Không phát hành chính thức trên Play Store, Fortnite khiến Google thất thu 50 triệu USD

bk9sw
11/8/2018 12:25Phản hồi: 174
Không phát hành chính thức trên Play Store, Fortnite khiến Google thất thu 50 triệu USD
Tựa game Fortnite Mobile không được phát hành chính thức trên Google Play mà trái lại người dùng muốn chơi phải lên trang web của Epic Games và tải trực tiếp file .apk về cài đặt. Cùng với sự ra mắt của Galaxy Note 9 thì tựa game này đang được phát hành độc quyền trên flagship của Samsung và điều này đang khiến Google thất thu, tại sao vậy?

Việc Epic Games phát hành độc lập Fortnite trên Android không qua Play Store có nghĩa Google không có được phần lợi nhuận nào từ tựa game này. Như đã biết Google lấy 30% doanh thu từ hoạt động thanh toán (mua ứng dụng/game và vật phẩm, mở khoá tính năng trong ứng dụng/game) trên Play Store, tương tự như Apple với App Store. Fortnite trong khi đó đang là con gà đẻ trứng vàng cho Epic Games khi tổng doanh thu hơn 1 tỉ USD từ hình thức mua đồ trong game trên cả PC lẫn di động tính đến tháng này.

Thế nhưng iOS lại đóng còn Android thì mở, chính vì sự khác biệt cơ bản này khiến Google không thể ngăn Epic Games phát hành Fortnite theo kiểu này. Theo ước lượng thì quyết định phát hành độc lập tựa game Fortnite trên trang web khiến Google thất thu khoảng 50 triệu USD tính đến cuối năm nay.

Fortnite for Android Beta.jpg
Anh em có thể đăng ký email invite để được trải nghiệm trước Fortnite trên Android. Lưu ý các dòng máy hỗ trợ nhé. Tham khảo tại đây!
Động thái của Epic Games không chỉ khiến nhà làm game này kiếm được nhiều tiền hơn mà điều này đang thiết lập một tiền lệ nguy hiểm cho Google. Fortnite đang đi trước về xu hướng game phát hành riêng, không chia lợi nhuận cho Google qua Play Store và các nhà phát triển game khác cũng sẽ học theo nếu nó thành công. Ngoài ra việc cho phép người dùng tải về file cài đặt riêng rẽ bên ngoài Play Store cũng dấy lên mối lo ngại về các vấn đề bảo mật.

Nếu các nhà phát triển khác học theo Epic thì những file .apk không rõ nguồn gốc, tiềm năng ẩn chứa malware sẽ có cơ hội lây lan không thể kiểm soát. Google có lẽ đã sớm nhìn ra vấn đề khi đăng thông tin cảnh báo cụ thể trên Play Store rằng Fortnite "không có để tải về" nhằm ngăn ngừa dùng tải nhầm ứng dụng giả.

Dù là tình huống nào đi nữa thì Google vẫn có thể thất thu khoảng 50 triệu USD do Epic Games không phát hành Fortnite trên Play Store. Có lẽ nhà phát triển này đang muốn tập trung thu lợi nhuận sớm khi số lượng người dùng đang đợi để được chơi Fortnite trên Android ngày một tăng. Sau đó, hãng sẽ đưa Fortnite trên Play Store.

Theo: WccfTech
174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đồng nghĩa với việc game sẽ ít tiếp cận dc với lượng người mới từ chplay. Bên nào cg thiệt
@baotam2101 Người ta nói đúng rồi còn gì, nếu ko có trên CH play thì sẽ chỉ có ai biết đến game này từ trước và có ý định tải ngta mới biết đường tải thôi, ko tiếp cận được với người chơi mới hoàn toàn, kiểu mới mua điện thoại và thích chơi game ngta sẽ lên CH play và tiếp cận các game nổi tiếng đc giới thiệu.
@lucgiac túm cái váy lại là vẫn phải nhờ vào CHplay thôi 😆
@Nguyen Thanh 1998 Phân phối trên chplay và phân phối các kênh ngoài hoặc tự phân phối, đều có thể làm song song mà. Nên các quốc gia ko có chplay cung đâu có bị ảnh hưởng.
@baotam2101 Có j sai với reply của mình ah?
corazones
ĐẠI BÀNG
6 năm
Khi mày quá nổi tiếng thì mày có quyền đặt luật chơi riêng. :V
@HungNguyen94 Google Play dính malware bình thường, với lại 'anti' nghĩa là kháng lại nhe....

Khi bạn quan tâm tới một cái gì đó, và chú trọng bảo mật (kểu ifan hay nói) thì bạn phải lựa chọn một cái gì đó nó chính chủ, an toàn. Down tầm bậy thì phải chấp nhận rủi ro. Còn đối với người mù tịt thì chịu 😁
Elnino242
TÍCH CỰC
6 năm
@Darklord.Py Não với mắt để chưng à mà không phân biệt được đâu là game thật đâu là giả ??????
@Elnino242 Vậy bạn phân biệt như thế nào thật giả?
botrecon218
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Reah Play Store một đống tạp nham không phân biệt được thế b search GG ra 1 đống tạp nham trang nhái sao b phân biệt được????? Còn đã phân biệt được, biết thằng nào là chính chủ, thì lên Play Store cũng phải biết xem thông tin thằng phát triển, liên kết web của nó chứ???
qujl0p21
ĐẠI BÀNG
6 năm
tầm nguy hiểm của nó cả t.g đều biêta rồi. có khi bải viết nay ai cũng đọc đx rồi. ai đam mê thì tự tìm cách mà tải vể
HungAnh9
TÍCH CỰC
6 năm
@qujl0p21 Đấy 😁 fortnite cần những người mê nó, ko cần những người nghe về nó rùi tải về chơi thử, rùi gỡ, rùi đánh giá vớ vẩn :D, nên fortnite ko có trên play store :p
cứ nói tải file .api về là nguy hại nhưng ch play cũng đầy mã độc đó. ,có ngăn chặn được đâu. Đằng nào chả chết cho nên ta cứ việc xơi thôi .
@Reah bạn có chắc là người ta vào đúng trang chủ để tải không, hay là tải lung tung về? Vì nhìn bề ngoài nó cũng là file apk thôi chẳng khác gì cả.
@#JK nói như ông vậy đợi gg block thằng đó thì máy ông dính vài cái malware rồi, khác gì down apk bên ngoài?
@Khưu Thiện Tâm nói như bạn thì down apk ngoài an toàn hơn?
@Emranhieulam1990 1 khu b nói không đại diện cho quán ăn vỉa hè cả nước
ngoctu208
TÍCH CỰC
6 năm
Già rồi không chơi .
Duongez
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giả sử lên store thì sẽ nhiều người chơi hơn, những người mua vật phẩm trong game cũng dễ dàng và tin tưởng hơn.
Chưa chắc ăn một mình đã là lợi hơn đâu
@HungAnh9 Epic là cái gì vậy bạn? bạn biết, bạn của bạn biết, bạn của bạn của bạn biết... không đồng nghĩa với việc mọi người đều biết.
gr3man
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HungAnh9 Bác nói về số lượng người chơi và số lượng người chơi tích cực đều quan trọng nhé, tùy từng loại game sẽ tối ưu cho chỉ số nào hơn. Ví dụ các game free to win số lượng user rất quan trọng, họ cần cộng đồng càng to càng tốt, có những game lại cần những user bỏ tiền nhiều hơn là đông user. Còn lọc thì có nhiều kỹ thuật lọc chứ không nhất thiết phải không cho lên store. Mình nghĩ sẽ có hai vấn đề chính:
1. Lợi nhuận google lấy từ nhà phát hành là rất lớn, ví dụ con số $1B ở trên nếu qua google sẽ chỉ còn $700M (dĩ nhiên chỉ là ví dụ vì $1B là tổng cả PC).
2. Họ muốn (hoặc đã) xây dựng một hệ thống store, thanh toán tốt như google và hoàn toàn có thể thay thế google và điều này có thể sử dụng cho các game trong tương lai.
anphuc1
TÍCH CỰC
6 năm
@HungAnh9 Và điều quan trọng là những người này có khả năng chi trả những vật phẩm trong game:D
Quan5865
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anphuc1 Nói như thật, k nhiều người chơi, người giàu bắn với bot r ảo tưởng sức mạnh hả? Người cho free quan trọng k kém vì nó là... Người chứ k p bot 😆. K có bot thì cho tìm đủ người vô đi, mà tìm 5' giàu mấy cũng nghỉ nhá
Lần đầu nghe tựa game này , trong giống kiểu hành động hoàn thành nhiệm vụ của GTA đúng ko nhỉ
@ste7en9x91 Sai. Kiểu royal battle
@ste7en9x91 Giống pubg ấy, nhưng game này nó vui nhộn hơn
cuongpk
TÍCH CỰC
6 năm
Chơi đc vài bữa mà chóng mặt quá, game chơi ko thích vằng pubg
Xanh Biếc
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhưng sự an toàn file apk của nó được samsung đỡ đầu đảm bảo cho nó nên k thể nói malve này nọ được.
.
Thông tin Fortnite chơi riêng vừa lên báo xong thì đã có tin kết hợp SS rồi nên nói Fortnite chơi riêng cũng k phải
Tải về rồi nhưng đang trong waiting list chưa chơi được
Snap821 không được hỗ trợ luôn. Yêu cầu cao ghê
Bphone thôi đi ra.
DuyAnh6969
ĐẠI BÀNG
6 năm
có chơi game này rồi cả bản android và ios thì đồ hoạ đều xấu hơn những game khác nhiều và chơi cũng ko hay
Game tải dc nhưng nếu chưa có trong ds invite thì sẽ k chơi dc, file tải apk các bác google ra là có, từ khóa " istaller fornite"
Masterok
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rockone1909 Gõ chữ fortnite, xong rồi lên epicgames.com là chuẩn hàng
Google ngồi không ăn mấy chục phần trăm à, ghê nhỉ. Vậy mới biết thím cúc đúng khi nói khách hàng không phải là hàng hóa, khách hàng là thực phẩm.
truong9210
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nguyenminh56547 Mình ko bảo vệ ai ở đây cả. Mình chỉ ghét cái kiểu khôn lỏi ăn trên công sức của ng khác của th fortnite
@nguyenminh56547 Ai cũng cái suy nghĩ như thế thì developer ăn * mà sống. Làm ra 1 sản phẩm hoặc bán lấy tiền hoặc phát hành free rồi kiếm lợi nhuận gián tiếp từ các nguồn khác. Ví dụ cái thằng làm ra android không phải là gg mà chỉ là 1 thằng bé bé thôi xong ai cũng như mấy mẹ fortnite, người dùng thì toàn mấy thằng cha như ông thì không sớm thì muộn cũng đóng cửa. Lúc đấy lại kêu không ảnh hưởng người dùng đi. Thánh 'hiểu' android và 'tận dụng' được android nhưng không biết trân trọng tý gì công sức của người làm ra nó 😆)). Khôn như ông quê tôi đầy
@Night_onlylike Bác cứ xài iOS, ai cấm. Ai nói bạn ko đưa lên GG là dev lỗ thế? Bạn gg xem fortnite nó giàu cỡ nào và thằng GG ăn chặn dev thế nào nhé. Thị trường thằng này lên thì thằng kia xuống chứ bộ thiếu à. Thằng GG bây giờ 900 tỷ mà bạn sợ nó chết. Nhiều khi bạn chết trước nó đấy. Khôn như bạn bếp mình cũng đầy.
@nguyenminh56547 - Cứ xài ios 😆 ios nó cấm không cho cài app ngoài nên fortnite mới không đối xử như với gg thôi bạn ạ. Cứ phải sống xấu xấu 1 tý như apple thì mới giàu được bạn nhỉ.
- 900 tỷ. Thế bây giờ nó giàu nghĩa là nó không được nhận những gì nó đáng được hưởng, tạo ra android xong rồi cập nhật liên tục thì không cần chi phí ah ? Cả ios lẫn android đều lấy 30% thì ăn chặn với không ăn chặn gì ở đây hả bạn. Mà mình đang nói đến những người lập trình ra android bạn ạ, gg ăn chặn gì của họ thế bạn ???
- Đọc thêm cái này để hiểu android kiếm tiền tn nhé.
[Here](https://www.androidauthority.com/how-does-google-make-money-from-android-669008/)
Giờ giả sử gg là công ty nhỏ nhỏ thôi chỉ làm mỗi android thì => cái thu nhập chính là tiền từ app vs media trên play store. Thế như bạn thì thu nhập = ?.
- Thằng này lên rồi thằng kia xuống nhưng mà sống như kiểu của bạn thích free không muốn đánh đổi lại cái gì thì ai lên ? Tiền đâu mà lên, lên kiểu làm free uống nước lã cả đời chăng. Bạn thử lập 1 công ty mà chi phí nghiên cứu và phát triển sản phẩm tự mình bỏ ra, phát hành free không thu chi phí gì thêm để mình xem sau bao nhiêu ngày bạn ra ngoài đường nhé. ( Hỏi thật ông đi làm chưa )

Không hiểu cái hiển nhiên thế mà bạn không hiểu nhỉ. Còn bày đặt nói kháy lại bắt chiếc 😃). Với lại cái mình ghét từ cái suy nghĩ của bạn thực chất không liên quan gì đến gg cả mà là cái suy nghĩ hưởng thụ thành quả lao động vất vả của người khác free và cho điều đấy là điều hiển nhiên. ( xong rồi còn nghĩ thằng này chết thì thằng kia lên chứ 😃) không muốn trả lại một thứ gì đó nhưng lại muốn nó lên. Nhà có giàu như billgate làm free thì cũng đến 1 ngày hết tiền )
Dù sao thì GG cũng có động thái cảnh báo người dùng không tải ứng dụng giả về máy cũng là tốt rồi!😁
Game gì vậy mọi người
@nguyenly2016 cũng chỉ đấm đá bán giết loạn xị thôi...có gì khác đâu chả trách đâu đâu cũng có bạo lực và tội phạm...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019