Kiến thức cơ bản về ổ SSD bạn nên biết trước khi chọn mua

cuLong
13/8/2012 4:43Phản hồi: 410
410 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đang tính mua 1 ổ SSD nhưng vẫn muốn có HDD gắn trong (laptop) để lưu trữ. Nghe thằng bạn nói máy tính 15" thì mới có chỗ để gắn song song 2 cái, còn máy dưới 15" như của mình thì có cách là tháo ổ DVD Rewrite ra rồi gắn vào chỗ đó :-s không biết có làm như vậy đc không, và nếu làm vậy thì có ảnh hưởng gì đến SSD ko tại vì cái chỗ gắn DVD nó đâu có thiết kế để gắn ổ nào khác nhỉ? Và SSD thay thế chỗ DVD thì phần ngoài cùng của nó chắc sẽ bị hở ra?
128 lÀ quÁ ĐỦ cho Ổ WIN 😁 laptop lẪN PC mÌNH ĐỀU lÊn ssd
vâng, cách nhanh nhất để làm máy tính chạy nhanh là thay ổ HDD bằng 1 ổ SSD
huutho2004
ĐẠI BÀNG
12 năm
theo mình, SSD dùng để lưu hệ điều hành và software thôi, còn dữ liệu nhiều mà lưu trên SSD thì viêm màng túi chắc. nên dữ liệu thì mình lưu trên HDD ổ cứng ngoài.
Tks bài viết vì giúp mình hiểu rõ hơn về SSD.
k thể chạy kịp công nghệ đc 😔 lúc mình mua đc cái ổ ssd thì chắc lúc đó ngta lại phát minh ra kái ổ tốc độ nhah gấp mấy chục lần ssd r
TomRiddle1
ĐẠI BÀNG
12 năm
giá thành vẫn là trở ngại lớn nhất
thinhmaya
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình ước sang năm giá SSD chỉ còn nửa USD/10GB 😁 Như thế kiếm luôn 1 cái 1TB dùng cho đã. Mơ ước chỉ là ước mơ 🤔
MUA RỒI CŨNG K ĐỂ LÀM GÌ CẢ ĐÂU....
xrow
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình nghĩ vấn đề cần quan tâm nhất đó là tuổi thọ của nó. Không thấy chủ thớt nhắc đến cách tính tuổi thọ của ổ SSD. Giả sử 1 ổ SSD Crucial M4 256G thì tuổi thọ dùng được bao lâu?
hakkinen
TÍCH CỰC
12 năm
@xrow Tuổi thọ đồ điện tử là hên xui thôi bạn à, có thể dùng được 10 năm, có thể hôm sau nó lăn ra chết. Người ta chế tạo không thể 100 như 1 và cũng k có công thức nào để tính tuổi thọ cả, còn con số nhà sản xuất đưa ra bạn cứ yên tâm là sử dụng cho đến khi bạn chán thì thôi 😁
xrow
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hakkinen Mình đang nói đến khả năng ghi của nó, chịu được bao nhiêu lần và bao lâu tùy từng tần suất làm việc. Có thông số nào của ổ thể hiện được điều này
cuda123
TÍCH CỰC
12 năm
tuổi thị ssd tính bằng số lần đọc và ghi vậy hdd có như vậy không
khamvision
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thx 1 bài viết tương đối chi tiết ;)
nokishock
TÍCH CỰC
12 năm
IOPS là gì, thông số này đối với SDD cũng quan trọng không kém. Phải giải thích vì sao IOPS càng cao thì tốc độ càng nhanh.
VD: Cóc xê Force 3 120GB có 85.000 IOPS, SATA 3 nhưng tốc độ thua nhiều so với con OCZ Vertex 4 128GB tới 120.000 IOPS chạy SATA 3.
hakkinen
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu bác k muốn mất công nhiều thì mua 1 con M4 Crucial, nó có bản bao gồm cả cable và phần mềm, hướng dẫn cho bác thực hiện việc clone hệ điều hành từ HDD sang SSD luôn

Chỉ là lý thuyết thôi bạn ơi. Thực tế sử dụng chả mấy ai mang cái benchmark ra để khoe đâu, trong khi đó cả Corsair và OCZ đều được đánh giá là kém ổn định về mặt SSD
Bài viết rất bổ ích
ntd990
ĐẠI BÀNG
12 năm
giá đang hạ rồi, tốt quá đi
Thay o quang bang ssd 64...nang cap o hdd 500g thanh 1t thoi heheh
Tuy nhiên đừng vội hoảng sợ. Làm 1 phép tính nho nhỏ thế này: giả sử bạn có trong tay 1 chiếc SSD 60GB. Với 3000 chu kì ghi/xóa bạn được phép ghi/xóa 180000 GB. Cứ cho rằng bạn định “bóc lột” chiếc ổ liên tục không nghỉ một giây nào trong suốt 20 năm thì mỗi năm bạn phải ghi/xóa 9000 GB mới “phá” xong chiếc ổ, mỗi ngày là 24 GB tức 1 GB/giờ! Đấy là còn chưa kể SSD chỉ dùng để cài hệ điều hành và ứng dụng, nhu cầu ghi/xóa rất ít.(GENK)

vậy ổ ssd dung lượng càng thì càng lâu hỏng hơn phải ko các bạn
dùng ssd để chạy hđh hoặc ứng dụng dùng hdd để lưu trữ còn ko làm luôn 1 con nas vừa có thể kéo torrent vừa backup thoải mái 😁
em dùng laptop có win bản quyền , nếu muốn chuyển qua SSD thì liệu có mất bản quyền của win ko nhỉ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019