Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kiến thức cơ bản về ổ SSD bạn nên biết trước khi chọn mua

cuLong
13/8/2012 4:43Phản hồi: 410
410 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tốn kém quá
shevactc3
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em đang dùng máy Dell Inspiron N5110, máy này có thể nâng cấp lên ổ đĩa SSD được không vậy các bác?
meoden1102
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình có một mẹo nhỏ dành cho các bạn muốn đổi qua dùng SSD mà vẫn giữ được win bản quyền và không cần nhiều kiến thức về tin học. Các bạn lên google kiếm chương trình " Paragon Migrate OS to SSD™" down về máy, cài đặt ct, mở ct ra sau đó chọn ổ đĩa đang có hệ điều hành, bước tiếp theo chọn ổ đĩa đích mà mình muốn chuyển HĐH là xong tất cả các việc còn lại nó sẽ tự động làm sau khi máy khởi động lại. Tất cả mọi thứ sẽ chuyển qua ổ SSD y như ổ kia của các bạn. Chương trình này cũng không yêu cầu hai ổ cứng cùng dung lương như một số ct khác. Chúc các bạn tận hưởng cảm giác khi chuyển qua dùng SSD vui vẻ.
nhà nghèo nên vẫn xài HDD thôi 😔
Đã dùng của Intel và thấy tốc độ cải thiện đáng kinh ngạc. Nên dùng.
Spider
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cám ơn vì bài viết rất hay
Thực ra khái niệm SSD nên dịch là "ổ tĩnh" thì sát nhất, vì thực ra SSD cắt nghĩa ra sẽ dài (chứ không khó hiểu). Còn dịch là "ổ cứng thể rắn" khá là tối tăm và xa lệch nghĩa gốc nhiều.
mình đang dùng con n56vz i5, mình có nâng thêm 120 ssd cho ổ cài win và thợ làm cho mình rất ok, nhưng bây giờ mình muốn ghost máy thì thế nào mọi người, cách ghost cũ ko dùng dc nữa, mình boot trực tiếp từ ổ dvd gắn ngoài vào nhưng lại ko dùng dc các ứng dụng trong hiren boot, bác nào có kinh nghiệm chỉ dẫn giúp mình, vì mình hay vọc vạch nên lúc nào cũng phải có 1 bản ghost phòng thân, ko thì chết mất​
baizen
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hoangtu1410 1.Hirent Boot của bạn là bản bao nhiêu? nếu các bản 14-15 thì rất hay bị lỗi không đọc được các ứng dụng. Để giải quyết vấn đề này bạn nên dùng bản Hirent Boot 10 ( theo mình bản này rất chuẩn và không bị lỗi ứng dụng).
2.Bạn có thể vào winxp mini của hirent boot và ghost trên nền winxp mini, nếu bạn sử dụng bản HR 14-15 thì phải copy ứng dụng ghost trên win vào usb hoặc phân vùng ổ cứng rồi chạy nó ( vì HR 14-15 nhiều khi ko chạy được ứng dụng ghost còn nếu HR 10 thì vô tư).

Chúc thành công.
@baizen thành công rồi bác, em làm giống như bác nói 😃 coppy ghost 11.5 vào usb cho nó boot, thế là ghost ào ào 😁
nguoidixa
ĐẠI BÀNG
12 năm
laptop mình mà có con SSD thì thật tuyệt.
PCthanyeu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy mình mới bị die ổ HDD mới đau. Cũng đang tính mua SSD mà giá thành cao quá😔.
Không biết nên lựa chọn thế nào đây.
kien22
TÍCH CỰC
12 năm
Dùng ssd, sau đó tiếp tục cổn tiền xách thêm ổ gắn ngoài 2T chứa phim. Liệu có ổn không nhỉ?
SSD thì cài HDH và phần mềm, còn HDD phim , games và dữ liệu ^^! Thanks chủ topic
Em đang quan tâm em này Kingston HyperX 3K SSD 120GB , các bác cho em nhời khuyên với! Tốc độ và mua ở đâu giá tốt ạ! Em o HCM
hoangduy68
ĐẠI BÀNG
12 năm
mua cái SSD cài chương trình ứng dụng...cái HDD để lưa 😁
làm sao để biết máy mình hỗ trợ chuẩn Sata nào hả các bác!
PCthanyeu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình tính vụ mua ổ SSD để cài hđh mà loại 80G nó không còn bán nữa. Đành phải quay về với HDD😔.
bạn nên mua SSD của Intel ấy, chất lượng ổn định tốt hơn.
Đã dùng qua một ổ 3.5 và hai ổ 2.5 trong đó có cả loai dùng sata3 6gb/s
main có hỗ trợ sata3 nhưng với giá 4t3 cho ổ 256gb theo giá hiện nay vẫn là đắt so với những gì mà công nghệ SDD mang lại cho người dùng
ĐANG ĐỊNH MUA CON NỮA LẮP CHO MÁY KẾ TOÁN LOAD CHO NHANH MISA CHẠY CHẬM THẬT
drngsanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác chủ topic cho hỏi nhờ - cám ơn nhiều
Mình xài con Sony Vaio TZ150N/B thấy cấu hình ghi là ổ cứng ultra ATA 1.8'. Nay mình muốn tìm 1 em SSD 64GB cài Win để cả thiện tốc độ máy
Bác có thể tư vấn mình nên mua loại nào để tương thích
Cám ơn bác nhiều
mình nghe bạn nào nói ssd này có tuổi thọ dùng chỉ đc 10,000 lần (kiểu gì thì mình k bik). K bik là có thật k ?
@daigiavip123 Kể ra nghe cái số lần ghi xoá mình vẫn thấy nản nản thế nào ấy 😔( dungf SSD chạy ổ C thì 1 ngày nó ghi xoá cả lô vào đó :(( mau ngủm quá
@Naruto_Xboy Thế là xài k đến đc 3 năm vs ổ SSD à. Hix bùn thế :-s
@daigiavip123 cũng tầm 3 năm là khỏi ghi rồi
@Naruto_Xboy Hix ... bác nói làm e nãn quá cứ tưởng 5 7 năm dùng k hư chứ, tiên tiến cái kỉu gì thế k bik =.=
@daigiavip123 đến 3 or 4 năm gì đó là SSD sẽ ko ghi dc nữa tùy vào việc dữ liệu dc ghi xóa ntn nếu nhiều thì cũng mau die thôi bác .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019