỏi chuyện tối qua thì bạn ấy không biết gì hết. Rồi cả bọn ngớ người ra.
bean33
ĐẠI BÀNG
9 năm
wallpaper ma mị của e 😆
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giờ này mà vẫn còn tin vào ma quỷ, thần thánh thì thật đáng thương. Họ sống cả cuộc đời trong sự u mê, đến khi chết vẫn ko chịu chấp nhận sự thật ấy. Cả cuộc đời từ chối thứ ánh sáng tinh khôi, cứ rúc đầu vào làn khói mù mịt, từ chối sự thật, từ chối chân lý. Sống như vậy thật vô nghĩa. Còn gì đáng trân quý hơn sự thật, hơn chân lý, cái mà khoa học không ngừng hướng tới, khám phá và chứng minh. Khoa học mãi mãi là người bạn đồng hành đáng tin cậy duy nhất trong hành trình khám phá bản chất mọi sự vật hiện tượng. Hãy nhìn lại mọi thành tựu mà nhân loại đang được hưởng, tất cả là nhờ có khoa học. Ô tô, máy bay, tàu vũ trụ, hay như chiếc tivi, tủ lạnh, bộ quần áo chúng ta đang mặc, chiếc PC, smartphone mà bạn đang online đọc Tinhte mỗi ngày cũng thế...Tất cả là nhờ thành tựu của quá trình nghiên cứu khoa học ko ngừng nghỉ. Vì thế với tôi, sự tư duy phản khoa học đồng nghĩa với sự vô ơn. Tôn kính và tưởng nhớ người đã khuất là 1 truyền thống tốt đẹp, hãy duy trì nó. Còn tin vào ma quỷ, thần thánh, bói toán, ngoại cảm tìm mộ...thì phải loại bỏ càng triệt để càng tốt, những việc này ko nên tồn tại trong 1 xã hội văn minh. Trở lại với chủ đề ban đầu, "ma" chỉ là do những bộ não trục trặc về nhận thức tạo ra. Cha đẻ của mọi khái niệm "ma quỷ, thần thánh" ko gì khác chính là bộ não và hoạt động tâm thần cực kì phức tạp của nó. Hãy sống vui vẻ, thoải mái, ko có ma đâu.
@sushi_bar Thế có coi chương trình Discovery của Mỹ về ghost ko? Nghiên cứu khoa học đó. Mà khoa học bây giờ phát triển cũng từ nghiên cứu của tự nhiên hay thánh tự nghĩ ra. Khoa học ngày càng phát triển và hiện giờ chưa đủ trình độ để chứng minh việc đó nên đừng quy chụp là ko có ma hay phản khoa học nhé.
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ngô Nghĩa Toni Đây là lí do đôi lúc tớ cảm thấy buồn, thương, cảm thông với 1 người ko hề quen biết. Đôi khi 1 người đáng thương ngay cả khi họ ăn no, mặc ấm, ko thiếu thứ gì. Tớ nhận thua, cảm thấy tốt hơn chưa bạn?
Một câu chuyện mà cái nhau xuyên thế kỷ! Có ma hay không thì cứ đợi sau khi mình chết là tự xác nhận được thôi!
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Ponja Bạn nói vui tai nhỉ. Khi đã thật sự chết rồi thì còn nhận thức được cái gì nữa mà đòi tự xác nhận. Khi người ta tin vào ma quỷ, thì chết đi họ vẫn ko thể nhận ra sự thật. Vì bộ não đã ngừng hoạt động thì mọi suy nghĩ tan biến. Mà muốn bộ não hoạt động thì các cơ quan khác phải còn làm việc, còn cung cấp máu, oxy, dưỡng chất cho não...nghĩa là chủ thể đó phải "còn sống". Một xác chết thối rữa, một bộ xương khô có còn cảm nhận được cái gì nữa ko? Cơ quan vật chất của ý thức là bộ não, bộ não còn hoạt động thì còn biết nhận thức, khi nó ngưng hoạt động là chẳng còn biết gì nữa đâu. Còn những người có kiến thức về nhiều lĩnh vực sinh học, vật lí, hóa học, thần kinh...thì đương nhiên họ đã biết được sự thật đó rồi.
hq123s
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sushi_bar Bạn này gặp ai cũng bắt bẻ vậy nhỉ ?
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hq123s Thật sự xin lỗi nếu bạn cảm thấy thế, nhưng tớ ko hề có ý đấy.
em chưa đọc bài này nhưng mà em chắc chắn là ma có thật mấy bác ợ
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chà, hôm nay mới được mở mang tầm mắt với phép "biện chứng duy tâm". Ý thức sinh ra vũ trụ, ý thức quyết định vật chất? Ko nhầm thì đây là lý luận thời cổ đại, tồn tại lay lắt 1 thời gian ở trung đại, rồi sau đó bị giới khoa học thẳng tay bác bỏ. Thế kỉ 21 rồi mà vẫn "ý thức quyết định vật chất" là sao? Lấy đối tượng nghiên cứu là những người "suýt chết, chết lâm sàng" thì có theo dõi bao nhiêu đối tượng cũng ko nói lên được thực chất vấn đề. "Suýt chết, chết lâm sàng" về bản chất chưa phải và không phải là sự chết, nói đến sự chết đúng nghĩa thì phải nói đến "chết sinh vật". Vậy muốn tiến hành nghiên cứu thì phải chọn đối tượng đã "chết sinh vật" mới có giá trị. Lấy cái gì mà nghiên cứu khi mà những đối tượng đó còn chưa thật sự chạm tới hay bước sang ranh giới của một cái chết đúng nghĩa? 99 rất gần với 100, nhưng mãi mãi ko phải là 100, có tiến gần cái chết đến đâu chăng nữa thì chưa chết vẫn là chưa chết. Những đối tượng trả lời về trải nghiệm đó là hồn ma của những người đã chết, hay vẫn là những người hoàn toàn còn sống? Do đó, tính thuyết phục của nghiên cứu đó là quá yếu ớt và bị sai ở cách hiểu về sự chết.

(Ủa, bài viết duy tâm chủ nghĩa của anh bạn kia bị xóa rồi à?)
Mình tin thì nó là có thật, còn ko tin thì tất nhiên chỉ là hư cấu 😆
nếu ko có bóng tối thì sẽ chẳng sợ ma vậy là ma là do con ngưởi tưởng tượng ra thôi,con người ko thể nhìn trong bóng tối,ko nhìn được thì sẽ tưởng tượng ...
sushi_bar
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chốt lại như sau:
Ở thế giới của chúng ta, tức là Trái Đất, không có nổi 1 nanomet không gian nào cho ma quỷ, thần thánh tồn tại. Vì mọi sự vật trên thế giới này luôn luôn phải tuân theo các quy luật khách quan. Dù là 1 con vi khuẩn, 1 hạt cát, 1 con muỗi, 1 con cá voi, ô tô, xe máy, con người...tất cả mọi thứ muốn tồn tại thì bắt buộc phải tuân theo các quy luật của thế giới. Linh hồn, ma quỷ nếu tồn tại thì nó phá vỡ mọi quy luật tự nhiên khách quan. Bạn biết đấy, khi các quy luật bị phá vỡ, tất yếu sẽ dẫn đến sự sụp đổ của thế giới, không thể còn có 1 thứ gì có thể tồn tại được. Quy luật là không thể bị phá vỡ, cái gọi là ma quỷ không được bất cứ quy luật nào của thế giới này cho phép nó tồn tại, nên nó không thể tồn tại.
Tất cả những cái gọi là ma quỷ, chỉ tồn tại trong trí tưởng tượng, trong ảo giác, trong sự trục trặc của các giác quan - vốn rất dễ bị đánh lừa bởi môi trường bên ngoài, và trong nhận thức lệch lạc của bộ não.

Không có, và không thể có ma, như cách gọi của những người tin vào nó.
hq123s
ĐẠI BÀNG
9 năm
@sushi_bar 😁:D:D:rolleyes::rolleyes::rolleyes:
@sushi_bar Bạn không tin vậy phiền bạn kiểm chứng 2 cách mình nêu ở trên nhé....

À quên nên nhớ đối với cách 2, nếu là đám tang của người chết oan, chết thảm càng có tác dụng cao nhé...dám hay không ??? Cả 2 bạn luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019