Khoảng 1/3 xe ô tô mới bán ra ở Mỹ không có kèm bánh xe sơ-cua

levuongthinh
22/10/2017 14:25Phản hồi: 63
Khoảng 1/3 xe ô tô mới bán ra ở Mỹ không có kèm bánh xe sơ-cua
Khoảng 1/3 các mẫu xe đời 2017 bán ra tại thị trường Mỹ không có kèm bánh xe sơ-cua, theo thống kê của Hiệp hội ô tô nước Mỹ (American Automobile Association).

Rất nhiều hãng xe đã quyết định loại bỏ bánh sơ-cua để giảm trọng lượng cho xe, cải thiện khả năng tiết kiệm nhiên liệu và tăng diện tích khoang chứa hành lý. Và họ sẽ trang bị 4 bánh xe chính là dạng run-flat.

Tuy nhiên, việc không có bánh sơ-cua cũng sẽ mang lại những điều không thuận lợi nếu tài xế phải đối mặt với việc bánh xe bị xì hơi hay cán đinh,…

Theo AAA, có 28% trong số các mẫu xe đời 2017 không được trang bị tiêu chuẩn bánh sơ-cua. Thay vào đó thì nhiều xe được trang bị bộ vá bánh xe cùng hệ thống giám sát hơi của bánh xe để có thể xử lý nhanh các vấn đề liên quan mà không phải thay bánh xe.

Thông thường với bánh xe dạng run-flat thì nếu bị xì hơi thì vẫn có thể chạy được thêm một quãng đường chừng vài chục km trước khi phải dừng để vá chỗ thủng hoặc thay bánh xe khác. Ngoài ra thì với bộ vá lốp đi kèm vẫn có thể vá nhanh và bơm lên để tiếp tục đi.

Tuy nhiên nếu tài xế không chuẩn bị các dụng cụ cần thiết hoặc họ gặp sự cố ở một nơi xa trung tâm thì khó có thể tìm được một chỗ vá lốp xe và lúc này đành phải gọi cứu hộ để sửa chữa hoặc kéo xe đến gara, chi phí sẽ cao hơn.

Hiện tại ở Việt Nam thì một số mẫu xe mới cũng đã không còn trang bị bánh xe sơ-cua; chẳng hạn như Mercedes-Benz GLC. Một số người tìm mua bánh sơ-cua để bỏ trên xe nhằm chuẩn bị cho tình huống gặp vấn đề với lốp xe. Không rõ là ngoài GLC thì những mẫu xe ô tô mới nào không có bánh xe sơ-cua nữa.

Theo anh em thì việc các hãng ô tô loại bỏ bánh xe sơ-cua có hợp lý không?

63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đang chạy GLC , toàn chạy trong thành phố nên k quan tâm vụ sơ cua lắm, chưa bao giờ đi xa quá 200km 😆
Với tình trạng đinh ở Vn thì em nghĩ bánh sơ cua rất cần thiết
@Frozental Phoenix Lốp không săm (không ruột) lắp kèm cảm biến áp suất thì sợ gì đinh chứ?
@haipvg Xe oto nào lốp có xăm vậy bác :eek:
Dính cái này là biết mặt nhau ngay 😁

@finalmagic Xe tải hiện giờ vẫn dùng lốp có săm hết bạn.
tinthanh25
TÍCH CỰC
7 năm
Hơi lo lắng và bất an 1 tí thôi, có vẫn hay hơn!
Nghe có vẻ ko yên tâm lắm.
umumti
CAO CẤP
7 năm
Dạ, nghe tin này làm em mất ngủ cả buổi trưa vì lo lắng, mặc dù em đang đi xe hai bánh...!
Lại run flat, mặc dù lốp còn ngon nhưng chạy 1 tgian là cứ y như cơn mưa rào ấy, thêm đường xá vn có ra gì đâu. Mỗi lần thay bộ lốp mới toàn dùng lốp thuờng đi cho êm, mà đi thì thủ sẵn sđt a vá xe lưu động nữa. Ôi "tôi phiêu vn"
mr33acs
TÍCH CỰC
7 năm
@Dollarssssss Công nhận với bác. E đang chạy BMW S5, lốp runflat chạy cao tốc HN-HP kêu hơn mưa rào luôn 😆
Nên có bánh sơ cua chứ, không thấy an tâm nếu không có bánh sơ cua.
Không bán kèm bánh sơ cua nhưng trên xe có chỗ để gắn bánh sơ cua nếu người dùng cần mua không nhỉ?
dinhdienvn
TÍCH CỰC
6 năm
@to hoang 996 mình có đọc bài
và thưa với bạn rằng 2 chiếc xe nhà mình bỏ lốp sơ cua nhưng vẫn để khoang lốp
muốn thì mua lốp bỏ vào
mình đang trả lời theo xe mình có,ok
cho mình hỏi xe bạn là xe gì mà bỏ luôn cả chỗ để lốp sơ cua vậy
to hoang 996
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhdienvn "Khoảng 1/3 các mẫu xe đời 2017 bán ra tại thị trường Mỹ" wow nếu xe bạn ở Mỹ thì xe bạn thuộc 2/3 số xe còn lại nhé. Hỏi lại lần nữa có đọc bài hk?
dinhdienvn
TÍCH CỰC
6 năm
@to hoang 996 Mình biết là 1/3, mình chỉ đang muốn hỏi bạn vấn đề là xe nào bỏ luôn khoang để lốp sơ cua trong những xe phổ biến trên thị trường? Bạn đừng dẫn mấy chiếc Lamborghini hay Ferrari ra nha!
Mình nghĩ chính bạn đang không đọc,vấn đề tranh luận ở đây là ko kèm lốp sơ cua, nhưng hãng có bỏ chỗ để lốp sơ cua đi ko?
to hoang 996
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dinhdienvn Bạn có não ko? Bỏ lốp đi thì mà ko bỏ luôn khoang chứa thì tăng diện tích chứa hành lý kiểu j. Đọc vậy là hiểu rồi còn cãi cùn. Tưởng 2 chiếc xe nhà mình vậy thì xe nào cũng vậy hở. Đây là bài viết nói 1/3 và mình cũng ko rảnh thời gian để tìm hiểu 1/3 xe đó là xe j để kể cho bạn. Bạn ko quan trọng. Nói vậy thôi. Muốn cãi sao cãi tùy. No brain
😆 Nên trang bị sơ cua 😁
ntnam1972
TÍCH CỰC
7 năm
Mình bữa giờ đi mà cứ nơm nớp lo, vì cái bánh sơ cua Ford Focus 2009 kiếm chẳng đâu ra, size nhỏ hơn bánh thường. Hôm trước bị xì một lần, đợi mấy tiếng mới có xe tới vá, vì 6h30 xe vá lưu động không vô thành phố được, hic.
thi3f2605
TÍCH CỰC
7 năm
không có bánh càng phải lái cẩn thận cũng tốt =))
kamasitary
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thi3f2605 Né đinh kiểu gì bạn
@kamasitary Đinh vào thì cả tuần sau nó mới hết hơi, sợ gì? (lốp không săm)
Cho hỏi chút mod, có bánh sơ cua chi vậy?
2323293
ĐẠI BÀNG
7 năm
MÌnh bỏ bánh sơ cua ra rồi. Lâu lâu đi xa mới bỏ vào. Xe làm chống đinh rồi nên thỉnh thoảng kiểm tra xem có đinh thì rút ra thôi.
Libero82
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bỏ cái gì ko bỏ lại bỏ bánh sơ cua, tới khi gặp vấn đề thì vỡ mặt, kể cả trong thành phố hoặc đi đường dài.
Bỏ đi cũng được.
Cần lưu ý là 90% trong số người lái xe hơi khi bơm xe không bơm banh sơ cua và khi cần thay thì nó xẹp lép. Lí do là không nhớ tới hoặc kiểu thiết kế giá treo bánh sơ cua gây khó khăn. Điển hình Innova hoặc Ranger, fortuner phải hạ bánh sơ cua xuống mới bơm được.
Thay bánh sơ cua cũng nặng nhọc. Tự Vá tạm bơm tạm chạy cả tháng ok

À ở vn thì mất bánh sơ cua hoặc bị tráo đổi nữa. Tiền mất tật mang
rongdat
ĐẠI BÀNG
7 năm
Xe Hàn nhiều xe không có spare tyre ! Ví dụ CDX ...
Slump
ĐẠI BÀNG
7 năm
đi mấy tỉnh quanh HN tầm trăm km thì ko cần, còn xa hơn hoặc ngóc ngách thì nên 😃
rickchenboss
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không quan tâm lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019