Không thể cài mới Windows 10 Fall Creator trên Mac OS High Sierra với APFS ???

ntmthang86
13/11/2017 4:39Phản hồi: 15
Không biết có bạn nào gặp lỗi giống mình không ?

Mình xài Macbook Pro 13 (Mid 2015), vừa rồi cài mới Mac OS High Sierra với SSD định dạng APFS. Sau đó mình Update Mac bản update mới nhất.

Sau đó mình tải Windows ISO Fall Creator mới nhất từ Windows ISO Download Page, bật bootcamp lên tạo usb cài và tiến hành cài như thông thường.

Đến bước chọn partition bootcamp để cài Windows thì không chọn được. Báo lỗi !!!!

Bạn nào cài được hướng dẫn giúp mình với.

Cám ơn rất nhiều.
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
Bạn làm cách này cho khỏe nha.
1: Tạo usb boot windows chuẩn UEFI
2: Vào MacOS chia 1 phân vùng cài win (nhớ đặt cho nó cái nhãn để khỏi nhầm)
3: Bạn mở công cụ Boot camp Assistant sau đó vào menu Action -> Download Windows Support Software để tải Driver cho windows
4: Bạn cắm USB boot tạo ở bước 1 và khởi động lại Macbook sao đó nhấn và giữ phím Option 1 lúc bạn sẽ thấy nó có thêm tùy chọn boot USB bạn chọn nó và cài win trên phân vùng vừa tạo (lưu ý bạn ko đc xóa phân vùng EFI nha, xóa phân vùng đó là khỏi boot luôn đấy nhé).
5: Sau khi cài xong bạn chạy cái Driver tải ở bước 3.
Mình đã test các bước này thành công trên Macbook Pro 2015
ntmthang86
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thank bạn nhiều. Để mình làm thử.
dkhoan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ntmthang86 được hay không thì báo mình biết với nhé 😁
bootcamp trên High Sierra khác với các bản khác hay sao ấy
mình cài được win 10 thì lỗi phần tiếng
win 7 thì ở màn hình đen có gạch nhấp nháy
khoai :D
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@dkhoan Nếu bạn ở Huế thì mời mình ly cafe mình cài cho, mình cài trên Macbook của mình oke rồi mà :D
thanhhaispkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Máy mình thì không chia phân vùng ổ cứng được. Bạn @ndlong có biết cách nào không. Cám ơn bác nhiều
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@thanhhaispkt Mình cũng mới dùng Macbook nên cũng ko rành lắm bạn post thông báo lỗi khi ko phân vùng thành công được mình xem thử nó ghi sao, có lẽ mình giúp được cho bạn
thanhhaispkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác xem giúp em
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@thanhhaispkt Bạn thử format cái phân vùng MS-DOS thành phân vùng của Mac và khởi động lại máy tính sau đó thử lại xem sao
thanhhaispkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có thử đủ cách rồi bác. vẫn tình trạng trên. Đêm nay chắc khó ngủ đây
ndlong
TÍCH CỰC
6 năm
@thanhhaispkt Ý mình là bạn thử format thành phân vùng Mac hoặc NTFS và khởi động lại máy tính sau đó mới thử, máy mình SSD 512 mình chia 3 phân vùng, nhưng ko bị lỗi như bạn, với lại lâu rồi ko dùng đến phân vùng FAT
thanhhaispkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
Để cố gắng tìm tiếp. Bác ngủ ngon nhe
thanhhaispkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
đã sữa ok bác theo dõi link này nhé.
ntmthang86
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhhaispkt Bạn ơi, mình vừa cài thử lại theo con đường bootcamp với bản update mới nhất nhưng vẫn bị lỗi sau khi chọn phân vùng bootcamp :

" We couldn't create a new partition or locate an existing one "

Mình tìm hiểu trên mạng thì thấy hình như nhiều người cũng bị lỗi này, đặc biệt ai cài mới Mac mà xai APFS. Hình như Windows 10 Fall Creator vẫn chưa có driver cho APFS .

Bạn cài MAC với APFS hay HFS vậy ?
thanhhaispkt
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ntmthang86 https://tinhte.vn/threads/fix-loi-apfs-container-resize-error-code-49153.2746739/

bạn xem thử nhe
nên để định dạng mac os enchen cho lành

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019