Kích hoạt USB OTG trên Nexus 7 2013

vuhai6
15/10/2013 5:42Phản hồi: 208
Kích hoạt USB OTG trên Nexus 7 2013
Tinhte_nexus usb otg_04.jpg

Mặc định thì phần cứng Nexus 7 2013 có hỗ trợ usb gắn ngoài hay người ta vẫn gọi là USB OTG, tuy nhiên không hiểu vì lý do gì mà Google không kích hoạt sẵn tính năng này, nếu bạn dùng rom gốc không root thì sẽ không sử dụng được. Chính vì thế, nếu muốn sử dụng USB gắn ngoài với Nexus 7 2013 bạn cần thực hiện thêm vài thao tác nữa. Với việc hỗ trợ USB gắn ngoài thì bạn có thể mở rộng dung lượng nhớ cho máy, trong bối cảnh Nexus 7 không hỗ trợ thẻ nhớ. Mình đã thử xem film mHD trực tiếp từ USB gắn ngoài và tốc độ thì cũng không khác gì so với việc xem từ bộ nhớ trong cả, ngoài ra hiện tại cũng có nhiều hãng khác (như Sony chẳng hạn) hỗ trợ tính năng này nên việc trao đổi dữ liệu lớn giữa các thiết bị với nhau khá là tiện.

Có rất nhiều cách để kích hoạt USB OTG, bạn có thể làm một trong những cách dưới đây:
  1. Không cần root, chỉ cần cài phần mềm Nexus Media Importer (Google Play) là dùng được. Vấn đề là phần mềm này có giá 4$.
  2. Root máy rồi cài thêm phần mềm StickMount (Google Play), phần mềm này thì miễn phí.
  3. Sử dụng 1 bản rom cook khác. Hiện tại phần lớn các rom cook đã kích hoạt sẵn chức năng này: Cyanogenmod, Paranoid Android … Ngoài ra bạn có thể dùng kèm với một kernel khác để tối ưu hơn. Ví dụ như: ElementalX.
Yêu cầu cần có:

Tất nhiên, bạn cần phải có 1 sợi cable USB OTG để có thể sử dụng, nó có thể dài ngắn với hình thù khác nhau nhưng tựu chung lại thì 1 đầu là microUSB để cắm vào Nexus 7 và 1 đầu là USB để bạn cắm USB vào. Như hình dưới đây, cable USB OTG ở ngoài tiệm linh kiện vi tính bán với giá khoảng 50.000 vnđ.
Tinhte_nexus usb otg_00 copy.jpg
Các 1 và cách 2 khá đơn giản nên mình không đề cập, mình sẽ chọn cách thứ 3. Lựa chọn thứ 3 cũng thích hơn vì dù sao việc root rồi cài room cook với Nexus 7 2013 là rất dễ dàng, dùng rom cook và kernel mod giúp cho bạn có nhiều đồ chơi hơn, nhiều thứ để sử dụng. Đơn cử như việc ngoài nhận USB OTG nó còn hỗ trợ định dạng NTFS để chơi với file film dung lượng cao, kernel ElementalX có nhấp đúp để mở máy, trượt tay để tắt màn hình …
Về cơ bản, các tinh chỉnh cho Nexus 7 2013 khá giống với đời 2012 trước đây, chính vì thế nếu bạn đã dùng dòng Nexus 7 rồi thì những thao tác này khá là quen thuộc. Ngoài việc đọc usb thì USB OTG còn có thể làm việc với USB 3G, chính vì thế bạn có thể kết nối internet thông qua usb 3G bình thường được. Cách thực hiện giống với trên Nexus 7 2012, tham khảo thêm tại đây:
Hình chụp màn hình khi cắm USB OTG vào:
Tinhte_nexus usb otg_05 copy.jpg

Ngoài ra, cable USB OTG còn có thể kết nối được với chuột và bàn phím gắn ngoài. Bạn có thể tham khảo thêm tại đây: [Chia sẻ] Những phần mềm giúp bạn sử dụng hiệu quả Nexus 7 đời 2013. Chúc bạn vui vẻ với chú Nexus 7 của mình 😃
208 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá ta, Sky có làm được thế không nhĩ
@Thương gia công nghệ sky bao nhiu? A830 trở lên hình như là có r
@100%handsome mình dùng 850, từ nào ko có nghiên cứu về vụ này 😃
banh_he90
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Thương gia công nghệ Sky A850 đổ lên thì được
http://appstore.vn/android/details?id=com.homeysoft.nexususb.importer appstore.vn có cái Nexus Media importer r,việc j phải down trên Play Store
songgio100
ĐẠI BÀNG
10 năm
@100%handsome Sao mình dow phiên bản mới nhất sao sử dụng ko đựơc .

Sent from my Nexus 7 using Tinhte.vn mobile app
camranh001
ĐẠI BÀNG
10 năm
@100%handsome Bạn ơi sao nó vẫn check lisence vậy bạn
nhohanoi
TÍCH CỰC
11 năm
Ko có N7 để tét
asimo7777
TÍCH CỰC
11 năm
thêm chuột,bàn phím và một cái dock nữa thì giống laptop rồi
@asimo7777 Thiếu là còn phải cài được Windows.;)
Nexus 7 2013 làm sao mà kết nối được với usb 3g hả bác chủ thớt
chuoi1437
TÍCH CỰC
11 năm
@yasakamv Hiện tại N7 2013 chưa chạy được USB3G, chỉ xài được với usb thường thôi
hidronak
TÍCH CỰC
11 năm
@yasakamv còn 1 cách nữa là mua cục thu 3g phát wifi kích cỡ nhỏ hơn hộp thuốc lá tầm 1tr5 mắc hơn gấp đôi usb 3g nhưng nó đỡ vướng víu dây nhợ cũng như đỡ tốn pin nuôi cái usb 3g
@yasakamv Thưa bác
Mua bản tích hợp khe sim thì có thể gọi điện được
Còn dùng usb 3G thì chỉ vào mạng được chứ ko nghe gọi được
Mà dùng usb này sẽ tốn pin nuôi cái usb bác ạ 😁

Thêm nữa là thông báo với các bác
Khi có chức năng usb OTG này thì con N7 này sẽ biến thành cục sạc dự phòng có đầu ra là 500mAh các bác nhé

Sạc pin cho máy khác vô tư
Con s3,s4 của em vẫn sạc cho iphone 5 đều đều :p

Qủa pin 2600mAh trên s4 sạc được hơn 1 lần cho iphone 5 đó các bác :D
@satthumuhn N7 không gọi dc,ngoài máy con sung voi asus ra thì có con nào nghe gọi được đâu.
hay nhỉ, tính năng rất hay 😃
cái này sẽ ứng dụng tương đối rộng đây
Android có tính năng kết nối với USB bên ngoài như là 1 bộ nhớ từ nhưng chiếc Android đâu tiên rồi chỉ có điều ít ai biết !
Túnh năng này có dùng được cho các máy điện thoại android khác không phải Nexus không các bác ?
@Binhnpa http://lgviet.com/forum/threads/lg-optimus-l7-p705-stock-jelly-bean-root-recovery-cm10-thao-luan-va-chia-se-kinh-nghiem-dung-may.490/
@hoabantrang_mientay Bạn có thể cắm hdd, quạt, dac/amp, mouse &kb (cả quang và dây), usb, ....nếu nó dùng chuẩn usb. Tất nhiên tuỳ smp , tuỳ thiết bị kết nối và cả sợi dây cáp ( k phải giống nhau đâu, bọn cáp China fake khác ngay).

●●●Fan of Life●●●
@100%handsome Bạn cho link bán chữ Y đi
Mìn sài loại kia hết pin là tịt 😁
cho mình hỏi cáp usb otg mua ở đâu v? Nghe nói nhật tảo bán giá 20 30k mà tìm hoài k thấy, vô tiệm thì bị nó chém đẹp, toàn hét 100k trở lên ==
@leonardo_jonathan Cho bác địa chỉ mua cáp này
http://shopcongnghe.vn/phu-kien-smart-phone/thiet-bi-ket-noi-cable-otg/12544-cap-otg-samsung-cable-otg-chan-be.html
@leonardo_jonathan Bác vào các cửa hàng linh kiện điện thoại đều có bán 20-40 tùy loại, chứ vào mấy cửa hàng lớn toàn bán 80-100k.

http://www.vatgia.com/2195/2303967/cáp-microusb-otg-samsung.html
@yeucongnghe2012 nên mua sợi chữ Y ấy
@leonardo_jonathan xác nhận Nhật Tảo có 25k nhé bác. mình mới hốt 1 con ngoài đó, xài cũng ok tuy hơi thô. Địa chỉ mình quen rồi, nó bán ở các của hàng bán linh kiên máy tính trong nhật tảo đó.
Test thử coi nhận USB ngon ăn ko 😆 cắm chuột và bàn phím xài sướng phết
@Cuoc song muon mau ra đường tôn thất tùng, q1. Ngay cái tiệm bán đĩa phần mềm lớn nhất (tự nhiên quên mất tên) đi từ hướng ng thị minh khai vào nó nằm bên phải đó, bán cả các lọai cáp linh tinh, có cáp otg 30k
a840 có vụ này thì ngon
@oneworld2008 1 số máy phần cứng có hỗ trợ,nhưng bị ẩn đi.Các ROM của Cyanogen thường có hỗ trợ tính nang này
ý em hỏi là loại USB cơ ? Có thể dùng Kingston, Transcend... được không ?
@hoabantrang_mientay j chả dc.kingmax còn nhận tốt:p
ngoxe
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không root mà dùng phần mềm thì có dùng được usb 3g không vậy chủ thớt
sao USB của tớ phân vùng Fat 32 thì nhận nhưng sang USB phân vùng NTFS thì ko nhận nhỉ??
apolloG1
ĐẠI BÀNG
11 năm
Có bạn nào hướng dẫn cụ thể dùng nexus media impoter ko? Mình làn hoài mà kết nối toàn fail,,thanks ;)
@apolloG1 máy bạn là Nexus or là j?
Các máy tablet cũ mình cũng thấy dùng được mà, chạy 2.3 cơ, cắm vô là đọc, trước vẫn dùng đều
[I]am[T]
ĐẠI BÀNG
11 năm
cáp này bác nào ở HN thì ra chợ trời có 15 - 20k/ cái nhé 😁
ThinhVan08
ĐẠI BÀNG
11 năm
em htc one của mình cắm cáp otg vào nhận chuột máy tính bình thường nhưng cắm usb toàn báo thẻ nhớ trống dù usb có dữ liệu là sao các bác nhỉ?
@ThinhVan08 test = usb khác xem
@ThinhVan08 HTC One mình cắm thẻ nhớ 64Gb sandisk vào đầu đọc nhận ngon lành nhé bạn
minhdang299
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ThinhVan08 One của anh dùng OTG cắm thẻ nhớ, usb nhận bình thường, hay usb của chú có virus?
ThinhVan08
ĐẠI BÀNG
11 năm
@minhdang299 Đã thử với 3 cái usb rồi anh à
thoibinh
ĐẠI BÀNG
11 năm
em đã từng xem bluray trên nexus 7 2012 qua ổ cứng gắn ngoài cũng rất ok! dùng bsplayer nhé! (mx thì hơi giật)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019