Kinh nghiệm chọn, đặt phòng khách sạn online giá tốt khi đi du lịch, công tác

Duy Luân
20/10/2017 22:37Phản hồi: 155
Kinh nghiệm chọn, đặt phòng khách sạn online giá tốt khi đi du lịch, công tác
Chọn khách sạn khi đi du lịch, công tác có thể là một vấn đề mà nhiều anh em từng gặp phải. Làm sao để chọn được một phòng nghỉ tốt, sạch sẽ, vị trí thuận tiện mà giá vẫn rẻ cần một số kĩ thuật nhất định, đặc biệt là lúc sử dụng các dịch vụ du lịch online. Mời anh em comment thêm những kinh nghiệm của anh em nhé.

Chọn khách sạn hay Airbnb?

Hiện nay việc tìm kiếm chỗ nghỉ lúc đi du lịch chia thành 2 trường phái này. Khách sạn thì dễ hiểu rồi, nó là một tòa nhà hoặc một khu resort, được quản lý bởi một công ty chuyên nghiệp, trong khi Airbnb thường là nhà của những người chủ bình thường còn phòng trống nên họ cho thuê (hoặc cho thuê nguyên căn tùy người). Cả hai đều có những ưu nhược điểm riêng, tùy bạn thích cái nào mà chọn cho chính xác, nhưng thường thì giá thuê phòng ở Airbnb sẽ rẻ hơn so với khách sạn.

Lợi ích khi thuê khách sạn:
  • Trừ khi bạn ở kiểu ký túc xá chung với nhiều người, thì một phòng của bạn sẽ chỉ là của bạn, tính riêng tư cao hơn
  • Có người dọn phòng, có nhà hàng, khách sạn và nhiều dịch vụ chuyên nghiệp khác
  • Có thể có thêm những dịch vụ miễn phí như đưa rước sân bay, đưa rước vào trung tâm thành phố, nước uống khi mới đến
  • Có vẻ cao cấp hơn
  • Nhiều "khách sạn" bây giờ cũng được tổ chức dạng ở nhà riêng (homestay), ở trong các căn hộ (apartment) để bạn có một trải nghiệm mới hơn
Lợi ích khi thuê phòng kiểu Airbnb:
  • Rẻ hơn, đôi khi rẻ hơn cả 1/2 so với việc thuê khách sạn trong cùng khu vực
  • Bạn sẽ sống trong nhà của người bản xứ, được xem cách họ sống, nói chuyện với họ, có khi còn được mời ăn, mời đi chơi nữa
  • Nếu chọn khéo, bạn sẽ chọn được những căn ngay trung tâm, hoặc rất gần trạm xe buýt, xe điện, tiện cho việc đi lại
  • Bù lại: bạn sẽ phải tự nấu ăn, tự lo quần áo của mình, đặc biệt là bạn sẽ phải tuân theo một số quy định chủ nhà đưa ra (ví dụ: hồi đi Đức, chủ nhà Airbnb nói rằng mình phải tiểu ngồi để không văng nước tiểu, tắm cũng không được để văng nước...)
Cá nhân mình thích khách sạn hơn nên mình không có nhiều kinh nghiệm về Airbnb, để nhờ @sonlazio@cuhiep chia sẻ nhiều hơn về Airbnb cho anh em nhé.

Làm sao kiếm được deal rẻ nhất?

Một trong những cách mình hay làm khi chuẩn bị đi chơi đó là duyệt qua nhiều trang đặt phòng, cái nào rẻ nhất trong khoảng thời gian mình muốn đi chơi thì mình book ở chỗ đó. Các trang mà mình hay sử dụng là:
  • Booking.com
  • Agoda
  • Traveloka
  • ZZZ Traveling
  • Trivago => trang này chuyên so sánh hơn, sau đó sẽ chuyển qua các trang trên để bạn đặt
  • PrivTrip, SaigonTourist, LuaViet... và những đơn vị du lịch khác. Mình thường coi qua fanpage Facebook của họ nhưng bạn sẽ cần gọi điện và thực hiện một số thủ tục offline, trong khi những dịch vụ trên là online 100%, nằm nhà đặt rồi tới nơi nhận phòng thôi.
Trong những trang trên mình thích Booking.com nhất vì có nhiều deal rất tốt, giao diện dễ thương dễ dùng, nhiều chỗ nghỉ tại Việt Nam và cả khi đi quốc tế, quan trọng hơn hết là rất nhiều khách sạn trên Booking.com KHÔNG YÊU CẦU XÁC THỰC THẺ TÍN DỤNG, cũng không yêu cầu thanh toán tiền trước. Có nhiều phòng cho phép bạn hủy miễn phí để bạn có thêm thời gian cân nhắc với hội bạn về chuyến đi hoặc tham khảo giá thêm ở các nơi khác chứ không vội đặt ngay.

Nên đặt phòng cho hủy miễn phí hay phòng không cho hủy?

Như đã nói ở trên, Booking.com và Agoda có nhiều phòng cho phép bạn hủy miễn phí trước một hạn chót nhất định. Ví dụ, mình có thể đặt phòng tại khách sạn X miễn phí, khách sạn đảm bảo giữ phòng cho mình khi mình đến nơi, và miễn là mình hủy phòng trước ngày sử dụng dịch vụ 1 tuần thì mình sẽ được free. Loại phòng kiểu này đôi khi còn gọi là free cancellation, và nó cho phép bạn có nhiều thời gian hơn để suy nghĩ, cân nhắc về quyết định của mình trước khi "xuống tiền". Với những chuyến đi không chắc chắn, kiểu như bạn chưa chắc là tuần sau bạn sẽ đi Đà Lạt công tác, thì bạn cũng có thể dùng chức năng này để giữ chỗ và hủy nếu không còn nhu cầu.

LƯU Ý: PHÒNG FREE CANCELLATION ĐẮT TIỀN HƠN so với cùng loại phòng đó nhưng không áp dụng hủy miễn phí. Phần tiền đắt hơn này xem như một cách đền bù cho khách sạn để họ cho phép bạn hủy mà không tốn tiền. Nếu bạn đã chắc chắn sẽ đi vào ngày đó và ở khách sạn đó, đừng chọn phòng free cancellation mà hãy chọn phòng bình thường để tiết kiệm tiền.

Một cách mà mình thường dùng: Mình hay đặt trước 1 phòng dạng free cancellation để giữ chỗ, đảm bảo mình đi chơi là sẽ có chỗ nghỉ ngơi, đặc biệt là vào mùa du lịch thì chỉ chậm vài phút là đã có thể hết sạch phòng rồi. Sau khi yên tâm, mình bắt đầu tham khảo, so sánh thêm giá, và nếu đã chốt thì mình sẽ giữ luôn phòng free cancellation hoặc chuyển sang book phòng không cho hủy miễn phí để có giá rẻ hơn. Nếu tìm được khách sạn khác ưng ý hơn, mình hủy chỗ cũ và đặt phòng ở nơi mới. Nhưng cũng đừng nên "ghim" phòng quá lâu, hãy quyết định sớm để khách sạn có thể dùng phòng đó cho những người khác.

Nên để ý những dịch vụ miễn phí đi kèm, ví dụ đưa đón sân bay, xe vào thành phố, bãi gửi xe...

Quảng cáo

Ở những nơi mà sân bay, bến xe nằm xa khách sạn, ví dụ như Phú Quốc hay Hà Nội, một số khách sạn có thể cung cấp dịch vụ đưa đón miễn phí. Kì mình đi Phú Quốc được đưa đón miễn phí, rất đã, đỡ tốn tiền taxi 😁 Những dịch vụ này thường được liệt kê rõ ràng trên những website đặt phòng, và để chắc ăn thì bạn nên gọi báo trước cho khách sạn chừng 1-2 ngày trước chuyến du lịch để họ sắp xếp xe cho bạn.

Bãi gửi xe cũng là một điểm bạn phải quan tâm, nhất là khi ở những khu khách sạn sang trọng vì có thể họ sẽ tính phí gửi xe khá đắt, có chỗ còn không có nơi gửi xe máy nữa, nhất là mấy khách sạn gần khu trung tâm. Lại một lần nữa, thông tin này được thể hiện rõ trên website đặt phòng và bạn có thể biết trước để đặt khách sạn cho phù hợp.

Đặt phòng càng nhiều, bạn càng có cơ hội được giảm giá nhiều

Cái này giống như chương trình thành viên thân thiết, bạn sử dụng dịch vụ càng nhiều thì bạn sẽ càng nhận được nhiều ưu đãi riêng mà những người sử dụng ít không có. Mình hay đặt bên Booking.com nhất, khách thường xuyên được họ gọi là "Genius" và một số khách sạn có ưu đãi riêng cho khách Genius như đưa đón sân bay miễn phí, được ưu tiên lấy phòng sớm, được mời nước khi mới tới, bao bữa ăn sáng... Bên Agoda cũng có dịch vụ tương tự, Traveloka thì chưa đặt nhiều nên mình không rõ.

Đặc biệt, có những phòng khách sạn giá rẻ hơn so với bình thường chỉ dành riêng cho khách thường xuyên của các trang đặt phòng, đôi khi rẻ hơn vài trăm nghìn nhưng cũng có những nơi giảm tới cả triệu đồng như kỳ rồi mình đi Texas chơi, rất thích thú.

Quảng cáo

Đừng quên đọc comment của những khách khác

Việc đọ comment / review của những người đã từng ở khách sạn đó sẽ cho bạn biết khách sạn đó như thế nào. Nếu thấy comment chê quá nhiều thì hẵn là có vấn đề và bạn nên né khách sạn đó ra để tránh mang vạ vào người. Nếu bạn quan tâm tới một yếu tố nhất định, ví dụ bạn cần Wi-Fi nhanh để làm việc khi đi công tác, hãy để ý những review nói về Wi-Fi xem xem thế nào.

Còn gì nữa không nhỉ? Mời anh em chia sẻ thêm nhé.
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vừa vào Sài gòn đặt nhà nghỉ tại quán nhậu bên bờ Kè đỡ tốn tiền
@thienvk chân cầu SG rẻ bạo nữa 😁 :D
@thienvk Muốn đi matxa thì minh tâm nha =))
@thongphan1989 matxa body hay matxa CU bác 😁
@Security1 Biết còn hỏi =))...
@thienvk Khách sạn 7 lượm dưới Vung Tàu đó,bãi độ xe dc cả 10 chiêc oto
Không gian đẹp mà giá bèo như con cá kèo.
Nên chon mấy chỗ như vậy nếu không muốn bị chặt chém. 26907556_1933791670267584_8476131066137839584_n.jpg 26907860_1933791596934258_3412636435746088804_n.jpg 27067449_1933791796934238_244290960341423812_n.jpg
Làm 1 bài kinh nghệm đặt phòng overnight đi Mod 😁
@NganTran85 hừm, khó vậy 😆))
@NganTran85 Khỏi!
@Trí Constantine Thật ra là yêu cầu rất valid 😆
Kaka0
ĐẠI BÀNG
6 năm
@NganTran85 Mod hiền lắm không đi khuya nên chắc khó. @Duy Luân không ấy mình bất chấp làm 1 lần rồi chia sẻ đi. :D
@Kaka0 Soa biết Luân không khuya :D
Một số kinh nghiệm cá nhân của mình khi đặt phòng trên Agoda hoặc các trang khác:
Khách sạn nhiều sao hơn mà giá phòng rẻ hơn khách sạn ít sao thì mình đặt chỗ nhiều sao.
Khách sạn phòng rộng hơn mà giá bằng phòng chỗ nhỏ hơn thì mình đặt chỗ rộng hơn

Ngoài ra mình cũng xem tới xem lui các hình ảnh họ chụp để quyết định có đặt hay không
KHABT
TÍCH CỰC
6 năm
@Airblade14 Kinh nghiệm của chú mang tính hiển nhiên rầu, chả có chút giá trị, :v
@thanhkha014 😃
@Airblade14 VL kinh nghiệm , kkk , giống chọn vợ vậy , giữa con xinh và con xấu ... chắc bạn chọn con xinh rồi đúng ko , kkk
@luoncogang88 Hic đúng rồi, sao bác hay thế!!!
ONE NO!
TÍCH CỰC
6 năm
thường đi du lịch cá nhân hay với bạn bè mình ưu tiên nhà nghỉ vì thời gian đi chơi từ sáng tới chiều tối về nhà nghỉ chỉ để ngủ nên bớt đc khoản chi phí, còn đi với gia đình thì chọn khách sạn hoặc thuê luôn căn nhà cho vui
@ONE NO! Bạn có kinh nghiệm vụ thuê nhà không? Mình cũng muốn thuê thử một lần cho biết
thoang01
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hi Luân. Ở VN hay ở Mỹ, mình dùng hotwire và priceline cho hotel chọn hotel 3* trở lên, rate 85% trở lên thì sẽ đc hotel ngon lành. Thứ 2 nữa chăng qua hotel cung chỉ là tối về ngủ thôi, đã đi du lịch thì fai ra ngoài chứ, nên book loại rẻ cũng chẳng sao. Còn airbnb thì nếu đi đông người thì sẽ tiết kiệm dc so với thuê nhiều hơn 1 phòng, ở chung thi vui hơn, ấm cũng hơn. Nhưng mình chỉ thích loại entire house chứ ko thích private room.
@thoang01 1. Hai cái bạn nói mình xài rồi, cũng ở Mỹ. Có thêm Hotel Tonight nữa. Mà cái đó hơi xa nên mình không đề cập.

2. Quan niệm của mình là ở cũng phải xịn, đẹp, sang 😁 vấn đề sở thích thôi hihi. Mà mình cũng thích entire house thôi, không thích ở chung với người khác.
digikei
CAO CẤP
6 năm
@thoang01 Góp ý, đừng quote nguyên bài của mod đọc rât khó chịu và loãng topic.
duongtrandl
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Phòng studio tren airbnb rất hay và mình hay chọn loại này, rẻ và thoải mái hơn phòng ksan cùng loại. Và khi đặt phòng cũng để ý giờ check in, check out nữa.
@thoang01 Uả sao bị ban nick rồi 😆)
lee_rae_ri
ĐẠI BÀNG
6 năm
Airbnb thỉnh thoảng đc xem mấy e thay đồ ngay trước mặt
@lee_rae_ri how :v đã vậy
lee_rae_ri
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Nhưng chỉ nhìn đc lưng thôi
@lee_rae_ri Nhìn mỗi lưng thì ko thể phân biệt được là gái hay trai rồi 😁
lee_rae_ri
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kekk Biết là gái mới ức
Dethuong_lam
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mấy anh đặt phòng nhớ kiểm tra kỹ có camera giấu kính ko rồi hả hoạt động nhé
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dành cho ai hay du lich hoặc công tác
Nhà mình giàu, nên mình ko qtam đến vấn đềnày , mình chỉ qtam làm sao xãhết số tiền mang theo thôi
And Nghĩa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Giàu r ai mà nói vấn đề ở đây là đâu phải ai cug dc như bác.!!
@ThietKeWebChuyen-Com khó gì, đi tới chỗ nào cũng chui vào shop đồng hồ, lựa 1 vài cái Patek Phillippe là xong. Hết tiền chỉ là chuyện nhỏ 😁
Ken Lớn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com người giàu thật sự không vào xem những tin làm sao để du lịch tiết kiệm thế này và cũng không ranh trả lời vớ vẩn như vậy
@Ken Lớn Trả lời cmt của bạn: ai biểu bạn tin ai giàu làm gì
Còn cái lối suy nghĩ người giàu ko xem những cách tiết kiệm thì sai lầm rồi ^^
khoavina
TÍCH CỰC
6 năm
Booking.com giao diện tuy dễ sử dụng nhưng thường có giá cao hơn Agoda & traveloka
@khoavina Mình ưu tiên dễ dùng hơn 😁 cũng đã từng đặt trên traveloka, thấy cũng tiện. Agoda không thích, Ui Chán quá.
Toàn đặt Agoda thôi

1. Chọn ks 4* trở lên, rate 80% trở lên
2. Chọn sắp xếp giá tăng dần
3. Vào phần maps trên trang đặt phòng chọn vùng mình muốn ở (thuận tiện thăm quan, tàu xe, tiện đường ra sân bay ...) Nên ở khu trung tâm tiện đi lại hoặc ở xa hẳn cho rộng rãi thoải mái nhưng phải dễ di chuyển về khu trung tâm (ví dụ gần bến MRT chạy thẳng về trung tâm)
4. Agoda nó sẽ hiện ra vị trí các ks trong vùng đó và sắp xếp theo thứ tự giá tăng dần
5. Ưu tiên cái nào có bồn tắm hoặc bể bơi, đi chơi mỏi chân về ngâm người phê lòi 😁

Nên coi phòng trước khoảng 1 tháng, book 1 cái ưng ý nhất dạng free cancellation
Sát ngày hủy ngó lại lần nữa, nếu có ks nào ngon hơn rẻ hơn thì chuyển - và thường thì việc này rất hay xảy ra :D
Thẻ ngân hàng ngoại Citi, HSBC ... KM giảm giá Agoda 5-10% quanh năm, nhưng lưu ý là phải vào đúng chuyên trang KM của Agoda mới đc giảm giá :D
Em lưu ý 1 chút cho các bác là khi check giá trên các trang agoda, booking.com, ... cũng nên dành 3-5 phút vào trang web chính thức của KS đó check lại giá nhé. Đôi khi cũng rẻ hơn tầm 10-20% nữa ...
@sassyboy2412 Xác nhận nhé anh em
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
Duy Luan là con gái tiểu ngồi là đúng rồi, hehe.
@tucammoi Phẫn nộ 😔
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân Duy Luân hiền quá à bị chủ ăn hiếp, con trai sao tiểu ngồi được chài, có app nào chỉ chấp nhận 1 vài số chỉ định ko bạn, nhầm đối phó nạn nhá máy.
cabaduoi77
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em chưa đi nên ko biết là khi check in lúc 2h sáng ngày hôm sau thì có cần đặt phòng ngày trước đó không? Hay đặt đúng ngày check in.
support
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình có sử dụng Agoda, giá rẻ hơn khi book tại khách sạn nhưng có điều ko có VAT, muốn xuất hoá đơn phải tốn tiền VAT => nếu lấy hóa đơn tính ra mắc hơn book tại khách sạn (giá niêm yết).
Mình muốn tìm phòng bên Singapore cho 2ng tháng 4năm sau. Thấy trên traveloka giá khá cao. 1 sao mà tầm 800k. Ai chia sẻ mình kinh nghiệm vs
@kstn_hut_hat Ở Sing mà 800k 1 phòng là rẻ nhất rồi, qua Sing lần đầu thì tìm khu Chinatown tiện đi lại. Nhớ book gần MRT đi lại cho tiện. Nhiều ks ở xa MRT thì mỗi lần di chuyển mệt lắm. Taxi với Uber thì kg hề rẻ.
@Duy Luân Nay nhờ bài viết ms biết Airbnb. Nghe qua thì có vẻ ko an toàn cho lắm nhỉ. Ở dạng hostel thì mình ko mong muốn lắm vì riêng tư và an toàn. Cái Airbnb tìm thông tin ở đâu hở bạn
@ngocdung_const Cảm ơn bạn nhé. Mình có quỹ thời gian 6 ngày 5 đêm ở Sing và Malay thì nên ở Sing bao nhiêu là đủ nhỉ
viet_an
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kstn_hut_hat Trên mạng nhiều mà, bạn lên Facebook search cái Hong Tung's homestay Singapore nhé. Đợt đi vừa rồi nhà mình có em bé nên chọn ở đấy khá ổn, nhà ở khu The Glade Condo phố Bedok, cách Changi Airport 2 bến MRT.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019