Không chỉ tìm hình, văn bản ... Google nay còn hỗ trợ tìm trích đoạn bên trong video

bk9sw
18/9/2019 12:27Phản hồi: 57
Không chỉ tìm hình, văn bản ... Google nay còn hỗ trợ tìm trích đoạn bên trong video
Từ nay không chỉ tìm video, bạn có thể dùng Google để tìm một khoảnh khắc, một đoạn nào đó trong một video! Đây là một tính năng mới được Google cập nhật cho công cụ tìm kiếm Google Search.

Nói cho đơn giản thì Google Search đã có thể tìm bên trong một video. Video không thể cắt ra để tìm như văn bản thành ra một khi tìm video, bạn chỉ có thể tìm video ở dạng đầy đủ, bấm vào xem và phải chủ động tua tới lui để tìm đoạn video mình muốn xem.

Để triển khai tính năng này thì Google đã cung cấp cho các nhà sản xuất nội dung một công cụ để đánh dấu trên dòng thời gian (timestamp) của video được đăng tải lên YouTube. Chẳng hạn như với những video how-to (hướng dẫn làm cái này cái kia) vốn có nhiều bước thì các nhà sản xuất nội dung sẽ có thể đánh dấu trên timestamp các bước 1 2 3 … và kết quả tìm kiếm video sẽ hiển thị đường dẫn tới các bước, muốn xem từ bước nào thì nhấn vào đường dẫn tương ứng như hình trên. Tính năng này cũng đặc biệt hữu dụng với những video dài dạng thuyết trình hay tài liệu.

Trước mắt tính năng tìm kiếm trong video này sẽ được triển khai với ngôn ngữ tìm kiếm là tiếng Anh cùng với các video dùng tiếng Anh đăng tải trên YouTube.

Đây là một tính năng rất hay nhưng để người dùng cuối có thể khai thác tối đa thì điều này phụ thuộc vào nhà sản xuất nội dung bởi họ phải đánh dấu nội dung trong timestamp của video thì chúng ta mới tìm được. Google hy vọng các nhà sản xuất nội dung sẽ sớm đón nhận tính năng mới này.

Theo: Google
57 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các nhà SX film JAV & Âu Mỹ rất kỳ vọng sẽ được hợp tác với Gôogle tính năng mới này. Tính năng hay thế này mà ko áp dụng thì đúng là phí cả 1 bom tấn
huucanh.tran
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anh Hung Thoi Dai xem được 10 phút ko ? hày vài phút đã xổ mũi rồi.
darklight888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@huucanh.tran Ko quan trọng dài hay ngắn, quan trọng là đúng khúc gay cấn bác ạ =}
@darklight888 Người can đảm nhất là người ra rồi mà vẫn còn ráng xem thêm vài phút nữa.
xuboom2002
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Anh Hung Thoi Dai thiên tài đây rồi
@darklight888 không phải đoạn gay cấn mà là đoạn có tư thế yêu thích của bạn 😆
perfect11
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thuật toán càng ngày càng kinh khủng....😔
yanaro
TÍCH CỰC
5 năm
@perfect11 Cái này là do người up video đánh dấu mô tả chỉ mục rồi dựa vào đó mà tìm chứ có phải thuật toán tự động quét video đâu mà kinh khủng gì.
keymaster
TÍCH CỰC
5 năm
@perfect11 Cái này là hỗ trợ thủ công, metaTag các kiểu.
Về việc nhận dạng ngôn ngữ trong video thì lâu rồi, đánh index để search cũng dễ thôi, nhưng tính năng này rất hao tiền mà tác dụng thì tuỳ. Mà youtube giờ cũng chẳng còn đối thủ nữa nên cứ phà phà bật quảng cáo ăn tiền thôi.

Thế nên chỉ một số video Google cho bật caption do máy nhận dạng.
M-ART
ĐẠI BÀNG
5 năm
@perfect11 Mới đọc tiêu đề mình tưởng là GG dùng AI hay gì đó để tự động nhận biết lời thoại / sub trong đoạn video cơ. Chứ dùng các nội dung timestamp do uploader tải lên thì bình thường (đối với GG) mà.
perfect11
ĐẠI BÀNG
5 năm
@keymaster Cái này tôi biết, giống như tìm kiếm mục lục ở trong một văn bản sau đó click vô để thấy nội dung của cái mục lục đó thôi. Nhưng ngoài cơ chế hoạt động đơn giản đó, thì searching by video nó vẫn là cái gì đó rất phức tạp để cả input được đánh dấu thành mục lục đi chăng nữa. Đây là bài toán dùng cả con người lẫn thuật toán để giải quyết, thực sự nên dành sự tôn trọng nhất định cho tính năng mới này từ Youtube - Google.
toolkit
CAO CẤP
5 năm
Nhà sản xuất nội dung vẫn phải đánh dấu timestamp, tuơng lai Google sẽ dùng AI để đánh dấu nội dung
Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
@[K]os Có gì không ổn sao bạn ơi?
[K]os
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tr Thay ko bác, chỉ thấy đau đít cho phận làm bot như @toolkit thôi :rolleyes:
darklight888
ĐẠI BÀNG
5 năm
@[K]os Thêm chút dầu ăn sẽ ngây ngất mà =)))
[K]os
ĐẠI BÀNG
5 năm
@darklight888 nhưng vẫn thấy thốn 😁
Nó như kiểu "mục lục" của 1 cuốn sách ấy nhỉ
tuluan
TÍCH CỰC
5 năm
@dualshoсk Đúng là như vậy vì nhà sx videos đã sử dụng công cụ do google cung cấp để đánh dấu. Nói nôm na là đã in sẵn mục lục cho người dùng lựa chọn. Chứ videos ko biên tập theo công cụ do google đưa cho mà nó tự xem tự tìm ra đoạn đó mới pro.
À thế thì tìm được full video ko che rồi. Kkkk
cái này có lâu rồi mà
Ko bất ngờ cho lắm. Mình từng nghĩ công nghệ làm đc điều này khi bắt đầu học AI 😁
@kstn_hut_hat Bác đang hiểu sai rồi. Đây có phải là AI gì đâu. Thằng google nó vẫn bắt nsx nội dung đánh chỉ mục video thôi.
Nhưng cũng có thể là một cách cho máy học label.
@vicktorbui AI đó bác. Cái này thì mình nghĩ vs mức gg dư sức làm đc. Data nhiều máy khủng, mô hình thì thực ra ko quá khó. Mình nêu idea cho bạn nghe nha. Đầu tiên nhận diện language (classification) sau đó sử dụng audio recognization.
Đỡ phải mang sổ hộ nghèo đi xin link r 😁:D:D
Làm giật mình, tưởng google tự hiểu hết cả video chứ 😁
bá đạo trên từng hạt gạo
Lợi hại quá, công nghệ tiến bộ nhanh đến mức chúng ta không thể ngờ được.
zcmgyu
TÍCH CỰC
5 năm
Đang nghĩ cái server kinh khủng nào xử lí tác vụ này.
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
Quá dữ
Tr Thay
TÍCH CỰC
5 năm
Như vậy là coi phim cấp 3 khỏi cần tua bằng tay, tìm đoạn có ấy ấy chỉ cần "gôogle ơi tìm đoạn ấy ấy nhé"
spirit3x
TÍCH CỰC
5 năm
đọc thì thấy vẫn còn thủ công, phụ thuộc vào ngưới làm video để đánh dấu, chưa được AI lắm
@spirit3x Nghe nó cũng hơi giống xưa chúng nó cho người dùng đánh label nhận dạng khuôn mặt mà bác
trandaubac
TÍCH CỰC
5 năm
mua youtube là cái quá lời
Khủng quá trời luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119