Kinh nghiệm chọn, đặt phòng khách sạn online giá tốt khi đi du lịch, công tác

Duy Luân
20/10/2017 22:37Phản hồi: 155
155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trước mình cũng nghĩ là khách sạn hay nhà nghỉ không quan trọng lắm, vì mình xác định đi chơi là chính, có ở trong phòng mấy đâu, nhưng mà đi nhiều nhiều rồi mới nhận ra là phòng khách sản/nhà nghỉ rất quan trọng nếu không phải mục đích chính là đi theo kiểu phượt hay du lịch bụi. Mình thích ở khách sạn hơn là thuê nhà riêng, vì nó riêng tư và tiện lợi hơn, dịch vụ cũng tốt hơn.

Một phòng khách sạn đẹp cũng giúp tinh thần thoải mái hơn, tưởng tượng xem bạn bắt đầu buổi sáng với những tia sáng mặt trời ấm áp chiếu qua tấm kính trong veo của một căn phòng ở tầng 32, nơi nhìn ra khung cảnh bình minh của toàn thành phố với con sông êm đềm vắt qua, lấp lánh như một chiếc vòng cổ bằng vàng lộng lẫy, thật thơ mộng phải không? Còn buổi tối, bạn và người yêu có thể kéo toang rèm lên, chẳng cần phải mặc gì và ngồi ngắm trăng, uống trà, rất lãng mạn phải không. Nếu chọn homestay, có thể bạn sẽ phải đón bình minh với tiếng cãi nhau của mấy bà bán cá ở khu chợ bên cạnh 😁

Về việc chọn khách sạn thì mình thường xem rating của khách sạn đó, tốt nhất là 85% trở lên, nếu ít lựa chọn hơn (do giá, hoặc hết phòng, vị trí,...) thì 75%-85% cũng có thể lựa chọn được, nhưng rất quan trọng là phải đọc reviews của những người đã dùng dịch vụ. Còn khách sạn thì số sao (*) lại tùy vào thị trường chứ không phải cứ 4* là chất lượng dịch vụ sẽ giống nhau, ví dụ như ở VN thì mình phải chọn khách sạn 4* trở lên mới có thể yên tâm (kinh nghiệm bản thân thôi nha), nhưng ở Mỹ thì 3* là đã tốt rồi, mà giá cả lại phải chăng. Có lần vì hết phòng nên book cái khách sạn 3* ở VN mà không khác gì cái nhà nghỉ. Bên Thái chẳng hạn, thì cái khách sạn 4* ở Pattaya mình ở lại chỉ tương đương cái 3* ở Bangkok, giá thì thấp hơn một chút. Nói chung thì mình cũng không rõ chuẩn sao họ đặt theo những tiêu chí gì và có kiểm tra không, nhưng vì nó rất khó xác định nên phải đọc reviews để quyết định cho chính xác.

Ah còn vấn đề nữa là nhiều khách sạn yêu cầu khách để lại số thẻ credit card thay cho đặt cọc, nếu không dùng thẻ tín dụng thì khách phải đặt cọc một số tiền nào đó, và sẽ nhận lại khi trả phòng. Vì vậy nếu bạn nào đi du lịch nước ngoài mà kinh phí không rộng rãi thì nên chú ý vấn đề này kẻo nếu chỉ mang đủ tiền mà phải đặt cọc lại một khoản nữa thì sẽ hết tiền tiêu. :D
VN.Classic
TÍCH CỰC
6 năm
@Black Mamba Chuyển qua marketing hoặc viết travel bloger được đó :d
@Black Mamba Một phòng khách sạn đẹp cũng giúp tinh thần thoải mái hơn => mình cũng cảm thấy vậy. Nhưng không phải ai cũng thích.
@Black Mamba Thật ra còn một chia sẻ nữa là mình đi chơi thì chấp nhận chi nhiều tiền, về cày lại. Đi chơi mà 😆)
quyit84
TÍCH CỰC
6 năm
Cách đây gần 1 tháng đã book hotel ở Phú Quốc. Giá tương đối tốt. Mình sử dụng Traveloka
zzzTravelling lấy 100% phòng từ booking.com =))
@kekedaine Thấy giống lắm, mà hình ít hơn
Duc Duck
ĐẠI BÀNG
6 năm
Em hay đặt qua Traveloka. Giá rẻ cực, lại hay có code giảm. Hơn nữa app của Traveloka theo em đánh giá là dùng tốt hơn của booking và agoda. Tuy nhiên nhược điểm là thanh toán trước (cái này với em là ưu điểm vì em không muốn lè kè nhiều tiền mặt nên cái nào thanh toán được trước thì thanh toán luôn 😁) và không tích điểm cho khách đặt nhiều lần.
@Duc Duck App traveloka ngon, mình cũng thíhc thanh toán trước
dn9116
TÍCH CỰC
6 năm
thấy ad toàn nêu mấy trang book ks của nc ngoài nhỉ. Mình thì ủng hộ mấy trang của VN hơn. Nếu book trong nc mấy bác có thể tham khảo: mytour, vntrip, ivivu... Với mình book ks muốn biết nó ok ko thì coi 3 thứ:
1. Sảnh ks
2. Toilet 😁
3. review KH
@dn9116 Mấy trang đó toàn bắt gọi điện tới hay chat riêng để đặt phòng. Phiền lắm. Khác nào một công ty du lịch mà lên online để xem phòng.
dn9116
TÍCH CỰC
6 năm
@Duy Luân mình xài vntrip với mytour đặt trực tuyến luôn mà bác, đâu có gọi gì đâu, có thằng ivivu mới yêu cầu gọi thôi 😁
@dn9116 Để mình thử vntrip với mytour coi sao
Đánh dấu
K thấy nhắc đến hotel.com nhệ. Đặt ở Châu âu nhiều khi rẻ hơn mấy thằng kia đấy. Đặt bằng app sẽ thấy code off mà mở web hay mở bằng pc thì k thấy dc
VN.Classic
TÍCH CỰC
6 năm
Mình cũng đang làm cho các đối tác Homestay và 70% doanh thu từ booking.com. Khách hàng của mình làm chủ yếu lấy khách từ đây về, còn airbnb thì thi thoảng có khách đa phần là hỏi nhiều trước khi đặt phòng
bv4wolf
ĐẠI BÀNG
6 năm
@VN.Classic Thím hợp tác với các homestay là làm gì vậy? Có thể chia sẻ thêm được không?
cuong09m
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kinh nghiệm của mình đó là Agoda và booking được dùng để tham khảo và xem review, còn đặt phòng thì đó sẽ là lựa chọn cuối cùng, vì giá họ không phải là tốt nhất.

- Đầu tiên mình vào trip advisor để xem danh sách khách sạn phù hợp, sau đó tìm giá trên agoda
- Search để đọc review ở nhiều nơi
- Gọi điện đến khách sạn xin giá tốt nhất, bạn sẽ thấy là hiện nay nhiều khách sạn đã có tích hợp thanh toán trực tuyến vào website của họ và có đảm bảo giá tốt nhất nếu đặt trên site của họ.
- Gọi điện cho một vài nơi như gotrip, chudu24, ivivu để hỏi giá tốt nhất

Mình thấy nếu các bạn chịu khó gọi điện thì bao giờ giá cũng tốt hơn tìm mua online. Ngoài ra xin thêm xe đưa đón các kiểu cũng dễ hơn, chứ online thì không deal được kiểu thế. Thêm một cái nữa là đặt cái phòng ở mức thấp hơn phòng mà bạn định ở, rồi sau đó hỏi giá upgrade, thỉnh thoảng sẽ được upgrade với giá rất hữu nghị
@cuong09m Cái vụ deal xe hay á 😁 cảm ơn bác
Ko phải là e ác cảm với ông thần mod này đâu
Nhưng phải công nhận là mod này rất thiếu muối, lời nói và tư duy khá hời hợt nếu ko nói là nông cạn
Mà lại hay phát biểu những thứ ngô nghê vô nghĩa 😁
@yudhoyono Ông im đi thì tốt hơn :D...
@yudhoyono Cái kinh nghiệm này hợp lý mà bạn, vì thường người ta nghĩ nhiều sao hơn sẽ đắt hơn mà quên kiểm tra các phòng sao ít hơn trong khi chúng có thể tốt hơn, rẻ hơn nữa.
@Duy Luân Có nhiều điều tưởng là hiển nhiên nhưng khi đi đặt phòng agoda thì lại hay lắm😃.
vivian862709
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình thường so sánh giá phòng trên Agoda, Booking, Trivago, Traveloka... , đọc các review trên đó, sau đó qua TripAdvisor đọc tiếp review và xem ảnh do chính các khách trước chụp lại , nhờ đó mình có thể biết tương đối ks mình dự định book có sạch sẽ k, có vấn đề gì k, vì khi quảng cáo thì xem ảnh ks nào cũng lung linh long lanh.
baomic
ĐẠI BÀNG
6 năm
Kinh nghiệm của mình là... đọc lại mấy cái kinh nghiệm này
Cavalier
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thím Luân đừng nên highlight cái vụ "không verify cc" của Booking. Cái này mà phổ biến ai cũng biết rồi trở nên lạm dụng thì tội cho khách sạn lắm
@Cavalier Cái này có quyền bật hay tắt tuỳ khách sạn mà bạn. Chứ đặt booking là đa phần nó bắt có thẻ mới chịu. Có gì nó charge bạn đền tiền cho khách sạn đó.
Cavalier
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân Bậy. Khách sạn chỉ có thể bật tắt option "allow booking without cc".
Còn việc ko verify cc là by default. Khách đặt phòng non-refundable bằng debit card rồi muốn huỷ mà ko đc huỷ có thể empty account để ks ko charge đc. Ks nào khôn thì có thể pre-authorise để block amount trong thẻ cho mấy cái non-refundable booking. Nhưng ko phải ai cũng biết và có cc machine để làm cái đấy.

Cho nên mới nói là thím có thể khen Booking.com dễ xài, giá tốt, nhiều lựa chọn thì đc. Chứ cứ promo cho việc lợi dụng cái chức năng "không yêu cầu xác thực cc" ngay trong trang đầu bài viết thì ko nên.
@Cavalier Vụ debit thì dâm quá 😁 mình còn không nghĩ tới
ShrekRita
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chỉ săn vé máy bay đi nước ngoài đi anh ơi
@ShrekRita Vé máy bay thì mình thường chọn bày rồi mua chứ không suy nghĩ nhiều. Để nghiên cứu coi sao 😁
@ShrekRita book vé máy bay thì đơn giản là bạn phải biết mình đi đâu bao giờ đi, đi vs mấy ng đi. Cần chốt trước. Vì vé rẻ - thường là 0 đ- nó không tồn tại lâu, chỉ xuất hiện trong 1 khoảng thời gian. Kinh nghiệm nè:
1. Xem những hãng nào có chuyến bay thẳng đến điểm mình đi. Ví dụ Sing thì có vj, jstar, scoot, ... nhưng air asia thì ko. P quá cảnh => time lâu hơn, giá thì thường sẽ ko rẻ hơn mà có rẻ hơn cũng chẳng đáng bao cả. Sau đó gg search xem thằng nào hay tung chương trình giá rẻ. Như airasia thì 3-4 lần năm - thằng này thì nên đăng ký tài khoản sẵn nhé - vietjet thì tháng nào cũng có thì phải. Jetsstar thì thường là cuối tuần. Nên đặt noti từ mấy trang facebook của bọn này. Thường trước 1-2 hôm sẽ có thông báo trên trang chủ.
2. Chọn thời gian cách thời điểm hiện tại 3-4 tháng nhé. Chứ càng gần càng ko có đâu.
3. Nên có thẻ thanh toán quốc tế. Muốn thanh toán nội địa thì thường phải thông qua 1 app khác như traveloka nhưng mấy app lại hiển thị giá rẻ chậm lắm or ko có.
4. Đừng book vé rẻ 1 lúc nhiều ng. Ví dụ thường nó hiển thị 0 đ cho 2-3 ng. Bạn book 4 ng 1lucs nó lại hiển thị giá khác. Cái này thì p để ý
khách sạn gần nhà em quãng cáo có cả ghế tình yêu 😁
Cứ đặt phòng là lấy CRC hết, mấy dạng free cxl dễ bị bùng phòng tạo phòng ảo ảnh hưởng doanh thu lắm. KS lớn là cứ trước 1-2 tuần nó đè thẻ ra verify hết, không có tiền nó báo cho agent contact khách liền. Còn không nó có quyền cancel phòng không báo trước vì booking dạng đó thuộc dạng non-guarantee, có phòng thì cho ở, không thì huỷ. Cancelation policy nó cũng tuỳ, mà thường là 24h trước giờ nhận phòng ngày check-in, báo trước cho free, báo trễ nó charge, năn nỉ lắm thì nó cho dời qua ngày khác chứ không refund. Bên khách có lý của khách nhưng làm reservation người ta cũng hay gặp cảnh trớ trêu mấy mẹ đặt phòng cho sang miệng lắm 😆 đó là chưa kể bọn chơi mánh đặt phòng rồi huỷ 2-3 agent cùng lúc làm KS bị nhiễu không biết thu tiền ai. Nói tùm lại làm đặt phòng là cứ phải có thẻ hoặc deposit
@Alvin 2689 Ủng hộ vụ có thẻ khi đặt phòng
Có một kinh nghiệm đặt phòng mà không phải ai cũng biết. Đó là đặt phòng qua các công ty du lịch.

Nếu đặt phòng ở Việt Nam mình sẽ ưu tiên đặt qua công ty du lịch. Gía sẽ rẻ hơn các trang đặt phòng online. Có vấn đề gì phát sinh chỉ cần gọi qua công ty du lịch là họ sẽ giải quyết cho mình.
honghoavi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hạnh Phúc Cuối Hôm mình gọi Chu du có bạn trực điện thoại bên đó đặt giùm phòng rẻ hơn cả đặt trên booking 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019