Kingston giới thiệu dòng SSDNow UV300, flash NAND TLC

QuanNDD
29/10/2015 16:23Phản hồi: 129
Kingston giới thiệu dòng SSDNow UV300, flash NAND TLC
Đây sẽ là dòng SSD chủ đạo trong phân khúc phổ thông của Kingston trong thời gian tới với các mức dung lượng gồm 120GB, 240GB và 480GB. Thiết kế sản phẩm áp dụng công nghệ chip nhớ TLC (triple-level cell) và bộ điều khiển (controller) Phison S10 được dùng phổ biến trong SSD HyperX Savage của Kingston, Patriot Ignite và Corsair Neutron XT.

Kingston UV300_tinhte 1.jpg
Theo Kingston cho biết SSDNow UV300 hỗ trợ chuẩn giao tiếp SATA 3.0 với băng thông đạt mức 6 Gb/s, tốc độ đọc dữ liệu cao nhất vào khoảng 550 MB/s, tốc độ ghi lần lượt là 350 MB/s, 490 MB/s và 510 MB/s ứng với các phiên bản dung lượng 120GB, 240GB và 480GB. Bên cạnh đó, độ bền công bố của mẫu 120GB vào khoảng 64 TBW (terabytes written) trong khi mẫu dung lượng 240GB là 128 TBW và 480GB là 150 TBW.

Bộ nhớ flash sẽ hao mòn theo thời gian vì dữ liệu được đánh dấu để xóa, đổi vị trí và dữ liệu mới được ghi theo quy trình còn gọi là chu kỳ ghi - xoá (P/E). Flash NAND TLC chứa 3 bit dữ liệu và vấn đề lớn nhất của chip nhớ này là độ tin cậy và số tác vụ ghi dữ liệu cùng lúc vào mỗi cell (ô nhớ) thấp hơn so với flash SLC, MLC.

Cụ thể mỗi ô nhớ của flash NAND SLC chứa 1 bit dữ liệu có độ tin cậy và độ bền cao nhất với 50.000 đến 100.000 chu kỳ P/E. Flash MLC chứa 2 bit dữ liệu có thể chịu được khoảng 5.000 đến 10.000 chu kỳ trong khi TLC có độ bền thấp nhất, chỉ từ 500 đến 1.000 chu kỳ P/E.

Về hiệu suất đọc dữ liệu 4Kb dạng khối của SSDNow UV300 có thể đạt đến 95.000 IOPS trong khi hiệu suất ghi chỉ đạt 26.000 IOPS với phiên bản 480GB và thấp nhất là 13.000 IPS với mẫu dung lượng 120GB. So với SSDNow V300 120GB (flash NAND MLC, controller SandForce SF-2281) là 85.000/55.000 IOPS và phiên bản 480GB là 73.000/28.000 IOPS.

Dòng SSDNow UV300 mới sẽ được bán ra đầu tiên tại Nga, tuy nhiên hãng chưa ấn định cụ thể giá sản phẩm.

Nguồn tham khảo: Guru3d
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Định mua cái Samsung EVO 850 120GB gì đó, có ổn không mọi người. Lap mình cũ rồi, < 2010 nên mình nghĩ nâng SSD là chuẩn nhất.
khuongbk
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrsugarvn Em cũng mới mua con này cho ông anh thấy cực kỳ ổn, chỉ là mua hớ ở Hà nội cumputer 1tr750, mua về rồi đi hỏi toàn thấy các nơi bán 1tr5, hic
Nhưng dùng cũng thấy đáng đồng tiền bát gạo, thấy ổn, Boot win 7 thấy nhanh lắm ạ, trong khi máy của anh em cài nhiều services và startup lắm
@khuongbk Mấy bác này nói không nên mua vì nếu cài Win, ổ trống không nhiều thì mau die. Chùn chân gớm 😆
sjcbank
ĐẠI BÀNG
8 năm
@mrsugarvn Mấy ông đó cũng chỉ là còm lại thông tin của người khác thôi, đã mấy ai trên tinhte dùng ssd được trên 5 năm đâu mà phán
@mrsugarvn Mua ổ SSD vì tốc độ nhanh, cài win và phần mềm khởi động nhanh hơn chứ mau die gì
zovemoon
TÍCH CỰC
8 năm
120g tầm khoảng 1tr5 là dc
th4nhvtvn
TÍCH CỰC
8 năm
@zovemoon giá đó là của hyper rồi bạn, chứ con 300 này 120GB tầm 1tr1 may ra có người mua
zovemoon
TÍCH CỰC
8 năm
@th4nhvtvn Tại cách đây mấy tháng em có mua 1 con 120 cấu hình same mà 1tr4 nên đoán em này mới ra thì khoảng đó, ai ngờ ssd giờ xuống giá
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
8 năm
@zovemoon Mình mua cách đây 2 tháng là 1tr25, giờ còn 1tr1 ak 😔
cuongpro134
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nhancom3d Bác mua đâu rẻ vậy. e mua L9s 1tr7 vài tháng sau lăn quay ra chết buộc phải đổi qua M6v. thất vọng trầm trọng về tốc độ lắm bác :(
nhancom3d
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cuongpro134 Chắc bạn xui bị cháy controller rồi, mình nghe nói mấy vụ NSX cố tình tráo controller loại kém hơn lạoi công bố để giảm chi phí.
Mình dùng 2 ổ SSD và HDD, ổ SSD 120G chỉ cài hệ điều hành vs ứng dụng thôi, dùng ít nên bền lắm.
Mới mua usb 3.0 kíngston 32gb dùng để boot win 10 cho macbook pro giá 250k giao hàng tận nhà so với 5 năm về trước thì 1 chai
kingtwo
TÍCH CỰC
8 năm
@hacker_hacker007 bạn ơi cho hỏi hdd mình hơi nát, chơi lol bị giật. Giờ mình cài cả win 7 và lol vào 1 usb 3.0 như vậy thì có ổn ko nhỉ?
@kingtwo Hình như usb chỉ dùng chép dữ liệu boot cài win ảo chứ cài win dùng thật thì ko đc vì tốc độ của usb ko bằng hdd và độ bền cũng như toả nhiệt kém nếu bạn cài đc thì dùng cũng ko dc mà nếu dùng đc thì 1 tỉme ngắn usb cũng die
@hacker_hacker007 Usb thường số lần đọc ghi được cỡ 10k lần, SSD thì được cỡ 100k lần, ổ cứng thì hàng triệu.
Do đó xài usb cũng hạn chế thôi, chưa kể usb có tốc độ random 4k tuy nhanh hơn ổ cứng nhưng vẫn chậm hơn ssd nhiều.
Lap mua năm 2010. Mua cái ssd intel vào chạy còn nhanh hơn mấy e phổ thông năm 2015. Rất đáng tiền
benthunder
ĐẠI BÀNG
8 năm
hình như HP Probook 4441s là sata 2 thì phải , thế thì mua cái nào cho hợp lý các bác :v
p/s: Khoảng 120Gb thôi !
@benthunder Mấy cái như RAM, SSD, HDD, các loại chíp nhớ thì Samsung phải nói là tuyệt vời, chất lượng khỏi bàn, nên bạn có thể dùng nó Samsung EVO 850 120GB
bdangvnt
ĐẠI BÀNG
8 năm
@benthunder 4441s thay ổ SSD là chuẩn rồi bác kiếm luôn em nào 256GB mà thay, ổ đi kèm của hãng có 5400rpm nên chậm!
Không liên quan nhưng màn hình hp chán quá bác ợ!
anhhoang02
TÍCH CỰC
8 năm
@benthunder Sata 3 rồi bác nhé. Làm em Plextor, hoặc Sam,
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
Mấy con surface pro với máy tính bảng tích hợp ssd ntn thì tốt nhỉ. Chứ cứ microsd hoài.
Con laptop nhà mình lâu lâu cái HDD kêu 'tach tach" chuyển dữ liệu ko bị gì nhưng lâu lâu lên win 8.1 lâu kinh khủng tầm 1 phút hơn, chắc dành tiền thay cái SSD quá 😔
@Khoe Cu tèo thím bật hibernate chưa
@anhkien96 ko có bật, mà chơi game hay soạn văn bản là nghe "tạch tạch"..sợ wá nên chép hết vào cái USB rồi 😔
ssd giờ còn đọc ghi dưới 500 mb nữa . ko có cải tiến gì hết
sjcbank
ĐẠI BÀNG
8 năm
Ai đã dùng SSD 1 ngày xong là muốn bỏ HDD luôn. Bỏ ra hơn 1 triệu mua ổ 120GB dùng phá như mình chắc 10 năm mới mua cái mới (Với điều kiện 1 ngày ghost tệ nhất 2 lần)
@sjcbank Mình dùng con Dell Vostro HDD giờ muốn đổi sang SSD được không ta? Phải mua hãng nào cho phù hợp với máy mình?
@Cupertino Hiện tại SSD Samsung đang ngon nhất trong tầm giá và tốc độ. Hơn con SS evo thì chỉ có SS pro thôi.
Mua gì thì mua, tránh cái hãng Kingston này ra là được. Nổi tiếng trò treo đầu dê bán thịt chó.
http://websosanh.vn/review/trao-doi-phan-cung-ssd-mot-chieu-tro-c2-2014061607557576.htm
sjcbank
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Cupertino Nếu máy bạn hỗ trợ sata 3 thì quất con samsung ssd 850 evo giá khoảng 1,6tr cho ổ 120GB. nếu máy chỉ hỗ trợ sata 2 thì vẫn dùng được nhưng tốc độ chỉ được 1/2 so với sata 3 thôi
@sjcbank Làm sao mình kiểm tra đc là nó hỗ trợ sata 3? Máy mình mua 2013 chắc khó hỗ trợ sata 3 quá.
@Cupertino Bạn có thể cài 1 số tool check phần cứng xem có support SATA3 hay ko. Như aida64 chẳng hạn.
Nhưng dù SATA2 thì speed cũng cao hơn hdd nhiều và ít tốn pin cùng mát hơn hdd rồi.
Review đi bác, tốc độ và sự ổn định đi bác. So với cách chia HHD của macbook ra rồi cài win lên thì ra sao?
Thánh giúp em làm sao phân biệt hàng fake với, em đang tâm tư mua con này thay cho HHD
Thank bác 😁
Em định mua để sau này đem qua lap mới nữa, nên mua 1 lần cho trót :D Em dùng 120GB là dư, ổ 160 em còn dư 130GB này 😆
Máy em maximum 4GB RAM và em đã lên rồi :D
Thank bác :D
Em dùng con lap cũ nên cũng không mong quá, mua để sau này đem qua con lap mới :D Em định mua ở Memoryzone.
th4nhvtvn
TÍCH CỰC
8 năm
@mrsugarvn Mình cũng mua ở đấy mấy lần, có dịch vụ COD rất tiện :D
Thấy bảo thu phí 30k 1 lần mà mua vài lần chưa thấy thu gì cả :D
Hàng ở đấy thì có vozer kiểm nghiệm hết rồi nên yên tâm là hàng tốt nhé :D
@th4nhvtvn Thank bác, em yên tâm rồi. Lương cũng sắp về hí hí
@th4nhvtvn chuẩn. memoryzone là nơi bán uy tín lâu rồi, giá đẹp và service lại ngon, đúng là làm ăn trong SG hơn ngoài bắc mình nhiều, mua ít mua nhiều cũng free ship hết
CuHanhTay
ĐẠI BÀNG
8 năm
@th4nhvtvn hóa đơn trên 500k thì free shiping thì phải, mình cũng từng mua ở đây 😆
Bài về ssd Kingston giới thiệu. Mà từ đầu đến cuối toàn cmt về ssd chung chung, vs HDD, hay toàn khen ssd Samsung Evo. Quá nhọ cho đội Kingston 😆)

http://websosanh.vn/review/trao-doi-phan-cung-ssd-mot-chieu-tro-c2-2014061607557576.htm

Với cái kiểu làm ăn thế này, nên mình cực ghét hãng này. Mình có sắm bất cứ linh kiện gì cũng cạch hãng này ra.
ray-rung
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mua một con ssd kingston hyperx, dùng chưa được năm đã die cmn, khác xa so với quảng cáo @@ vừa tốn công thay lại mất công cài lại OS.
Bác nào định lên SSD thì cứ Plextor mà táng.
nbt_it
ĐẠI BÀNG
8 năm
Dùng 1 con SSD 120GB cài Win còn NAS 3TB (raid 1 - 2 HDD) chứa dữ liệu là ok mọi người nhỉ 😔
sjcbank
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bạn chú ý khi cài win cho ssd là tắt và xóa vĩnh viễn 2 files sau nhé pagefile.syshiberfil.sys
CuHanhTay
ĐẠI BÀNG
8 năm
sata 3 nhé. Lên search model máy Bác là thấy, hoặc máy bác dùng cpu đời ji sẽ có hổ trợ, nếu là cpu core i đời 2 4 số trở lên là sata 3 hết nhé
Làm gì có đâu Bác, E cài xong ko có 2 file đó
sjcbank
ĐẠI BÀNG
8 năm
@CuHanhTay nó ẩn thì sao mà thấy, cài yxplore vào là thấy
@CuHanhTay 2 file đó là file ẩn, phải show file system thì mới thấy mặt nó.
Ruiz
CAO CẤP
8 năm
:rolleyes: xoá pagefile làm gì, cài vô để vậy xài tẹt ga sợ gì mưa rơi:rolleyes:
@hieupy89 Nói chung khi có pagefile thì hệ thống dùng chung với ram thật, cả 2 chạy song song vì windows ưu tiên ram trống nhiều để chạy tác vụ, chứ ko có chuyện hết ram thật rồi mới xài tới ram ảo đâu. Có nghĩa là khi chạy file pagefile thì data sẽ ghi xóa liên tục như ram. Với ssd thì nghe có vẻ xót. Nếu máy ram nhiều và ko xài tác vụ gì nặng thì nên dẹp hẳn filepage thì khi đó tốc độ thực thi ứng dụng nhanh hơn vì ram thật luôn nhanh hơn ram ảo dù SSD.

Còn dump ram là khi bị lỗi thì nó dump ra 1 file.
@ragefighter mình chỉ nói là khi hết RAM hệ thống nó dùng RAM ảo để chạy tiếp phần mềm chứ ko nói "chỉ khi hết RAM hệ thông dùng RAM ảo", hệ thống dung 1 ít RAM ảo khi chưa hết RAM và dùng RAM ảo khi hết RAM
thường hệ thống còn nhiều RAM, thì RAM ảo dùng rất ít và thường data ít dùng trên RAM. Chỉ khi nào máy thường xuyên hết RAM thì mới lo đến chuyện hại ssd
RAM ảo là chuyện cực chẳng đã nhưng cần thiết để hệ thống hoạt động một cách bt
@hieupy89 Ram ảo dù hệ thống dùng ram thật ít hay nhiều thì lượng ram ảo cũng luôn chạy cả, và chỉ phình to ra khi xài ứng dụng nặng mà cho hệ thống tự tăng size. Và dĩ nhiên thường ram ảo thì máy set ngang dung lượng ram thật.

dù dùng ít ứng dụng hay nhiều nhưng hdd hay ssd vẫn phải truy xuất và đối với ssd trên cùng 1 vị trí mà ghi xóa nhiều sẽ nhanh hỏng. Và giá ram thì rẻ, speed lại cao tại sao chúng ta xài ram ảo làm gì?. Nhà mình còn dẹp luôn ram ảo lâu rồi, thậm chí còn phân vùng ram làm cache cho ứng dụng luôn.
nếu hết RAM sẽ dump nhé. Còn nếu ko hết RAM thì vẫn dùng bt. Pagfile ko liên quan gì đến HDD hay SSD
http://www.howtogeek.com/126430/htg-explains-what-is-the-windows-page-file-and-should-you-disable-it/
p/s: đang dùng ssd.
sjcbank
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieupy89 Xóa đi vừa nhanh vừa tăng tuổi thọ SSD, tôi dùng hơn 1 năm, kinh nghiệm vụ này hơi nhiều, còn cái bác dẫn link quá máy móc. Đừng tưởng cứ đưa link và đọc thông tin của tụi nước ngoài là tốt! Nước ngoài nó cũng có 5-7 loại, nhiều loại nó còn khốn nạn hơn VN mình đấy bác ợ
@hieupy89 Ram bị lỗi bit nhớ hay bị dump lắm. chứ ko phải hết ram, thường hết ram ứng dụng mà xài nhiều sẽ tự out ra. chứ ko phải bị dump. Bạn có thể test dễ dàng là xài mấy ram dỏm rẻ tiền xài 1 lúc thấy dump ngay hà. nhà mình có 1 em kingmax hưbit nhớ đảm bảo gắn vào bạn sẽ thấy dump thường xuyên.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019