Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Kobo Aura One: máy đọc sách to 7.8", 300 ppi, chống nước 2 mét, giá 230 USD

TDNC
17/8/2016 6:0Phản hồi: 206
206 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MrCent
TÍCH CỰC
7 năm
Đã nhớ ra cách hiện tít và mục lục tiếng Việt
Các bác chịu khó đổi tên 1 font tiếng Việt bất kỳ nào sao cho nó xếp đầu tiên trong list
VD Arial đổi thành AAA Arial
Lưu ý ko phải chỉ rename, mà phải dùng app đổi tên font mới đc
Ko tạo đc các bác có thể thử với font của mềnh
https://www.mediafire.com/?bjyynxa34yx24u7
-B1: Chọn font AA này trước
-B2: Xong thích thì lại chọn font ưng ý của mình.
Lưu ý mỗi lần reset máy lại phải làm lại
duongqw
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MrCent Bạn hướng dẫn chi tiết hơn được không, mình chép thử font AA Times New Roman của bạn vào Kobo mà vẫn bị lỗi Font tiêu đề và mục lục
Font AA Times New Roman nó không xếp đầu List mới khổ
Bạn cho mình xin phần mềm đổi tên Font được không, cám ơn bạn nhiều P_20161031_211418_1_p[1].jpg
B_C_M
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duongqw http://www.caphebook.com/2017/04/sua-loi-font-tieu-de-muc-luc-cho-ebook-tieng-viet-tren-kobo.html
duongqw
ĐẠI BÀNG
7 năm
@B_C_M Thank bạn, nhưng cách này là cách của mình, chắc bạn viết blog copy lại thôi
B_C_M
ĐẠI BÀNG
7 năm
@duongqw mình cũng mò trong MobileRead, nhưng mình rollback lại thấy bạn hướng dẫn, dù sao cũng cảm ơn bạn đã chỉ cho những anh em trước fix lỗi
MrCent
TÍCH CỰC
7 năm
K
Kệ nó, bác cứ bấm chọn font đấy đi, xem đã hết lỗi font title cả index chưa
Google bác cứ search rename font, bác convert kiểu gì lúc mở font trên pc nó ghi theo đúng yên bác đổi là được, nhớ tạo ký tự hoặc kiểu gì đếy cho nó ưu tiên dòng đầu nhé, vd AAA
duongqw
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MrCent vẫn không được bác ơi, đổi tên font theo cách bác chỉ rồi mà vẫn không được
vietchovui
ĐẠI BÀNG
7 năm
Theo mình màn hình to chỉ dành đọc sách/tạp chí chuyên ngành với nhiều bảng/biểu/hình ảnh (thêm comics). Còn đọc sách chữ như truyện ngắn/dài.... thì cứ kindle. Thực sự mình chưa sở hữu kindle nhưng hôm rồi có đứa bạn xài thì thấy mê (whitepaper).
Ps: mình xài ereader từ 2010 đến nay nhưng chỉ dòng Sony thôi. Prs600 rồi sau đó là T1.
http://nguoibaotin.blogspot.com
Using TapaTalk
nguoibaotin.blogspot.com
MrCent
TÍCH CỰC
7 năm
Các bác đã khắc phục đc chưa
Bây h đã nhớ ra cách xử lý, phải thay font từ trong hệ thống, thay từ nickel.txt, cả libnickel.so.1.0.0.txt, rồi tạo file update KoboRoot.tgz

May là tớ vẫn giữ nguyên đống đã chỉnh sửa, hồi đấy mò mẫm mãi, phải thay hết font trong hệ thống sang Arial, xong áp dùng thêm cả chiêu copy font tiếng Việt xếp đầu tiên, thì mới khắc phục đc lỗi font title, mục lục cả từ điển

2 bác dùng máy gì, để tớ tạo sẵn cho file update luôn, chỉ việc copy vào máy rồi reset thôi, lưu ý kiểm tra firmware, nếu đúng 3.19.5761 thì tớ làm đc luôn cho, còn cao hơn thì phải ngâm cứu đã

Còn muốn an toàn thì các bác tự mò mẫm ngâm cứu trong topic này
https://www.mobileread.com/forums/showthread.php?t=219158
MrCent
TÍCH CỰC
7 năm
@duongqw Bác dùng máy gì nhỉ, cả firmware 3.9 hay 4.2? 😁
Mà bác vẫn làm theo cách đấy hay cách khác, cả bác có chỉnh sửa mấy file text trong source ko, cho tớ xin để ngâm cứu phát, con h2o tớ làm lại lại ko chịu nhận mới đau :v
Vudinhthinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MrCent Bác cho em xin file nickel.txt, libnickel.so.1.0.0.txt bác đã chỉnh sửa font cho em xin với. Cảm ơn bác.
MrCent
TÍCH CỰC
7 năm
@Vudinhthinh Tớ còn giữ 2 bản này thôi, 2 nền firmware khác hau nên phải chỉnh khác, bác nhớ kiểm tra chuẩn trên thiết bị nhé
http://www.mediafire.com/file/1yq2itlblx7eu98/.Nickel+Arial+Unicode+by+Cent+(3.19.5761).zip
http://www.mediafire.com/file/e0lb630m1bzy1oi/.Nickel+Arial+Unicode+by+Cent+(4.3.8842).zip
Vudinhthinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MrCent Cảm ơn bác nhiều.
duongqw
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình dùng kobo aura, fw 3.19.5761
Mình làm theo cách trên mobiread
1. Reset máy
2. Cập nhật lên 3.19.5761
3. Chép 1 cuốn ebook tiếng việt vào máy, ebook dạng epub
4. Tạo thư mục Fonts (nhớ có s) trong thư mục gốc của máy và chép font bookerly vào đó (font này tìm trên mạng, chép 4 file font bookerly vào thẳng thư mục Fonts mới tạo)
5. Chép file KoboRoot.tgz (tải ở đây https://www.mobileread.com/forums/showthread.php?t=278392 bài #10) chép vào thư mục .Kobo
6. Lúc eject kobo ra máy sẽ tự khởi động lại và cập nhật
7. Lúc này màn hình chỉ toàn ô vuông, vào cuốn sách tiếng việt vừa mới chép vào chuyển sang fonts bookerly rồi đợi khoảng 5p để máy load font
8. Ra màn hình chính là máy hiển thị tiếng việt đúng font rồi
9. Xoá cuốn sách vừa chép đi, cuốn đó sau khi làm xong là bị hư rồi, chép sách khác vào đọc như bình thường
Nếu vẫn không được thì báo lại mình
MrCent
TÍCH CỰC
7 năm
@duongqw Thx bạn, cách này lợi thế ko phải chỉnh sửa nhiều file text
Bạn vẫn có thể để nhiều font, miễn font đầu tiên trong list có hỗ trợ tiếng Việt (mình có thể rename bằng app cho font sở thích lên đầu ) 😁

Tớ vọc vạch nhiều, lúc đầu còn tưởng lỗi luôn cái Kobo Start Menu vì lỗi ô vuông ngay từ đầu, may mà vào từng ứng dụng vẫn bình thường, chứ mất cái đấy chắc cũng ko dám hy sinh

Anw, thx bạn nhiều nhiều :D
MrCent
TÍCH CỰC
7 năm
@duongqw À máy tớ bị 1 vấn đề là xong xuôi hết rồi thì tất cả các file epub copy vào đều toạch hết, chứ ko phải chỉ có 1 file mẫu lúc đầu
Đã thử từ fw 4.2.8432 rồi quay về 3.19.5761 đều bị lỗi hết

Vẫn có thể đọc được bằng KoReader hoặc CoolReader, nhg riêng nickel gốc thì tịt :v
Tớ khắc phục tạm bằng Calibre, send to device để ra định dạng kobo epub thì ngon, nhg file copy vào cả down về máy (file epub thường) thì chịu :v
P/s: máy Kobo Aura H2O
duongqw
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MrCent Đúng rồi, mình cũng bị lỗi này, mình khắc phục y hệt bạn kobo epub vừa load trang nhanh hơn, vừa không lỗi, coi như fix hoàn toàn rồi
MrCent
TÍCH CỰC
7 năm
@duongqw Ừ tạm thời chưa có cách nào khả dĩ hơn, thế cũng là tương đối hoàn thiện rồi 😁
Mới có fw 4.3.8842 đấy bác, tét thử xem, trông Hómcreen hơi khác 1 tý, ko biết còn thêm đc tính năng nào ngoài bàn phím cả Homescreen ko
mình chép file KoboRoot.tgz vào máy xong là bị như vầy luôn, giờ phải làm sao đây ạ
duongqw
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Bi Quắn Bạn bấm nút reset rồi làm lại từ đầu xem sao
Các bạn cho hỏi con Kobo Aura One này đọc mấy file chuyên ngành như báo cáo khoa học có tốt không?. Tại mình cần một con đọc paper/ các cái sách tham khảo Tiếng Anh mà con Kindle có vẻ nhỏ quá 😁.
Tài liệu của mình định dạng PDF, độ dài dao động từ 10-900 pages.
Cảm ơn mn.
Mua cái Sony 13.3" mới ra đó, viết luôn còn được nữa là
Mua cái Sony 13.3" mới ra đó, viết luôn còn được nữa là
@harry.pham16 Tiền bạn. Gần 1000$ nó khác nhiều so với 300$ chứ.
@huyanh995 Giá $700 mà chỉ sắp bán ở Nhật thui, tui ở bên Mỹ chắc còn đợi mút mùa nữa.
Định mua cái Kobo Aura One ma fnhaf còn cái Paperwhite với Voyage nên sợ phí.
@harry.pham16 Chắc mình lại về Kindle thôi, con Kubo kia cũng ngon nhưng nhìn lại cách nó load pdf chán quá. Cài KoReader vào thì lằng nhằng.
Thôi pdf lại chịu khó in ra đọc vậy 😁.
@huyanh995 iPad Pro 12.9 đi. Tui xài Paperwhite (hết xài) và Voyage đọc sâch văn học còn i{ad Pro 13.9 đọc sâch giáo khoa đại học pdf có màu
Chào mọi người, mình vừa tậu con Kobo Aura One hôm qua, sau 1 đêm vọc vạch mình có 1 số nhận xét sau đây:
1. Con này tuyệt vời để xem truyện tranh, tốn chút thời gian convert từ truyện rar sang cbz là đọc ngon lành, chuyển trang nhanh với những file cbz lên đến vài trăm MB
2. Khá thất vọng về khả năng đọc truyện chữ:
- file prc, epub thì thời gian chuyển trang tính bàng vài giây.
- file mobi thì chuyển trang nhanh, bù lại thời gian load tính bằng vài chục giây.
Bác nào có kinh nghiệm đọc truyện chữ trên con kobo hỗ trợ mình với, mua con này về chủ yếu đọc truyện chữ mà ai ngờ fail thế này, truyện tranh thì để vô cho nó đỡ trống dung lượng thôi chứ truyện chữ thì 100 MB là đọc lòi mắt rồi 😁.
Vudinhthinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vbdev Dùng calibre chuyển sang định dạng .kepub
Thank bác, đã load nhanh qua trang nhanh, tuy nhiên vẫn còn thỉnh thoảng mở mấy file kepub mới thì bị restart lại máy (hiện 5 hình vuông loading), vậy cũng tạm rồi.
Chưa tính cài Koreader, vì bản chất máy đọc sách là đơn giản hóa để đọc sách mà phải cài thêm soft thì chưa muốn thử lắm 😁.
Vudinhthinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vbdev Vụ mở file kepub mới bị restart do firmware đó bác (máy mình firmware 4.3.9084 bị như vậy). Bác chuyển sang firmware khác đi.
Đã thử với firmware mới nhất 4.4.9349 tìm được trên mobileread vẫn bị lỗi restart, nhưng restart file nào thì chịu khó copy đè thêm 1 lần (hoặc nhiều hơn) thì nó lại hết lỗi restart, giờ mới hiểu sao con này ít phổ biến hơn con kindle nhiều, lỗi lặt vặt nhiều quá, nhưng nếu xài rồi thì thích con này hơn, bộ nhớ to, màn hình bự 😁.
À mà mình copy tay chứ ko dùng calibre copy, không thích cái kiểu chia folder của nó rối rắm quá :eek:
Vudinhthinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@vbdev Mình đang dùng 3.19.5761 rất ổn không bị lỗi như thế. Firwmware đời sau hay bị lỗi restart. Kobo như android khả năng tùy biến cao, tìm cách patch firmware nữa (rất đơn giản) để được như ý.
tmn
TÍCH CỰC
5 năm
@Vudinhthinh Kobo mini đang ở fw 3.4.1 có về được bản 3.19... ko bạn?
Mình đã pack được 1 bản pack - có thể áp dụng được cho tất cả các fimware mình mới thử nghiệm trên bản 4.4.9344 - Mình dùng kobo aura ( vì chưa có điều kiện để test các máy khác nhưng mình nghĩ là ok)

Fix được tiếng việt hoàn toàn từ nội dung đến tiêu đề cũng như menu của sách không bị lỗi 99% read và cũng không cần phải convert epub sang kpub qua calibre

Bước 1. Đảm bảo máy đã có sẵn một cuốn sách tiếng việt với font Noto Serif

Bước 2.
Kết nối Kobo với máy tính và
Tạo thư mục fonts trong kobo ngang hàng với .kobocopy font NotoSerif vào đó

Bước 3.
Copy 1 cuốn sách vào kobo

Bước 4. Eject kobo ( nếu là máy vừa factory reset thì vào wifi đăng nhập các kiểu ) và đợi máy tự update

Bước 5. Kết nối kobo với máy tính lần nữa

Bước 6 : Tải file Root theo link này

Bước 7 : Kết nối Kobo với máy tính, Copy file KoboRoot.tgz trên vào thư mục .kobo

Bước 8 : Eject
, ngắt kết nối, Lúc này kobo sẽ tự update và khởi động lại,
khi khởi động lên thì font chữ hệ thống chỉ toàn ô vuông, Lúc này các bạn bấm vào cuốn sách và thấy rằng sách trắng tinh bấm thêm 1 cái nữa vào màn hình và chọn icon Aa chọn font Noto Serif, ngồi chờ một lúc để cho font của máy trở về bình thường thay vì ô vuông như lúc nãy.

Về màn hình home, hay vào book list, kiểm tra xem đã đầy đủ tiếng việt chưa.

Lưu ý Các bạn có thể sử dụng font khác nhưng không nên dùng Bookerly vì có một dev nói là có nhiều bug với font chữ đó. Và trong folder fonts lúc pack chỉ để 1 bộ font duy nhất.
Sau khi pack xong có tiếng việt rồi thì bạn có thể copy thêm font khác nếu muốn.

Các bạn muốn cài từ điển việt anh - anh việt thì xem ở đây và làm theo sau khi đã dùng pack của mình thì bỏ qua bước 2 ở phần hướng dẫn của bài đó

---------------------------------------
Mình giải thích bản pack này có gì khác với các bản pack các bạn đã dùng và đã bị lỗi 99% read ( sách trắng)
Mình có download file của các dev trước về mở ra xem
và thấy 1 lỗi nho nhỏ đó là dev trước đổi tên folder fonts thành fontsx điều này dẫn đến việc máy sẽ bị thiếu thư mục fonts để hoạt động và gây ra tình trạng 99% read
Mình khắc phục bằng cách thêm 1 dòng lệnh sau khi đổi tên fonts thành fontsx sẽ tạo thêm 1 folder fonts mới ( rỗng ) và thế là bài toán được giải quyết.
@haidinhtuan Mình không hiểu ý bạn lắm. Cách này fix gần như hoàn toàn có 1 lỗi nhỏ đó là mỗi lần reset lại thì sẽ bị thành ô vuông và phải chọn lại font 1 lần nữa
haidinhtuan
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Cái Định Mệnh À ý mình là thế này bạn ạ, khi kết nối vao máy tính nó có hiện chữ như thế này không hay chỉ hiện ô vuông hả bạn?

@haidinhtuan à cái này nó hiện ô vuông bạn ạ 😔 nó nằm ở phần khác mình vẫn chưa nghiên cứu ra :(
bustalyme
TÍCH CỰC
7 năm
@Cái Định Mệnh Cảm ơn bài post đầy công phu của bạn. Bạn cho hỏi cách này đã hoạt động trên firmware 4.5 chưa?
Sao mà thấy ớn thế này :v Mình khoái màn hình to, từng nghĩ sẽ đem về một em kobo aura h2o. Mà máy bị lỗi vặt thế này thì dễ điên tiết.
Không biết Kobo có cái vụ đọc sach word wise như bên kindle ko nhỉ

nếu có mình sẽ tim hiểu xây dựng kho sách gốc kobo cho mọi ng ở Group

https://www.facebook.com/groups/yeukindlevietnam
tanosizin
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thấy bên đây có bán máy đọc sách kobo aura one bản 32g nè bạn: https://momotaro.vn/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019