Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Khoảng 12 triệu nên mua máy DSLR nào (2018)??

moon812
14/2/2018 13:33Phản hồi: 22
Em chào mọi người,
Em rất thích chụp ảnh và rất hay chụp hình phong cảnh, lâu lâu cũng chụp hình gia đình. Vậy theo mọi người với 12 triệu thì bây giờ có thể mua máy cannon hay nikon nào tốt ạ? Em không tính chụp chuyên nghiệp vì không có thời gian nên em không tính nâng cấp hay đổi mới sau khi mua máy lần này ạ.
Em đang cân nhắc giữa cannon 750d và nikon d5300. Mọi người nhận xét giúp em giữa 2 con máy này ạ, hoặc là ngoài 2 máy này thì máy nào tốt ạ?
Yêu cầu: máy mới, máy bao gồm cả bộ (body+lens kit=12 triệu), pin trâu, màn hình lật 180-360 độ, màn hình cảm ứng.
Mong các tiền bối tư vấn giúp em, em cảm ơn ạ.
P/s: em nghe nói nikon d5300/5500 không chỉnh được khẩu độ khi chụp live view, vậy điều này có bất tiện không ạ?
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Canon thì mình không rõ, nhưng Nikon có chiếc D5500 màn hình cảm ứng luôn đấy, giá xách tay nguyên bộ kit là 13tr. Còn bỏ qua yếu tố cảm ứng thì chọn D5300 rất ổn 😁
moon812
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penguin Pingu dạ, em cảm ơn anh ạ, lướt cả ngày thì trên web ai cũng đánh giá cao nikon d5500 hơn là canon 750d nhỉ, chắc em sẽ suy nghỉ mua em nikon d5500 😃
thêm 1 ít nữa chơi Nikon D7100 ngon hơn
moon812
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nam Tước Đỏ dạ, em cảm ơn tư vấn của anh ạ. D7100 ngon hơn nhưng không phù hợp với tiêu chí của em 😃
Trả lời thêm cho bạn: không hẳn là hai máy này không chỉnh được khẩu độ khi live view, mà là chỉnh được nhưng bạn không thấy được ngay hiệu ứng của việc thay đổi trên màn hình live view. Với 2 máy này, khi vào chế độ live view khẩu độ đang set bao nhiêu các lá khẩu sẽ ở yên vị trí đó, dù có thay đổi thông số thì các lá khẩu vẫn cứ y như vậy. Phải thoát live view và vào lại mới thấy được hiệu ứng của giá trị khẩu độ mới.

Nó chỉ bất tiện khi bạn phụ thuộc nhiều vào live view, chứ ngoài ra chẳng có gì ảnh hưởng gọi là lớn cả 😁
moon812
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penguin Pingu Dạ, em cảm ơn anh đã nhiệt tình tư vấn ạ. Happy New Year anh :D:D
12 triệu mua cũ nikon D700 hoặc canon 5D mark 2 nhé, lên hẳn fullframe chuyên nghiệp luôn, không phải lo thay body nữa mà chỉ cần lo mua ống kính thôi
không nên mua Nikon D5xxx và D3xxx vì trưpsc sau gì cũng phải nâng cấp lên body FF, thà lên FF luôn từ đầu còn hơn
moon812
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptvd1994 dạ, e cảm ơn a ạ. D7100 thì mua mới giá mắc hơn 12 tr, màn hình lại cố định, không lật được ạ 😔( Hiện tại em search thì thấy canon 750d mới chính hãng có vẻ dễ mua. Còn nikon d7xx,d5xx thì mua mới khó quá, chỗ nào cũng hết hàng :(
@moon812 tuỳ bạn thôi, mấy cái màn lật ấy thì mình ko dùng nhiều nên không quan tâm, canon 70D và nikon D7100 là đỉnh của crop nên chất lượng vượt trội chỉ thua Fullframe thôi
https://www.flickr.com/photos/130495841@N02/?
reuphongvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ptvd1994 tiêu chí như của bạn này là chỉ cần màu mè cái máy chứ còn chất ảnh thì còn lâu bạn ấy mới hiểu tại sao con D700 ra lâu vây mà giá vẫn cao
moon812
ĐẠI BÀNG
6 năm
@reuphongvn ủa mỗi người có 1 tiêu chí khác nhau, làm gì căng vậy bạn. Tôi có 12 triệu à và tôi không biết test máy nên cho an toàn thì tôi chọn mua máy mới, thì có làm sao??? Tôi hay chụp hoa lá cành chim bọ đủ kiểu, đôi khi nó nằm ở góc khuất k nhét cái máy vào dc thì tôi chọn mua máy có màn hình xoay lật cho tiện, như thế thì bị làm sao??? Mỗi người mỗi mục đích, mục đích của tôi ít thì tôi chọn con máy phù hợp nhu cầu sử dụng và túi tiền thì làm sao?? Tôi đưa ra các tiêu chí tư vấn nhưng anh kia lại tư vấn hoàn toàn khác, tôi và anh kia cũng đã rất lịch sự trao đổi. Thái độ của bạn là gì?? ủa máy xịn máy mắc tiền thì sao, tôi chưa có nhu cầu.

Tôi có 500k và chỉ có nhu cầu nghe gọi, thì tôi nhờ tư vấn điện thoại trong tầm tiền và nhu cầu, tại sao lại vào trả lời tư vấn cho tôi iphone X làm cái gì???? nó có thuộc túi tiền và gói gọn nhu cầu đơn giản của tôi k??? ở đó mà lên mặt..dạy ngta cách tiêu tiền và cách xài.

Tôi có ít tiền thì tôi hỏi máy ít tiền, tại sao cứ tư vấn con máy tiền cao. Ai chả biết máy con máy nó cao cấp hơn, chả cần bạn dạy đời. Bây giờ không có tiền mua thì làm sao??? ở đó mà chê bai người khác.
doanfd
TÍCH CỰC
6 năm
2 con này thì ổn rồi, thông số chênh nhau không đáng kể. pin thì con nikon nhỉnh hơn (theo nhà sx, pin canon cũng không phải kém, mình đã cầm 700D đi cả ngày chụp chưa hết 1 vạch), màn cảm ứng thì canon có, nikon không, cảm biến d5300 tốt hơn 750D 1 chút nhưng lens kit đi kèm thì canon 18-55stm ngon hơn con af-s VR của Nikon.
Chỉnh khẩu thì cả 2 con đều chỉnh trên lv được, khi ấn nút dof preview thì nó sẽ nhảy khẩu.
Cá nhân tư vấn bạn lấy 750 bên canon, sau mua thêm 50stm cũng rẻ hơn nhiểu con 50 1.8G bên Ni
moon812
ĐẠI BÀNG
6 năm
@doanfd dạ, e cảm ơn tư vấn của a ạ. Theo như 1 anh ở trên tư vấn thì nikon d5500 là tốt nhất trong khoảng tầm giá này (hàng xách tay). Em đã ra store xem 2 con cannon d750 và nikon 5500d, và cảm thấy khá thích nikon 5500d do nhẹ hơn rất nhiều so vs cannon d750, nhỏ hơn, và lại pin trâu gần gấp đôi. Tuy nhiên vấn đề là em khômg kím được chỗ mua nikon 5500d ( mới 100%), và theo tư vấn của a thì giờ em cũng thêm tự tin (bớt buồn 1 chút) để chuyển qua mua e cannon.
doanfd
TÍCH CỰC
6 năm
@moon812 Cái trên là mình so với con 5300. Còn tất nhiên 5500 thì ngon rồi b, và kit của nó là af-p cũng ngon hơn kit af-s kha khá. B có thể kiếm shop lớn mua qua lazada cũng ổn mà
Biofrost
ĐẠI BÀNG
6 năm
D5300 hơn pin và cbien 1 chút không chênh là bao so với 750D nhưng về sự tiện lợi thì k 😃 e chụp thử 2 em rồi 750D kit kèm body ngon hơn, tiện nhất là màn hình cảm ứng, lens thay dễ dàng và dễ tìm hơn 😃) Vote 750D
moon812
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Biofrost dạ, em/mình cảm ơn tư vấn của bạn ạ 😃
750D đi bác hoặc nhỏ gọn thì bác tham khảo M3 nhé
Nếu bác có ý định nâng cấp thêm lens nữa thì nên chọn canon. Lens của canon giá thấp hơn, lens của nikon khá đắt và ko thông dụng như canon.
@TranHieu12345 Tầm giá rẻ nhất thì len canon và len D nikon bằng giá, cao hơn tầm trung bình dưới thì ống G nikon nét, chất lượng quang học tốt như ống L1 của canon nhưng giá chỉ bằng 2/3, kế đến là L1 canon rồi đến Nano non VR của nikon, tiếp nữa là L2 canon rồi cao hơn là nano VR

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019