[KỸ NĂNG BIKER] PHẦN 1: LÊN KẾ HOẠCH, BẢO DƯỠNG XE VÀ KỸ THUẬT SỬA XE, THAY PHỤ TÙNG CƠ BẢN

19/1/2017 7:39Phản hồi: 50
[KỸ NĂNG BIKER] PHẦN 1: LÊN KẾ HOẠCH, BẢO DƯỠNG XE VÀ KỸ THUẬT SỬA XE, THAY PHỤ TÙNG CƠ BẢN
Phượt là một nghệ thuật, và anh em biker đều là những “nghệ sỹ” với hiểu biết sâu rộng và thông thạo nhiều kỹ năng khác nhau. Castrol Bikers Vietnam xin tổng hợp và chia sẻ dưới đây những kỹ năng cơ bản mà anh em biker nào cũng cần trang bị để chuẩn bị tốt cho một chuyến đi suôn sẻ và nhiều kỷ niệm đáng nhớ.

#1: KỸ NĂNG LÊN KẾ HOẠCH

Đây được xem là phần quan trọng nhất của mỗi chuyến đi, dù với những cao thủ hay những người mới đi phượt lần đầu. Trước khi đi các biker nên tìm hiểu thật kỹ nơi mình sẽ tới như: các cung đường, địa điểm dừng chân phù hợp, v.v. Anh em có thể tham khảo kinh nghiệm được chia sẻ từ các biker đi trước tại www.hanhtrinhbiker.com, cộng đồng biker lớn nhất tại Việt Nam.

Sau khi đã tìm hiểu về địa điểm thì các biker cần vạch ra lịch trình cụ thể, xác định thời gian xuất phát, địa điểm dừng chân và luôn có phương án dự phòng cho trường hợp hư xe hoặc trời mưa.

# 2: KIẾN THỨC CHUNG VỀ XE MÁY VÀ HIỂU RÕ TÌNH TRẠNG “BẠN ĐỒNG HÀNH” CỦA MÌNH

Anh em phải thật sự hiểu rõ về “bạn đồng hành” cho hành trình sắp tới. Quá tốt nếu đó là chiếc xe anh em sử dụng hàng ngày, lúc này chỉ cần ghé qua những cửa hàng sửa xe uy tín của Castrol để bảo dưỡng đầy đủ là yên tâm khởi hành thôi. Anh em tham khảo danh sách này tại www.suaxechuyennghiepcastrol.com.

Nếu xe sắp sử dụng là một chiếc xe khác thì anh em nên lái thử một quãng đường ngắn để đảm bảo quen xe. Sau khi lái thử, nếu cảm nhận có gì khác thường thì phải kiểm tra lại rồi mới bắt đầu chuyến đi.

Một số hạng mục bảo dưỡng cần lưu ý:

· Bơm 2 bánh xe trước, sau đúng áp suất: giúp xe vận hành trơn tru, không bị xóc, và ít bị “ăn đinh” hơn.

· Thay nhớt máy đầy đủ: Anh em nên thay nhớt sau mỗi 1.000km, hoặc nếu tiết kiệm thì tối đa là 2.000km, không nên chạy quá mốc này. Đối với các biker tự thay nhớt tại nhà, anh em nên xem qua những lưu ý khi phân biệt sản phẩm nhớt chính hãng tại www.phanbietcastrolchinhhang.com.

· Bôi trơn xích. Xích cần được bôi trơn sau mỗi 500km để xe vận hành được trơn tru, đồng thời giúp tăng thêm tuổi thọ của bộ nhông xích.

· Kiểm tra đèn pha, đèn xi-nhan, đèn chiếu hậu. Nếu thiếu một trong những loại đèn này thì chuyến đi của bạn sẽ trở nên nguy hiểm hơn.

Quảng cáo

· Vệ sinh lọc gió. Lọc gió thường phải được vệ sinh hoặc thay thế trong tầm 15.000-20.000km để đảm bảo xe không bị thiếu gió, gây hao xăng và yếu máy.

#3: KHẢ NĂNG TỰ SỬA XE VÀ THAY PHỤ TÙNG CƠ BẢN

Các biker nên mang theo các phụ tùng thay thế cơ bản để có thể tự sửa xe trong trường hợp bị hỏng xe giữa nơi đồng không mông quạnh, lạ nước lạ cái không tìm được chỗ sửa.

Các loại phụ tùng và đồ nghề cơ bản gồm:

· 1 cái bugi

· 1 cái ruột xe hoặc dụng cụ vá xe không ruột

Quảng cáo

· 1 cái bơm hơi mini

· 1 đầu mở bugi

· Cờ lê các cỡ 14,17,19: mỗi loại mang 1 cây, dùng khi tháo bánh xe

· Kềm, dùng để nhổ đinh

Thành thục 3 kỹ năng trên đây, các biker đã hoàn thành 60-70% những gì cần thiết để tạo nên một hành trình suôn sẻ và hoàn hảo cho mình. Cùng chia sẻ với Castrol Bikers Vietnam những kỹ năng khác mà anh em nghĩ một biker nên có tại đây nhé.
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lại thêm 1 bài viết quá hay nữa của Castrol Bikers Vietnam (Y)
sắp tết rồi, mọi người cũng nên kiểm tra lại con xe của mình 😁
đang đinh cuối tuần này tuốt lại con xe máy thì đọc đc bài này 😁 quá hay
gãi đúng chỗ quá bác thớt 😆
xe bánh hơi thông thường chế thành bánh đặc ko ruột đc ko nhỉ ?
@Từ A đến Z sao vừa :|
PHƯƠNG ÁN DỰ PHÒNG, mình thấy với 1 số bạn vẫn là 1 điều xa xỉ lắm :v
@Triển Hộ Vệ tuổi trẻ mà, nhiệt huyết lắm, cứ thích là đi ko cần phải suy nghĩ nhiều :v
khi đã đi nhiều thì tự khắc thấy việc lên kế hoạch dự phòng là quan trọng thế nào .
tui bị một lần, đi phải đường đang thi công, mà người ta thi công theo đoạn, cứ 2km là gặp công trường trên đoạn đường ~50km =)) ôi trời ơi, hành trình kéo dài ra thêm hơn 2 ngày vì mệt đi ko nổi.
@Triển Hộ Vệ bác vẫn đi típ à, gặp mình chắc quay về mất 😆
@Tình Vạn Đêm lỡ đi hơn nửa đường rồi nên đi típ, đó là bài học, cho nên bây giờ mình luon có kế hoạch nếu trễ hành trình thì phải làm sao.
@Triển Hộ Vệ có đi mới biết, chứ có mấy ông ngồi gõ bàn phím mới ghê :v
@TrươngTrọngHữu đời người phải có vài chuyến đi chứ :p
qua tết này định ra Vũng Tàu chơi, cỡ mùng 8. Không biết có bác nào rành, ở VT mùng 8 có đông người không vậy ?
@ĐốBiếtTuiLàAi chắc cũng đỡ, vì cỡ đó bắt đầu trở lại công việc thường nhật rồi .
@Anh Hai Lúa ^^ cũng hên xui à :v tại nếu người ta cũng nghĩ như bác là ngày đó do đi làm nên ít người, xong người ta lại đi ngay ngày đó :v hoá ra đông 😆
@ValakCongNghe tui thấy luôn luôn đông, chỉ là đông và quá đông thôi :v
@LanLăngVương chuẩn, giờ chỉ muốn lên núi :v mà núi chắc cũng đông ko kém :|
@Alistarrrr đọc cmt mấy ông sao thấy mâu thuẫn quá, người kêu đi đi, người kêu ở lại vì đông .
lên hanhtrinhbiker.com xem có cung nào ở VT ko, rồi tham khảo 😃
tui cần một con xe ưng ý thôi.. là đi tới đông cũng đc..
Các loại phụ tùng và đồ nghề cơ bản gồm:
· 1 cái bugi
· 1 cái ruột xe hoặc dụng cụ vá xe không ruột
· 1 cái bơm hơi mini
· 1 đầu mở bugi
· Cờ lê các cỡ 14,17,19: mỗi loại mang 1 cây, dùng khi tháo bánh xe
· Kềm, dùng để nhổ đinh

Vác mớ đây theo cũng nặng à @@
@Celeb nghe ghê quá nhỉ 😃) mà bác ở đâu, bữa nào lặp kéo đi chung
@Vĩnh Nhân Nguyễn nghe đại bàng là khoái liền ha :v
@Hồn Thạch trường hợp này nên đem theo 1 chai nhớt Castrol "nhớt vàng óng ánh" =))
@Ngọc Thanh Ng. tui thích suy nghĩ của bác 😆 muahaha
lúc trước tui cũng có đọc một vài chia sẻ về kinh nghiệm đi phượt của một bác, bác ấy khuyên khi đi nên đem theo một vài cái bao cao su các bác ạ 😆
@Trương Thanh Trà à cái này thì mình có đọc qua vài bài, bcs có rất nhiều tác dụng luôn ấy.
mấy ông thông não tôi phát :v tôi tưởng chịch nhau mới cần bcs chứ :v
mấy ông bàn đi đâu vậy ? @@
@Tiến Là Tui thì thớt bảo anh em chia sẻ kĩ năng biker cần có mà :v
@Thông Cả Thế Giới tôi nghĩ ít người biết 😆
@Thông Cả Thế Giới thánh này Thông Cả Thế Giới chắc nên rành ? @@
hehe, lấy 1 bài trên kênh 14 cho các bác đọc, muôn biết thêm thì gg nhé :p
@Trương Thanh Trà bá đạo thật =)) sợ mấy bác luôn :v
chắc kinh nghiệm đi phượt tích luỹ cả ngàn năm :v
@Triển Hộ Vệ nó thuộc kĩ năng sơ cứu vết thương nếu có tai nạn nhiều hơn, nên rất cần thiết đấy. :p
@Trương Thanh Trà tks bác nhé :v có đi với bồ thì nhớ lưu ý nhe mấy thanh niên :v
nói gì thì nói nên chuẩn bị đầy đủ trước mỗi chuyến đi nhé các bác, đừng để gặp chuyện mới lo ;)
KỸ NĂNG BIKER : đi phượt nhớ mang bao cao su @@ nghe nó sao sao ấy, nhưng mà hay =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019