Khôi phục cydia máy đã jailbreak cài đặt lại từ dòng 2 bị lỗi.

longnhica
2/8/2016 4:34Phản hồi: 361
Khôi phục cydia máy đã jailbreak cài đặt lại từ dòng 2 bị lỗi.
như mọi người đều biết từ 9.2 - 10.2 jailbreak reset dòng 2 thì không bị treo táo nhưng sẽ không thể jailbreak lại đc nữa vì cydia thiếu nguyên bộ /var/lib/dpkg của bootstrap nên ko thể cài các gói .deb
Lúc này jailbreak lại để lấy quyền root và sử dụng cách sau để copy lại bộ dpkg cho máy jailbreak

Cách 1 : nếu iphone có ifile làm theo cách sau

1. download thư mục lib.zip https://drive.google.com/open?id=0B3vufqvY0VEmX01SOEZiT0xlZE0

2. Vào ifunbox (ifunbox báo chưa jail dù đã jail rồi) chỉ có thể truy cập user file thôi vì thế copy file lib.zip mà download ở trên vào mục Downloads trên iphone

3. Lúc này trên iphone dùng ifile xã nén chép thư mục lib trong Downloads vào vị trí /var rồi vào thư mục /var/log tạo thư muc apt

4. Vào cydia xoá cydia substrate và cài lại.

Cách 2 : iphone không có ifile

1. Làm theo bước 1 ở cách 1 và xả nén lib.zip vào thư mục Downloads trên iphone

2. download teminal.ipa phía dưới chọn cái tương thích với máy
https://drive.google.com/open?id=0B3vufqvY0VEmVFllaU8tbkw2WUU
- mterminal:
https://drive.google.com/file/d/0ByHsiMztrwkdSy1UMFEzMlZJNUU/view?usp=sharing
- Whiteterminal
https://drive.google.com/file/d/0ByHsiMztrwkdT1pJS2VtT082SVU/view?usp=sharing

download cydia impactor https://cydia.saurik.com/api/latest/2 rồi dùng cydia impactor sign mobile-terminal.ipa cài vào iphone

Quảng cáo

3. Vô cài đặt chung- quản lý cấu hình trust ứng dụng mobile-terminal và chạy terminal bằng các dòng lệnh

su
(Đăng nhập pass mạc định alpine)
cp -R /var/mobile/Media/Downloads/lib /var
mkdir -R /var/log/apt

Quảng cáo

4. Vào cydia xoá cydia substrate và cài lại

** Dành cho máy mất cydia app**

http://apt.saurik.com/debs/cydia-lproj_1.1.8.1_iphoneos-arm.deb
http://apt.saurik.com/debs/cydia_1.1.30_iphoneos-arm.deb
download 2 file trên về iphone

trong terminal chay 2 dòng lệnh.

dpkg -i cydia_1.1.30_iphoneos-arm.deb cydia-lproj_1.1.8.1_iphoneos-arm.deb
uicache
361 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
reset dòng 2 thì jb vẫn được, nhưng vào cydia ko add nguồn được. Bạn có cách gì ko
Nhiều người cứ thích trò xóa sạch bách, như thế còn đâu ifile để mà khôi phục nữa.
devilbat
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nó trắng tinh thì cài ifile kiểu j
toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
Sai lầm rồi nhé, Khi restore dòng 2 thì Cydia và ifile vẫn còn. Và khi JB lại thì cả cydia và ifile đều hoạt động tốt. Riêng chỉ có Cydia ko thể add nguồn được thôi.
@toan233897 Không phải thế, mà có nhiều người thích JB fix lỗi máy lock xong lại đi xóa sạch sành sanh để giống máy chưa JB.
toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
@haipvg Ca này khó. đợi cydia impactor hỗ trợ thôi. may ra năm sau nó hỗ trợ
sony
ĐẠI BÀNG
6 năm
@toan233897 Jb lại ntn b vui lòng chỉ giúp với, m làm bằng 3utool và cydia impactor đều ko được vướng bước cuối cùng
longnhica
TÍCH CỰC
8 năm
Làm theo hướng dẫn ở trên thì cydia vẫn add nguồn đc. Các chức năng như bình thường. Ai có thời gian thì viết tools hay bash cho ssh cũng đc 😃
toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
có lẽ mình sẽ backup lại mấy file này, có lẽ sẽ có ngày dùng đến 😃
Miscella
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình JB xong reset dòng 2 xong, giờ vô Cydia hay ifile đều tự văng ra, lấy gì mà cài?! 😃
Phải jailbreak lại hả các bạn?! Mà máy vẫn còn hiện Cydia và ifile.
toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
@Miscella Đương nhiên phải JB lại mới vào được.
bedeo
ĐẠI BÀNG
8 năm
Restore lại Jb có phải lẹ hơn ko ?
toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
@bedeo Nói như bạn thì khi apple khóa sign thì restore lên phiên bản cao hơn làm sao jb
longnhica
TÍCH CỰC
8 năm
Jail lại mới chạy đc ifile

Sau này ko còn sign để restore nữa thì cách này sẽ hữu dụng. Máy dùng 1 thời gian sẽ nặng nề sinh nhiều file rác , Cách này xoá cache , file rác , khôi phục lại source làm nhẹ máy chạy nhanh hơn. 😃
sony
ĐẠI BÀNG
6 năm
@longnhica jb lại như nào b ơi ?
longnhica
TÍCH CỰC
6 năm
@sony Yalu hay pp jail lại
sony
ĐẠI BÀNG
6 năm
@longnhica mình dùng 3utool và pangu đều ko được lỗi chỗ vào web để kích hoạt lại b ah
Thế thì sau khi reset xong, xóa luôn cái app PP đi rồi cắm máy vào máy tính chạy tool lại có được không chủ thớt. Nếu được thì chọn cách chạy tool lại còn đỡ phức tạp hơn.
ngocphu.py
ĐẠI BÀNG
8 năm
@toan233897 Vụ font chữ nếu ko thích nữa thì mình chon backup bytafont là trở về mặc định ngay mà, cần gì phải restore rắc rối vậy
toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
@ngocphu.py hihi. Mình tải mấy cái font trêng mạng xong rồi dùng ifile đưa vào thư mục font luôn. Cũng tính dùng phần mềm bytafont đưa về mặc định nhưng bật ứng dụng cái là bị crash nên bó phép hehe
ngocphu.py
ĐẠI BÀNG
8 năm
@toan233897 thế thì nhọ rồi, mình dùng bytafont thay đổi font chữ xoành xoạch nhưng mà ko có font nào ngon, cứ bị lỗi chữ nên lại quay về với mặc định rồi
@toan233897 mình reset dòng 2 trên iphone 6clock, có fix lỗi bằng Ifile. Kết quả, k treo táo, mất fix, còn biểu tượng Cydia và Ifile, nhưng k sài được Cydia và Ifile
ngocphu.py
ĐẠI BÀNG
8 năm
thấy kêu nhiều người jb bị dính keylocker ăn cắp tk mà thấy mọi người có vẻ ít quan tâm nhỉ
@ngocphu.py Người nào trên máy dùng các TK thanh toán thì mới phải lo thôi, con TK icloud bảo mật 2 lớp rồi thì có mất mk lấy lại mấy hồi mà phải lo.
mình JB ok đang cài mấy phần hack vì ip của mình là lock.khi máy reset thì cydia ấn vào bị văng ra.bg muốn vào lại thì làm ntn mình đã xóa icon pagu chỉ còn mỗi icon cydia.dùng Impactor ko jb lại đc nữa.thanks all
longnhica
TÍCH CỰC
8 năm
Nếu bạn có backup 3 thư mục trên thì làm theo bài 1 còn ko thì chỉ restore lại thôi.
toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
Bác ơi, giờ em mới test thử và làm theo đúng như bác. Em làm đến bước 5 copy file lại chỗ cũ và reset máy. Khởi động lên lại thì máy nó bắt active, nhưng ngặt nổi nhập pass wifi cái nào cũng bị sai. và nó yêu cầu kết nối itune để kích hoạt, nhưng em cắm vào itune ko nhận máy. Như thế coi như công cuộc test để khôi phục JB đã thất bại toàn tập. Giờ em đành restore lại qua itune
Cái này mà chưa cop file đó xin của máy khác đc ko! Câu hỏi cho sau này khoá sig
toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
@Chithanh1213 Hên xui, tốt nhất tự backup lại file. Sau này ai có bị lỗi ko add lại nguồn cho cydia thì chỉ cần copy thư mục /var/lib là oke à. Mình dại copy đè cả 3 thư mục nên nó bị lỗi ở phần active
@toan233897 sao hướng dẩn copy cả 3 mục mà ta 😁
toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
@Chithanh1213 Mình copy 3 thư mục thì bị lỗi ở bước nó yêu cầu kích hoạt lại iphone. Nhập pass wifi sẽ bị báo sai. Mặc dù đã nhập đúng và ko thể kích hoạt iphone. Cắm vào itune ko nhận iphone. Đó là các lỗi mình gặp phải khi copy 3 thư mục hehe. Tranh thủ test trước khi khoá sigb
toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
Or là do mình còn để tài khoản icloud. Chưa đăng xuất ra nên nó bị lỗi yêu cầu kích hoạt
@toan233897 restore cứ đăng xuất ra cho chắc 😁 e bận quá chứ ko cũng ngồi test các kiểu rầu :p
toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
Đã đăng xuất và copy cả 3 file đều ko bị lỗi. Và cydia đã hoạt động tốt trở lại kaka
@cuongsaker1306 Đúng vậy.
Còn đối với thư mục MobileSubstrate, chỉ cần file MobileSubstrate.dylib và thư mục DynamicLibraries. Thường thì thư mục DynamicLibraries sẽ không có trong IOS gốc mà chỉ có một file thư viện cùng tên DynamicLibraries nên khi restore lại dùng ifile vào đường dẫn Library/MobileSubstrate ta sẽ không thấy thư mục này, thư mục này được tạo nên trong quá trình tool tiến hành jb hệ thống để chứa các file thư viện của các tweak đã được cài đặt. Nếu trước khi restore ta không xóa hết các tweak đã từng cài đặt trong Cydia thì cứ việc chép nguyên cái thư mục cũ sang đường dẫn này, những tweak nào còn lại sau khi restore sẽ có thể hoạt động tiếp tục khi máy được jb. Nhưng các tweak cũ có thể hoạt động được thôi chứ không có nghĩa là ổn định vì có những tweak còn cần nhiều thư viện khác nằm rải rác mà ta không thể nào biết được để backup nó, chỉ khi nào Cydia hoạt động ổn định ta tải lại và cài đặt lại thì mới ổn định như cũ được. Chính vì thế mình chỉ backup thư mục này với 6 file cần thiết trong quá trình phục hồi Cydia là: afc2dService.dylib, afc2dService.plist, MobileSafety.dylib, MobileSafety.plist, patcyh.dylib, và patcyh.plist.
@phamtuananh2085 Thư mục DynamicLibraries @ MobileSubstrate.dylib đều là symbol link chứ không phải file gốc, liệu có cần copy file gốc không bạn ?
@cuongsaker1306 Bản thân cydia khi cài nhiều tweak nó sẽ tự stash qua thư mục "var/stash" nhưng một khi đã cần restore tức là mình cần làm sạch nên chỉ copy thư mưc DynamicLibraries cùng 6 file mình kể bên trên là đủ để itools truy cập được vào máy khi jb lại sau restore.
mrhahn
ĐẠI BÀNG
8 năm
vậy có bác nào túm lại qui trình giúp em dc ko? sau khi reset dòng 2 thì làm những bước nào nữa?
với lại cho em hỏi thêm là apple khóa sign 9.3.3 chưa ạ ?
toan233897
TÍCH CỰC
8 năm
@mrhahn Nếu ko cần màu mè thì làm như cách của chủ thớt ở trang 1 và thêm với nhớ tắt icloud trước khi copy file là oke 100%. Hiện tại thì chưa khóa 9.3.3
mrhahn
ĐẠI BÀNG
8 năm
thanks pác 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019