Khoá màn hình khi đi ra ngoài một cách đơn giản

vuhai6
6/4/2009 8:14Phản hồi: 42
Khoá màn hình khi đi ra ngoài một cách đơn giản
Bạn đang làm việc, trên màn hình có nhiều thông tin qua trọng không muốn cho người khác biết, hay chỉ đơn giản là bạn không muốn người khác quậy phá máy mình khi mình có việc phải chạy đi một chút.

Thủ thuật sau giúp bạn khoá màn hình một cách nhanh chóng mà không phải tắt máy, thao tác thuận tiện. Và tất nhiên Account cuả bạn phải có Password nhé.

Cách 1: Login Window

Đầu tiên là vào System Preference -> User -> Login Option. Tích chọn vào: Enable fast user switching

Sau khi chọn thì trên Top Menu bên phải sẽ xuất hiện tên cuả bạn, click vào đó sẽ có menu cho mình chọn.

Muốn khoá máy nhanh chỉ cần chọn: Login Window

Cách 2: Screen Saver

Vào Application -> Utilities -> Chọn Keychain Access

Vào Preference của Keychain Access (phím tắt: command + ,). Tích chọn Show Status in Menu Bar

Trên Top Menu xuất hiện hình cái ổ khoá, khi nào cần khoá máy chỉ cần chọn: Lock Screen

42 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hay thật !! giờ em mới biết !! thanks bác hải đã giới thiệu anh em😁
Mới thêm một cách khác nữa cho mọi người tuỳ chọn 😃
Đánh dấu phát, tối về vọc.......................

bác Hải ơi. bác cho em cái icon quả táo nghiêng kia đi
mail của em:phamdinhhai0905@gmail.com 😁
bị lỗi rồi.... phamdinhhai0905@gmail.com bác ah`.... nó nhảy thành cái smile như trên bác ah`
Mac đẹp quá, cái cách này hay đấy, đang... mà vợ xem cũng ko lo 😁
Không có cách nào dùng phím nóng hả các bác, chứ như thế cũng chưa pro cho lắm, như bên windows thì phối hợp phím cửa sồ Windows + L là lock máy tính liền 😁, các bác nghiên cứu phím nóng đi, mình không có máy mac book mà chỉ dùng hp dv4t + iPC OSx86 10.5.6 nên không có phím tắt command. 😔
Dùng screen saver để khoá màn hình rất tiện, có 1 biện pháp để tăng khả năng cơ động trong việc khoá màn hình. Bạn vào system preference -> Destop&sreen saver -> vào hot conner trong tab sreen saver, sau đó đặt 1 trong 4 góc màn hình là vùng nóng.
khi muốn khoá màn hình chỉ cần di chuột vào "hot corner" rất tuyệt...:biggrin9gp:
Lock Screen: Ctrl + Shift + Eject
Sleep: Alt + Cmd + Eject
😃
cảm ơn bac hải, nhưng thủ thuật nhỏ này thật đáng để học tập
Tặng bác 😃 .
icon.zip
davidd
TÍCH CỰC
15 năm
đánh dấu tối về xem lại quy trình cách làm
Share với mọi người cách làm của mình:

Trong Expose gán "Start Screen Saver" vào một "Active Screen Corners" vd như góc phải trên. Sau đó mỗi lần muốn lock nhanh màn hình thì move mouse lên góc đó.
Ai mà muốn đẹp hơn nữa thì dùng cái này: Dockables - những phần mềm nhỏ tiện dụng
cesar246
ĐẠI BÀNG
15 năm
Không cần dùng đến phím tắt để khóa màn hình mà chỉ cần kéo chuột vào "Hot Corner" như Ziland và Zeus.cuong đã hướng dẫn. Tuy nhiên, nếu chỉ như thế thì mới chỉ là khởi động Screen Saver thôi.

Hãy chọn System Preferences, sau đó chọn Security, chọn Tab General và tick vào ô "Require password to wake this computer from sleep or screen saver".

Và như thế chúng ta đã thực sự 'Khóa màn hình khi đi ra ngoài'.
Còn một cách nữa cũng rất hay, đó là khởi động Front Row, bấm tổ hợp phím Command+ESC.
em dùng cách này 😁 nhanh, chỉ mất 1 giây để khóa màn hình , các bác để chế độ màn hình nghỉ rồi nó tự khóa lúc đi đâu chỉ cần di chuột vể 1 trong 4 góc màn hình ( ở góc nào thì các bác tự đặt nhé ) là màn hình tự về chế độ màn hình nghỉ ==> khóa luôn :D
Thế là có nhiều cách, nhưng cách lock screensaver thì dành cho vấn đề khi mình đi mà quên lock nên tí nữa theo thời gian mình cài đặt sẽ lock.
Còn trường hợp lock nhanh mà vẫn còn dùng đến mouse thì cũng chưa phải là nhanh nhất, vẫn chậm hơn phím nóng. 😁
Mình vào System Preference -> User -> Login Option nhưng Login Option bị Disable.Mình làm thế nào hả ban?
Em đã làm dc,Thanks! :d................
Em đã làm được... thanks bác nhiều nhé.......
Thủ thuạt Lock máy quá hay. Cám ơn bạn!
nesux
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác Vuhai cho hỏi, theo cách 2 cuả bác chỉ và làm xong, mình thấy khi bấm vào Ổ khoá góc trên màn hình thì đổ ra mấy tuỳ chọn: dòng đầu là Lock Screen. Còn dòng thứ 2 là Lock Keychain "login". Lock Screen thì hiể rồi, nhưng Lock Keychain Login thì ko biết bấm vào nó sẽ làm sao? Mình ko dám thử vì mình ko biết nó có pass gì ko mà lỡ lock laị rồi ko mở ra đựoc thì lại vất vả. Mình cũng sợ hôm nào vội bấm chuột lộn vào dòng đấy thì toi, bác chỉ cho trước xem cái lock keychain đó là cái gì giúp với!
thanks anh hay quá! có cái này tiện ghê, đang down cái gì mà phải ra ngoài thì đỡ ngại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019