Kính xe hơi bị ố, đóng mảng bám, nguyên nhân từ đâu và xe của anh em có bị không?

thanhtung6868
10/7/2019 11:57Phản hồi: 65
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này đi trời mưa khó chịu dã man,gạt mưa toàn bị loá
Cảm ơn ad
Windy2020
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bị ố là do nước cứng như trong bài viết, nếu muốn rửa xe ở nhà thì phải lau khô, hoặc có điều kiện thì mua máy làm mềm nước dùng cho gia đình và rửa xe luôn
Jasper Fork
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mua giấy nhám loại 1500 ~ 2000,lấy mặt nhám chà vào nhau cho nhẵn bớt mặt nhám đi . Lau kính bằng phòng xong lấy nhám chà nhẹ lên kính .
Eldimio
CAO CẤP
5 năm
Của bền tại người thôi. Kính xe tôi lau thường xuyên, thao tác đầu tiên khi lăn bánh là xịt rửa kính, trước khi về đỗ xịt 1 lần nữa.
LTN2508
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Eldimio Nãy giờ mới thấy người nói đúng. Trước khi đi đâu xịt sạch bụi bằng nước rồi lau khăn 3M, đi về xong chờ kính xe nguội 15-20ph rồi làm y vậy. Xe mình đi 6 năm kính trong veo như mới mua
camivacamiva
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cặn canxi, mua chai HG X1 trên shopee.. Lau phát hết..
Rửa bằng dầu rửa bát.
Xe tải quần quật ngoài đường 3 năm nay không bị ố kính tí nào
@Quang Hưng Phạm Không nên dùng loại xà bông rửa chén bát vì có nhiều chất kiềm , rửa dễ sạch nhưng lớp sơn bóng phía ngoaif bị tẩy sạch , sơn nhìn như cũ...xe du lịch hay xe sang là tốn tiền tút lại .... sau khi rửa tại nhà..
@TsanHoang Thì đem rửa kính thôi
@Quang Hưng Phạm Nuôi vợ con thằng rửa kính thôi...;)
@Quang Hưng Phạm Mình mười mấy năm nay đều rửa bằng nước rửa bát. Ô tô đi trung bình 5 năm bán nên chưa kịp hư sơn 😁, cũng chẳng thấy hỏng hóc gì. Các cụ cứ cẩn thận quá mức. Tuy nhiên nếu có xe sang vài tỷ thì mình sẽ cho tài xế chăm nó luôn bóng loáng :D
có ai biết có garage nào xử lý mấy vết ố này ko? mình cũng bị nữa
Các đốm trắng trên kính xe hay chung quanh xe thường xuất hiên sau khi rửa xe bằng nước mấy, nước giếng v v ... nếu không lau khô
Ngay cả nước ngoài cũng bị như vậy chứ không riêng gì ở Vn..,nguói ta gọi là "spot"
Muốn không bị hiện tượng này thì:
Mua loại xà bông rửa xe có thẻm chống chất bi đốm ( spot free)
Hoặc mua riêng loại xịt sau khi rửa rồi cũng lau cho khô, kính và xe sẽ trong và bóng hơn
Trùm xe bằng vải mềm mới không bi trầy xước lớp bóng của màu sơn...
E5EE412B-73DD-4174-BC92-B8A78A213215.png 718B9E3E-2D4C-48FD-B7B0-ADDA01CEE85A.png
@TsanHoang chắc mình phải mua ít về xài, thấy cái kính nó mờ mệt quá
Anton Hoang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Xe bạn bị ố nặng qúa. Tôi đã từng bị và xài giấm công nghiệp lau, giấm ăn lau cũng ra nhưng thời gian làm lâu hơn. Giấm coi vậy mà hay lắm, Ông Bà già xưa chỉ dạy tôi thấy rất hiệu qủa và rẻ. Ở nhà tôi vệ sinh bếp, lò vi sóng, kính cửa..., toàn dùng giấm. Chúc bạn trị được vết ố.
@Anton Hoang Nếu bạn dùng dấm để vệ sinh bếp, lò vi sóng thì mình đề nghị bạn thử lấy dấm pha thêm với soda baking rồi hãy lau sẽ sạch nhanh hơn hẳn
@Cửu Thiên Lau bếp thì mình dùng baking soda khô rải lên đợi 5-10 phút lấy giẻ chà lên là sach bóng , hốt baking soda bẩn đi là xong, vừa sạch vừa khô ráo...
Anton Hoang
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Cửu Thiên Tôi cũng có xài BANKING SODA. Cảm ơn bạn rất nhiều.
cuongbu
TÍCH CỰC
5 năm
Bài viết rất hữu ích
thanks mod
Bài viết hay, thanks ad
Chắc phải chờ khi nào có oto thì tính đến.
Thêm kinh nghiệm để chăm sóc chiếc xe oto của mình.....trong tương lai!
ACuoon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Những vết ố đó có thể dùng cana để đánh hoặc pha nước giấm (tỷ lệ 1 giấm 2 nước ấm) để lau sạch vết ố rồi rửa lại bằng nước sạch
nhannguyen1
ĐẠI BÀNG
5 năm
Kính bị bụi sơn thì tẩy thế nào nhỉ
Có khi nào bị mưa acid k mn?
dino_su
CAO CẤP
5 năm
Của mình có bị. Nhưng kệ mẹ vì cũng thấy ko ản hưởng lắm.chắc do nhìn quen mắt rồi 😁
@dino_su Đi mưa nguy hiểm lắm nha bác.
dino_su
CAO CẤP
5 năm
@quý mập 031 Công nhận.mưa gạt nó hơi loá thật cụ ak, để hn e vác đi oánh bóng lại mới đc
@dino_su Bác lấy nước lau kính lau sạch sẻ,khi mưa nó cũng giảm loá nhiều lắm. Nước châm nên mua loại chuyên dụng nhé. Châm nước máy 1 thời gian nó sẽ lại mờ kính đấy
dino_su
CAO CẤP
5 năm
@quý mập 031 Em toàn chơi nước lọc. Vì đi nắng e phót liên tọi cho đỡ nóng kính lái
tknhoc90
ĐẠI BÀNG
5 năm
kinh nghiệm hay nà
Biết khi nào có được chiếc xe để đi rửa cho biết cảm giác giống vậy ra sao kkk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119