Không được bảo hành nếu thay nhớt khác hãng ?

capxuanhuy
22/9/2018 13:5Phản hồi: 21
Xin chào mọi người, bơi vào đây thảo luận cho xôm tụ nhé 😃
Có vấn đề mình thấy khó hiểu, mong ae giải đáp. Trong cuốn Sổ Bảo Hành xe máy của honda việt nam (Version 06:01-2018)có mục ở trang 6 như sau về việc không được bảo hành : Bất cứ hỏng hóc nào liên quan do việc sử dụng phụ tùng hoặc nhiên liệu không chính hiệu như: nhiên liệu, dầu nhớt ( dầu động cơ, dầu phanh, dung dịch làm mát...) với các thông số kỹ thuật khác bên ngoài so với Sách hướng dẫn sử dụng.
Và mình có đi ra Head hỏi tôi có thể thay nhớt hãng khác ngoài hãng honda vào xe future của tôi không ( cụ thể là nhớt Motul) . nhân viên trả lời rằng sẽ không được bảo hành nếu có hỏng hóc về máy móc xảy ra nếu anh không thay nhớt của hãng honda. Ae nào am hiểu vấn đề này giải đáp dùm mình nhé. không lẽ muốn thay nhớt xịn hơn nhớt của honda cũng không được sao ???
Cảm ơn mọi người.
21 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngocquoc201
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cứ bảo nó tôi mua nhớt hãng về tự thay là ok,,, đừng đả động tới vấn đề nhớt khác...
huyenblade
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác cứ việc thay thoải mái, chẳng cần hỏi bố con thằng nào trong hãng cả.
Hãng người ta ra quy định như vậy, nhân viên họ nói vậy thôi chứ thay nhớt ngoài chạy nó biết làm sao đc.
@huyenblade Biết đó . Đợt đi bảo dưỡng nó kêu mình thay nhớt ngoài rồi nên từ nay trở đi ko còn bảo hành nữa
Chủ yếu nó sợ nhớt giả làm hư máy nên ra quy định đó. Phải chịu thôi. Giống như bác thay bóng đèn "xịn" hơn mà làm hư điện xe thì Honda không chịu trách nhiệm.
cái này là điều bt thôi, nếu chả may đổ nhầm nhớt rởm hay nhớt sai yêu cầu kỹ thuật vào làm hỏng xe thì chả có thằng hãng nào nó chịu bảo hành vì đó ko phải là lỗi của nó, mà đấy là lỗi của ng dùng. Dù nhớt hãng ko tốt bằng nhớt bên thứ 3 nhưng nó vẫn đc đảm bảo ko phải nhớt rởm (nếu mua và thay trong hãng).
pjm_nguyen
TÍCH CỰC
6 năm
Chỗ mình đem chai motul, đem sổ bh ra head bảo thay rồi bảo dưỡng vệ sinh này nọ vô tư có sao đâu.
@pjm_nguyen Không sao nếu bạn không nói nó biết, nhưng giả sử nếu bạn đổ nhầm nhớt giả, nó hư hại tới cái máy thì nó sẽ kiểm tra nhớt, phát hiện ra thì từ chối bảo hành thôi.
pha1412
CAO CẤP
6 năm
@1 like bố thí nếu bác dùng nhớt hãng mà nó hỏng xe, đố bác bắt nó bảo hành đc cho bác đấy, HONDA thì đụng chuyện toàn là đổ do người dùng thôi, mua xe của nó là xác định ko cần hậu mãi đâu. 😆))))))))
@pha1412 Còn tuỳ. Nếu mà nhớt hãng, bảo hành hãng mà hư động cơ thì bác vẫn nắm tóc nó được. Còn đổ cho người dùng thì nhiều lắm, kể cả là hon hay mazda hoặc thậm chí là Mẹc.
pha1412
CAO CẤP
6 năm
@1 like bố thí làm sao bác chứng minh đc trog máy bác là 100% nhớt hãng mà ko phải nhớt ngoài. 😃 cái đấy mới là cái làm khó ng dùng ý. 😁
@pha1412 1. Cái này thì Honda và các chuyên gia phải chứng minh, không phải mình. Honda từ chối bảo hành, bạn có thể nhờ một chuyên gia thẩm định và kiện lại nếu bạn xài đúng nhớt hãng mà máy vẫn hư hỏng.
2. Cũng không hẳn vì xài nhớt ngoài mà hãng không bảo hành, hãng không bảo hành khi khách xài nhớt ngoài và trúng nhớt giả thôi. Nếu thẩm định ra nhớt đúng tiêu chuẩn mà hư máy thì Honda vẫn phải có trách nhiệm bảo hành thôi.
Sau khi thay nhớt ngoài mà cụm động cơ có xãy ra hỏng hóc gì hãng nó sẽ lấy cớ đó bắt lý người dùng và không chịu bảo hành.Ví dụ xe winner bị tăng cam sẽ ko đc bảo hành nếu thay nhớt ngoài.
duongvector
ĐẠI BÀNG
6 năm
cái này nó làm theo nguyên tắc thôi bác, nếu bác thay nhớt ngoài trúng nhớt giả thì làm sao nó bảo hành cho bác được, cứ thay ko đã động gì đến nhớt ngoài la được
ducpt1012
ĐẠI BÀNG
5 năm
Giống như điện thôi, dùng 8.4v sạc, đem cắm sạc 12v thì bị cháy lại đổi cho nhà sản xuất. NSX họ phải viết như thế chủ yếu phòng những người ko có kiến thức nhưng thích DIY.
Nếu là người có hiểu biết về vấn đề đó thì tự tin làm vì lường trước được hậu quả, còn ko biết thì phó mặc cho hãng.
Tuy nhiên, nhớt xe thì thay ngoài có vẻ tốt hơn. Chọn đúng nhớt thật, đúng loại, đúng phẩm cấp, phù hợp tình trạng xe, dung lượng thì chả sợ gì. Nhớt đổ vào, chạy 1 thời gian đen xì, thì chả ai phân biệt được nhớt hãng nào. Nhưng nếu đổ nhớt giả/ kém phẩm chất, ko đúng dung tích thì nhìn bệnh/ động cơ sẽ rõ.
Bảo hành, bảo dưỡng để làm gì ???? Tự làm ở nhà còn ngon
MrImposible
ĐẠI BÀNG
5 năm
ĐM e ngu vl mấy anh ạ, xe e mới mua được 6 tháng mà hãng nó bảo hành 3 năm, hôm trước e mang chai nhớt ra thay cái nó ghi con mẹ nó vào cuốn sổ bảo hành là thay nhớt Mekong. E quên khuấy vụ này mà nó éo nhắc e, chắc có vấn đề gì e nói là làm mất sổ bh được ko nhỉ?
@MrImposible Ghi thì ghi thế, chứ bác thay nhớt ngoài mà đảm bảo cũng chả sao hết. Bác thay nhớt giả thì bác chịu thôi. Bác không cần nói, nó kiểm tra nhớt cũng biết liền.
MrImposible
ĐẠI BÀNG
5 năm
@1 like bố thí Nhưng nếu có chuyện thì cãi ko lại nó đâu, hy vọng 3 năm trôi qua êm ả hic hic
@MrImposible Hehe, nếu lỗi vặt thì 1 năm đầu là bị rồi, còn không thì xài miết chả sao chỉ cần thay nhớt đúng hạn và đúng loại nhớt là cứ xài thôi.
MegaCenterHP
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MrImposible Hãng chỉ từ chối bảo hành nếu lỗi đấy là do nhớt thôi. Bạn mua nhớt chuẩn, hãng tự thay tự kiểm tra rồi, lỗi do nhớt giả kém chất lượng sẽ rất rõ ràng, đó là hộp động cơ bị quá nhiệt, nóng gây hỏng hóc. Còn lỗi do nhà sản xuất kiểu động cơ lỗi thì nó sẽ khác hoàn toàn, bác cứ yên tâm mà bảo hành đi.
MrImposible
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dạ xe em đi hơn 11000km rồi, cũng 1,5 năm rồi. Ok chả có hỏng vặt gì chỉ mỗi cái xác xe nặng với máy kêu to như con AB 2014 ấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019