Kindle Paperwhite: Mẹo & Sách

inno14
5/3/2015 8:1Phản hồi: 2.425
2.425 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tayndngat
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho mình hỏi có cách nào sử dụng được tính năng Word Wise khi chúng ta chép sách vào không?
Hoặc có nguồn sách nào hỗ trợ tải sách có Word Wise mà không cần mua trên amazon không vậy?
Cảm ơn tất cả mọi người.
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@tayndngat Tính năng đó dùng file dữ liệu ngoài đó bạn, chỉ có cách mua sách trên kho thì amazon mới gởi kèm file data này thôi (những cuốn nào có build file data word wise thì amazon đều có thông báo, nên những cuốn không có ghi gì thì dù mua trên kho cũng không có tính năng này)
Cho mình hỏi cách để khi mình xóa tài liệu trên paperwhite, hay xóa trên ứng dụng Kindle IOS thì tài liệu đó sẽ mất hẳn khỏi tài khoản của mình?

Cảm ơn
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@son0111 Bạn vào trang chủ amazon, đăng nhập bằng tài khoản kindle ppw / kindle app sau đó làm như hình:
@inno14 Ý mình muốn hỏi cách xoá trực tiếp trên paperwhite luôn. Cảm ơn.
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@son0111 Theo mình biết thì chỉ có 1 cách đó thôi, bạn có thể chat với amazon support để tìm hiểu thêm, hihih, các bạn ấy cực kỳ thân thiện 😃
Thanhtri222
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác ơi làm cách nào để chuyển dữ liệu từ kindle cũ sang kindle mới?Mình đăng nhập tài khoản amazon từ kindle có sách sang kindle mới ko sách được ko ?
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@Thanhtri222 Các thiết bị kindle chỉ cần đăng nhập chung 1 acc là có thể truy cập cloud của acc đó, muốn tải cuốn nào thì chỉ việc click vào sách thôi. Còn các sách không có trên cloud thì bạn dùng Calibre để chuyển, kết nối cả 2 thiết bị vào Calibre, chọn 1 số (hoặc tất cả) sách ở thiết bị cũ và gởi sang thiết bị mới. Nhưng kindle của mình thì chỉ có 1 2 cuốn sách, toàn bộ thư viện của mình đều nằm trên usb, cuốn nào đọc mình mới dùng Calibre gởi vào kindle để đọc thôi 😃 Mình nghĩ chiếc kindle mới của bạn cũng nên dùng để đọc thui, sắm 1 cái usb 32gb làm thư viện đi bạn, 😁
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
Tủ sách #1 ngăn số 159: 2018 không chơi sách tràn lề nữa, chuyển qua sách background 😁
Azw3: https://drive.google.com/open?id=1WNc-aY_ff8my9lcAjGqUZJuqrh7DqVQH
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
từ mẹo 24 link dẫn bị sai hết rồi bác ơi 😔
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@IQ52 Hic, từ hồi tinhte đổi code là nó sai hết rùi, mình cũng không biết đâu mà lần :(
Xin Đừng Buông Tay - Bản Publisher font
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
bác thớt biết app nào convert từ prc qua azw3 nhanh hơn calibre ko, e convert 1 cuốn có 2mb qua azw3 mà gần 45' @@
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@IQ52 Muốn chuyển nhanh prc sang các đinh dạng khác có các cách sau:
1. Muốn build prc là phải có source docx, bạn xin người build prc cái docx rồi chuyển azw3.
2. Dùng plugin Kinlde unpack của Calibre (hoặc soft Kindle Unpack chạy trên nền python 2.0 tải ở github) để mổ ruột prc lấy file book.html ra, sau đó cho file book.html này vào Sigil hoặc Calibre Editbook băm nhỏ html này ra và đóng gói lại thành epub/azw3.
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@IQ52 Trừ khi là sách ở thời kỳ đầu kỷ nguyên ebook thì mới không có định dạng epub thui, lúc tải sách bạn ưu tiên tải epub nhé. Epub chuyển thành gì cũng nhanh hết 😁
zthanhtamz
ĐẠI BÀNG
6 năm
Bác inno14 cho hỏi mình tải sách về Kindle PPW từ box cloud như bác hướng dẫn, đọc oK nhưng ở màn hình Home nó không hiện cover nên không thẩm mỹ lắm. Có cách nào khắc không vậy?
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@zthanhtamz chuyển màn hình library sang listview và tắt homescreen đi, nhìn cũng pro lắm í
zthanhtamz
ĐẠI BÀNG
6 năm
@inno14 Hi. Cũng tính làm thế, nhưng thế thì uổng cái công ngồi ad cover quá. Thôi chịu khó cắm cáp vào máy rồi chép vậy
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
Tủ sách #1 - Ngăn 160: https://drive.google.com/open?id=1UvWxkh38WNvFT89A3SHfrXh-Ms4e_H24

* Lâu lâu lại đào mộ mấy quyển kiếm hiệp lên đọc lại trên kindle, tiện tay may áo mới cho em í, bộ background dành cho ppw2 (ppw3 hoặc các dòng kindle đời cao hơn mặc bộ background này vào thì hơi bé nhưng vẫn oke nhé vì không có lề phải), bạn nào thích mời tải 😁
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
Mẹo 38: Tải sách trực tiếp từ android phone vào kindle e-ink
* Khuyến cáo: Kindle nên tắt Home Screen và để Library ở chế độ hiển thị list view, lý do tại sao các bạn thử sẽ biết 😁

1. Vào CH Play tìm và tải Http File Server của nhà phát triển vortexinfinitum

2. Khởi động app và nhận địa chỉ server

3. Mở browser của kindle và truy cập địa chỉ server có ở bước 2

4. Truy cập thư mục chứa sách và tải về cuốn nào mình thích

5. Xác nhận tải sách

6. Done
d3vjl4ngl3
ĐẠI BÀNG
5 năm
@inno14 E chưa hieeir lắm ạ. Khi lm ntn nó tự tait sách trên android về fai k ạ. Hay là android có sách gì n sẽ tải sách đó ạ
duzgxbe
ĐẠI BÀNG
6 năm
Gửi mấy bài báo, truyện trên web vô kindle bằng app Send to Kindle for Google Chrome thấy cũng khá ok 😁

inno14
TÍCH CỰC
6 năm
#2089 đã giúp cho mình có được 1 kho sách di động và có thể thoải mái chuyển sách vào kindle với bất kỳ app file explorer nào rồi, nhưng mình muốn nâng cấp cái kho ấy thành thư viện để nhìn cho hoành tráng cơ, và bù đắp cho cái sự hy sinh Home Screen và Gridview trên kindle nữa 😃

A. Cài app EBookDroid để lấy phần quản lý thư viện, mình đã thử đọc ebook bằng nó rồi và đó là 1 trải nghiệm không tốt lắm đâu 😔 bù lại thì Library của nó đúng phù hợp với #1 luôn 😁

B. Cấu hình
1. Dùng file explorer tạo thư mục như ảnh ở bộ nhớ trong của android phone
Notes:
* thư mục EbookOnDroid có thể tạo ở bộ nhớ ngoài, và chia cấu trúc thư mục theo thể loại, tác giả, quốc gia...
* thư mục EbookToKindle luôn nằm ở bộ nhớ trong (các filename không có dấu) và sẽ được bookmark trên browser của kindle e-ink

2. Cho sách sưu tầm vào thư mục EbookOnDroid

3. Cấu hình EBookDroid
* Chọn 3 vạch ngang ở góc trái trên, all setting

* Chọn supported book format, tắt hết các định dạng khác chỉ chừa lại mobi,azw3

* Chọn 3 chấm dọc ở góc phải, chọn rescan library và scan for cover để update thư viện kindle

4. Duyệt sách và ưng cuốn nào thì ấn vào cuốn đó copy tới thư mục EbookToKindle, sau khi lựa xong sách thì #2089 thẳng tiến 😃
* Lưu ý: nếu sách sau khi copy vào thư mục EbookToKindle đang hiển thị tên có dấu, các bạn phải rename nó về không dấu nhé (thao tác ngay trong thư viện nhé, không cần dùng app file explorer đâu), lý do là server http không hiểu những file có dấu :D

inno14
TÍCH CỰC
6 năm
Vừa update lại thư viện trên thẻ nhớ, hehehe, cảm thấy rất tuyệt 😁

inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@tiachopxanh Kindle hiện theo metadata mà, không ảnh hưởng bởi filename 😁
Mình không root hay jb từ lâu lắm rồi, thích dùng mẹo hơn, ngày xưa thời smartphone và cả kindle còn cái bàn phím cứng ấy, mình root hoài, cái hay thì đương nhiên có nhìu, nhưng bù lại sẽ thiệt hại về pin, sau này mình bỏ hẳn, nsx làm ra thế nào mình dùng thế ấy, xài mẹo thích hơn nhiều :D
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@tiachopxanh Từ hồi cài thư viện này xong thì Calibre mình gần như không bật lên, hihih 😁 ngắm sách thế này phê hơn nhiều. Ebook bây giờ các web làm đẹp lắm rồi, nếu cơn hứng không bùng phát thì mình cũng không biên tập lại làm gì, cứ quăng vào thư viện, lúc nào đọc thì bật kindle lên mà lấy :D
tiachopxanh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@inno14 Em dạo này cũng chẳng mấy khi root riếc gì cả. Lâu nay hơi bận nên cũng nhác đọc, tự dưng có cái vụ này khí thế hẳn, ha ha. Mỗi ngày dành ít thời gian để convert mấy cuốn sách hay của từng thể loại để chuyển vào thư viện thôi. Nhưng quan trọng là phải dành thời gian đọc sách hàng ngày.
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@tiachopxanh Trải nghiệm vài hôm xem thế nào nhé, bận rộn thì tối trước khi đi ngủ đọc vài chap thôi, duy trì thói quen đọc ấy mà, bỏ lâu thì nó sẽ cùn luôn 😁
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
* Cập nhật link các mẹo thường dùng tại page 1 #15 (các mẹo trước 24 đều có quote nên không ảnh hưởng nhé)

Mẹo 1: disable screensaver vẫn dùng tốt cho fw mới nhất, chỉ cần nhập lệnh ~ds vào search bar mà không cần 2 lệnh debug. Nhớ đặt nam châm vào góc phải dưới của kindle (mẹo 7) hoặc đóng smart cover để tắt đèn khi không đọc sách nữa nhé.

Mẹo 24: Convert từ epub sang azw3: page 20 # 999
https://tinhte.vn/threads/kindle-paperwhite-meo-sach.2432805/page-20

Kindle Paperwhite: Mẹo & Sách | Viết bởi inno14

calibre càng vọc càng thấy hay các bạn mới nên dành ra khoảng 1 ngày vọc với nó sẽ thấy calibre có nhiều đồ chơi lắm
tinhte.vn

Mẹo 26: Cách lấy truyện từ wattpad: page 37 #2023
https://tinhte.vn/threads/kindle-paperwhite-meo-sach.2432805/page-37

bác inno14 cho em hỏi bài hướng dẫn scan sách bằng điện thoại của bác ở chỗ nào ý nhỉ, em tìm không thấy @@
tinhte.vn

Mẹo 28: Chi tiết các bước chuyển epub alezaa từ android vào Calibre: page 23 #1135
https://tinhte.vn/threads/kindle-paperwhite-meo-sach.2432805/page-23

mới mua con kindle 2016 nhưng quá thất vọng, màn hình mờ và tối quá, chữ thì không đen bằng sách in, biết đầu tư thêm lên con paperwhite cho lành. Mà mình có tin này báo cho ace đang có máy đọc sách biết là aleeza đã cho tải file epub về đọc rồi…
tinhte.vn

Mẹo 30: Xóa các sách đã gửi lên cloud (bằng mail, phần mềm send to kindle của amazon): page 38 #2069
https://tinhte.vn/threads/kindle-paperwhite-meo-sach.2432805/page-38

máy này dùng thực tế pin được lâu không ạ?
tinhte.vn

Mẹo 31: Resize Cover bằng plugin trong Calibre: page 26 #1363
https://tinhte.vn/threads/kindle-paperwhite-meo-sach.2432805/page-26

Bạn làm theo hướng dẫn của bạn spakar nha, thử xem được không, có gì phản hồi lên, tui thì chưa bị trường hợp này, nên nếu bạn trị được bệnh cho em nó thì chia sẻ lại phương pháp với nha.
tinhte.vn

Mẹo 32: Gỡ DRM cho prc để đọc trên Kindle: page 27 #1385
https://tinhte.vn/threads/kindle-paperwhite-meo-sach.2432805/page-27

Phim đang được phát sóng vào lúc 14h20 chủ nhật hàng tuần tên VTV3 nhé các bạn 😁. Còn đây là nguyên tác: https://drive.google.com/open?id=0B7LJ4gn2ec0BV2QxNG5IOURqekk
tinhte.vn

Mẹo 38: Tạo thư viện sách Android cho Kindle Paperwhite: page 38 #2089 & page 39 #2091 #2092
https://tinhte.vn/threads/kindle-paperwhite-meo-sach.2432805/page-38

máy này dùng thực tế pin được lâu không ạ?
tinhte.vn

https://tinhte.vn/threads/kindle-paperwhite-meo-sach.2432805/page-39

Cho mình hỏi có cách nào sử dụng được tính năng Word Wise khi chúng ta chép sách vào không? Hoặc có nguồn sách nào hỗ trợ tải sách có Word Wise mà không cần mua trên amazon không vậy? Cảm ơn tất cả mọi người.
tinhte.vn
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
Hôm nay trong lúc mò lại link cho các mẹo, tự nhiên nhớ cái mẹo 1 ghê vì bây giờ mình không có nhu cầu thoát sách về home nữa chỉ về cover sách đang đọc thui, và mình đã ngứa tay nhập ~ds vào search bar mà không nhập 2 lệnh debug, hehe, thật vi diệu, fw mới nhất nó disable screensaver mà chẳng cần nhập lệnh debug các bạn ạ 😁 mẹo 1, mẹo 2, vẫn xài tốt cho fw mới, hehhe, tuyệt :D nhớ đặt nam châm vào góc phải dưới của kindle (mẹo 7) hoặc đóng smart cover để tắt đèn khi không đọc sách nữa nhé.
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
Kho sách #1 ngăn 161 nhé mọi người: https://drive.google.com/open?id=1aSx4_7VN50MD0brDAdB4AEX5COkvFtqD
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
Trở lại dùng list view nên lại dùng mẹo số 2, hihih, tặng các bạn mấy chú Transformers cho em PW2 nè 😁
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
có tool nào leech text để đóng epub ko bác @inno14 ơi, mấy cuốn tiên hiệp 2k chương ngồi copy oải quá bác ơi 😁
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@IQ52 Bạn xem truyện đó có ai đăng wattpad chưa, nếu có thì dùng mẹo 26 #15. Nếu chưa thì bạn dùng mẹo 27 #1 nhé :D 2 mẹo này đều trả về sản phẩm epub hết
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
@inno14 em leech đc rồi, tks chia sẻ của bác nhiều :D xem thớt của bác em máu làm ebook quá :D
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
bác @inno14 cho em hỏi có cách nào ẩn dấu stick ở góc dưới bên trái mỗi cuốn sách ko ? Nhìn nó đè vào title chịu quá 😔
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@IQ52 Add cover phải vào tool dùng lệnh add cover, khi mở sách trên ppw nó ko mở trang cover mà mở trang begin, nên muốn hiện hình ở trang begin phải thêm html ảnh, muốn có cover home thì phải dùng lệnh add cover, túm lại là 1 ảnh cần có 2 file khác tên để chèn vào 2 chỗ cover và begin (html đầu tiên)
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
@inno14 thanks, em ép cover được rồi 😁
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
@inno14 hình như dù là 758x1024 thì ở begin cũng ko đc full màn ở lần đầu click vào phải ko bác, chỉ có cover mới hiện lên đc full đúng ko ?
inno14
TÍCH CỰC
6 năm
@IQ52 Đúng rồi, cover là trang cá biệt 😁 có cùng chế độ hiển thị với comic book

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019