Kindle Paperwhite: Mẹo & Sách

inno14
5/3/2015 8:1Phản hồi: 2.425
2.425 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chia sẻ thêm cách làm cho bạn nào không muốn cài thêm Sigil có thể làm trực tiếp trên Calibre ^^

Các thủ thuật và câu lệnh Find - Replace thì giống như cách @inno14 đã hướng dẫn. Chỉ chú ý thay đổi chút xíu ở câu lệnh trong ô Replace, phần: href="../Text/Section0002.xhtml# sửa thành href="part0002.html# .

Trong Calibre cũng có lệnh Merge và Split html, nhưng nó không nằm trong các menu lệnh trên toolbar (hoặc là có mà tui chưa biết cách lôi đầu nó ra ^^).

Muốn merge thì chọn các html lại rồi bấm chuột phải, sẽ thấy lệnh "merge this selected files" file trong đó.

Muốn chia html thành nhiều file nhỏ thì để chuột ở trong vùng soạn thảo, click chuột phải, chọn lệnh "Split at multiple locations" sau đó chọn vị trí muốn split theo tag, có thể chọn các tag h1, h2,...
thấy nhiều người cũng jb PPW để xài cover hack mà tui chưa thử. ^^
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Glassie rất nhiều người jb chỉ để dùng wallpaper hack
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
Chi tiết các bước Jailbreak một chiếc kindle, dành cho các bạn nào muốn thử thôi nhé, cá nhân tui không có root, vì đam mê chính là sách nên tui ko có nhu cầu nào cần đến root, đọc sách ngon là oke roài.
https://www.epubor.com/how-to-jailbreak-kindle-paperwhite.html

* Lý do duy nhất có thể khiến tui jb đó là có thể thay đổi màn hình chờ (rất tiếc ham muốn này vẫn chưa đủ mạnh nên máy tui vẫn còn zin). Đây là cách cài screensaver hack: https://www.epubor.com/how-to-change-kindle-paperwhite-screensaver.html
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
lấy nguồn bên mobileread đi bác có gì support tốt hơn
mà epubor này cũng copy từ mobileread thôi
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@spkar Đúng là nó copy từ mobileread rồi, nhưng nó trình bày lại step by step khá rõ ràng và tổng hợp tất cả các firmware vào 1 bài viết nên tui lấy nó giới thiệu cho các bạn nào có nhu cầu để dễ ngâm cứu đó mà 😁
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 tại nó ko ghi nguồn nên ko thích thôi
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 sau khi JB ngoài cái cài wallpaper thì còn làm được những gì nữa không bác @inno14
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@matden001 Cái này phải hỏi bạn @spkar rồi 😁, tui hông có jb nên đâu có biết 😃
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@matden001 jb xong thì có thể cài koreader để đọc epub, cài plugin check %pin, collection manager, etc.
có thể lên mobileread để tìm hiểu thêm
@inno14 cho tui hỏi chút là phần dropcap trên PPW để hiển thị đẹp thì chỉnh như thế nào vậy bạn? Tui mở trên Calibre thấy đẹp nhưng chuyển vô PPW thì hiển thị không giống.

Đây là đoạn mã CSS của phần dropcap:
.drop {
display: block;
float: left;
font-family: drop;
font-size: 400%;
line-height: 50%;
margin: 0 0.05em 0 0;
}

Untitled.png screenshot_2017_04_18T01_26_18+0700.png
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Glassie Bạn thêm thuộc tính padding với giá trị là 0 và cho giá trị margin top và bottom là số âm nha, thử thực tế trên ppw cho đến khi vừa ý và nhớ giá trị đó cho các lần sau 😁
Cám ơn bạn @inno14

Đẹp trai rồi.
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
Cách copy text từ word sang Sigil mà không phát sinh rác 😁

1 file docx có cấu trúc không quá phức tạp nó sẽ không có rác khi chép vào Sigil nếu bạn chạy vài lệnh Ctrl+H với wildcard gắn hết thẻ html cho văn bản rồi copy táng thẳng vào cửa sổ soạn thảo code view của Sigil. (nên làm thật chuẩn rồi tạo hẳn macro để các lần sau chỉ cần click 1 phát)
* Lưu ý là trước khi chạy bất kỳ lệnh nào đều phải bấm Ctrl+Home để về đầu file word.

* Lệnh gắn thẻ có format:
• Vào phần Format -> Font để chọn

• ví dụ chọn các ký tự có dấu gạch bỏ

• Thẻ bên Sigil của dấu gạch bỏ là <del> nên dùng luôn cho chuẩn :D

• Kết quả

• bỏ thẻ thừa thay bằng 1 khoảng trắng

• Kết quả

* Làm tương tự cho các format <i>, <b>, <u> và nhớ ghi macro, sau này chỉ việc click 1 phát rồi dán vào Sigil thôi :D
* Lệnh gắn thẻ <p> cho paragraph. Làm sau khi đã gắn hết thẻ có format
Ctrl+Home, enter 1 cái rồi ctrl+h
Tìm😔^13)
Thay bằng: </p>\1<p>

*Các hình trên chưa chuẩn, ai dùng thì tải macro đã đc cập nhật bên dưới nha :D

Mẫu Macro gắn thẻ <p> <i> <b> <u> <del>
https://drive.google.com/open?id=0B7LJ4gn2ec0BTHJOenZlZ280WUk
calinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mới lấy một em PPW 3 White về Jailbreak luôn cài KOreader dùng ngon lành 😁 công nhận màn hình của PPW dùng thích quá, từ Kobo Glo với Bibox sang khác biệt hẳn.
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@calinh screensaver hack luôn đi
calinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@spkar Screensaver hack có được nhiều đẹp như screensaver gốc không bác 😁 em thấy screensaver gốc nhiều ảnh đẹp mà
Ý em là có kiểu mỗi lần bật tắt là 1 screensaver khác ko ý hay mỗi lần chỉ 1 hình đến khi mình đổi
tiachopxanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@calinh Cái vụ cài KOreader này có gì hay hơn dùng mặc định của Kindle không bác!
calinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tiachopxanh Tóm tắt Ưu của koreader 😁
- đọc nhiều định dạng, file manager theo thư mục.
- có mấy chức năng tận dụng wifi như export highlight lên evernote, sync giữa các thiết bị, kết nối wireless với Calibre khá hay
- từ điển, wiki cũng có, thêm mấy cái setting như nightmode, thống kê,...
Nhược điểm 😔 chả có chức năng ghi chú lên sách. file manager chỉ có tên sách mà không setting hiện cover
calinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@spkar Ái chà 😁 em cài vào mê luôn. Khuyến cáo các bác không nên cài, cài xong cứ ngắm máy chả đọc được sách :p Đặc biệt máy trắng
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
cho mình hỏi sau khi JB theo cách của bác inno14 thì làm sao biết được máy đã JB rồi @spkar @calinh
mình làm tiếp theo bước cài python copy vào kindle nó không hiện option update 😔 kết nối lại PC thì file python mới copy đã biến mất
calinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@matden001 Máy bạn là mày gì và bạn làm đến bước nào rồi nhỉ. Nếu máy đã jailbreak nó ở chỗ library ấy nó sẽ có 1 cái document có tiêu đề You are jailbroken đấy. Cài python là bạn cài sscrensaver hack ah. Mình thấy cách cài screensaver hack ở trang epubor đấy đã cũ rồi. Mình làm theo cách mới trên mobileread.
Update lên 5.8.9 có thể làm mất JB. Mà nếu mất rồi thì không JB lại được đâu :(
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
@calinh thôi thế là xong :( thảo nào cài hoài không được. Mình lỡ để nó update lên mất rồi, chắc khỏi JB nữa. Máy mình là paperwhite 3 và đang ở 5.8.9 rồi.
calinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@matden001 Bạn thử cài KUAL menu theo hướng dẫn ở đây https://www.mobileread.com/forums/showthread.php?t=203326 xem. Khá đơn giản. Nếu ok thì máy vẫn cón JB và sau đấy cài screensaver hay sẽ dễ hơn.
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
có phải sau khi JB mình lại update lên 5.8.9 nó không còn nữa không nhỉ 😔
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
mình tìm không có cái You are jailbroken có lẽ chưa JB được rồi.
mà cái KUAL này phải có :As pretty much anything here, your device will need to be jailbroken.
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 sửa qua link này đi bạn cái jb với hack của epubpor có vẻ outdate rồi
mà thường máy jb rồi mà update sẽ mất hack chỉ còn jb thôi đó
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@spkar Oke, giờ tui ko có máy tính, để mai tui sửa link lại, hehe, tui ko chơi jb nên ko có theo dõi xem nó update tới fw nào 😁
calinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 Cái JB mình thấy vẫn ok đấy, bên mobileread viết khó cho người mới làm quen lắm. Có cái hack screensaver thì nên theo mobileread tại link này https://www.mobileread.com/forums/showthread.php?t=195474
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@calinh Oke, tks bạn nha
spkar
ĐẠI BÀNG
7 năm
@calinh theo mình nên xài mobileread vì theo guide đó thì khi hỏi troubleshoot nó dễ hơn
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
Đã cập nhật link về jb và screensaver hack do các bạn @spkar@calinh giới thiệu vào #1. Bạn nào quan tâm thì vui lòng đọc kỹ và trải nghiệm nha 😁. Tui vẫn chưa có ý tưởng jb em í.
matden001
ĐẠI BÀNG
7 năm
update lên 5.8.9 là khỏi JB luôn phải không @spkar @calinh ?
calinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@matden001 Nếu đã up lên trước khi JB thì đúng là hiện tại không JB được rồi. Nếu trước đây máy đã JB rồi mới update thì có thể vẫn còn JB đấy bạn. Trong link JB của mobileread có file dummy test để kiểm tra xem máy có JB hay chưa.
Nhân Ngày Sách Việt Nam 21/4/2017 và Ngày Sách Thế Giới 23/4/2017, để cùng lan tỏa niềm vui đọc sách và thỏa ước mơ du lịch khắp nơi qua từng trang sách, KOMO xin tặng bạn 1 ebook bất kỳ hiện có trên KOMO. MIỄN PHÍ! Chỉ cần chọn ebook bạn muốn đọc, nhập mã code VUIDOCSACH17 khi thực hiện thanh toán, bạn sẽ sở hữu ebook đó. Áp dụng trong 3 ngày từ 21 - 23/04/2017.
Mọi người nhanh tay hốt 1 cuốn ưng ý để đọc nào, tiện thể hốt được share anh em luôn nhé!
@Captain Deadpool Tình hình là em vừa lấy được ebook đã mua từ KOMO ạ, không biết là anh em đã biết cách lấy chưa để em chỉ luôn
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@Captain Deadpool chắc chưa ai biết đâu bạn, 😁
IQ52
TÍCH CỰC
7 năm
topic hay vẫn đc update liên tục 😁
vophihung
ĐẠI BÀNG
7 năm
các bồ có hướng dẫn nào để lấy và tạo truyện tranh rồi cop vào kindle không làm ơn chỉ mình với. Hôm trước mình nhớ có topic nào đề cập đến cái này mà quên mất rồi 😔
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@vophihung * Phần mềm tải truyện tranh:
http://mangabot.github.io/
* Phần mềm đóng truyện tranh cho Kindle:
https://kcc.iosphe.re/
* Phần mềm đơn giản dễ sử dụng, vọc vạch chưa đến 1 ngày bạn sẽ thạo ngay 😁
vophihung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 đúng cái cần tìm rồi. Thanks bồ. vừa lên đời con kindle manga nên máu test ngay quá
Chuyện là đợt khuyến mãi vừa rồi em hốt free được cuốn Madam Nhu, đến hôm nay tính mở app mobile ra đọc thì trong list sách có nút tải về, em nhấn nút tải về bình thường để đọc,
tình cờ em mở ES File ra thì trong list recent có file epub nằm trong thư mục có tên pnctemp
đường dẫn như sau:
storage/emulated/0/pnctemp

Đợt vừa rồi bác nào hốt được cuốn nào hay thì share anh em nhé!
ryan_mu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Captain Deadpool Bạn lấy được komo quyển này thì share cho mình với nhé
https://komo.vn/family-friends-and-country-p3711.html
https://drive.google.com/open?id=0B8FTsQeN4XD4UFJVaC1WR0VLOEE
Tình hình là lấy được ebook nhưng ko mở được, ko biết lỗi gì ae ạ
IQ52
TÍCH CỰC
7 năm
@inno14 https://docs.google.com/spreadsheets/d/1GssNSaolnnGfi80eSkugfU7M4E0HmKfisqny7Me3WMw/edit#gid=1915532888
tình hình là link trên khá lộn xộn, ko biết có thành phần trẩu nào phá hoại ko, mong bác check lại nhanh ạ, 2 hôm trước mình vào down thì vẫn ok
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@IQ52 Mai vậy, hic, giờ đang ôm đt ko sửa đc 😔
IQ52
TÍCH CỰC
7 năm
@inno14 em nghĩ bác nên custom lại chỉ vài người bác tin tưởng mới đc edit link, còn muốn up ebook hay thắc mắc gì cứ đưa hẳn lên đây cho bác giải quyết là dc, tài nguyên hay nên quản lí chặt sẽ tốt hơn, lần nửa cám ơn bác và ae đã dày công làm ra và chia sẽ 😁
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@IQ52 đã sửa lại rồi, tks bạn. hehehe, cứ để thoải mái thôi bạn, tui sửa lại xíu hà, nhìu khi các bạn chưa quen, lỡ tay làm lôn xộn đó mà :D
vophihung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@inno14 bồ ơi mình hỏi cái mangabot hình như nó chết ròi phải ko. Mình donw về dùng mà chả thấy cái gì hết trơn 😔
inno14
TÍCH CỰC
7 năm
@vophihung Lâu rồi tui ko đọc truyện tranh nên ko dùng soft, bạn thử phản hồi trên trang chủ của tác giả xem 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019