Kỹ thuật chụp ảnh bình minh và hoàng hôn trên biển với máy ảnh chuyên nghiệp

aurorastephen121
16/4/2014 2:40Phản hồi: 160
160 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhtu.vn9x
ĐẠI BÀNG
10 năm
quá đẹp 😃
club_k
ĐẠI BÀNG
10 năm
Quá đẹp
bufalo1703
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác có cho em mấy tấm gốc về làm hình nền được ko.em khoái thể loại hình này lắm :p
Không phải photographer nhưng công nhận mấy tấm trên của các bác đẹp thật, lấy làm wallpaper cho máy tính luôn.😆
tuyệt vời ông mặt trời :3
cơ mà đang cố phấn đấu 1 bộ như bác thớt :v
GordonTat
ĐẠI BÀNG
10 năm
Bài này rất có ích cho anh em chụp phong cảnh nhất là chụp Hừng Đông và Hoàng Hôn. Hãy lưu ý: nếu các bạn chơi Nikon với Len 14mm -24mm hay Canon 16mm - 35mm nên mua filter 100mm để ko bị tối 4 góc.
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@GordonTat dưới 17mm thì phải là 150x150mm trở lên bác ơi...
Thanks bài viết của bác rất hữu ích cho các bạn đang bước chân vào nhiếp ảnh như em hjhj
chả đu theo
leminhchuoi
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đẹp nhưng thấy bãi nào cung giống bãi nào, chỉ đơn giản là chụp phơi sáng có thêm các thiết bị phụ trợ.. khuyên người chơi nên chọn body full của nikon nhưng về lens thi toàn thấy của canon và toàn body crop..
Cầm máy cứng quá. Quá đẹp
cho em hỏi ngu xíu nha , tấm ảnh có mấy cái thuyền đó nó có di chuyển không vậy ? tại em thấy nó không bị mờ nhiều .
Vote up cho bác, bác hoàn toàn không biết dùng Photoshop nhưng là thánh Lightroom thì cũng như nhau cả thôi 😃 tên phần mềm của nó là Adobe Photoshop Lightroom mà 😃
[
Bác có thể chứng minh Lee ám xanh ko? Hay chỉ là nghe nói? Cách bác nói là mình biết ngay bác tham gia LS.
À, chắc bác nói về filter ND, người ta đang nói về Lee, tức là nói về nhiều loại filter, trong đó GND là chính yếu cho chụp bình minh và hoàng hôn. Bác lại phán Lee ám xanh, câu phán của bác cũng xanh rờn, làm người xem giật mình.
Lee chỉ có Big Stopper là ám xanh như bác nói, nhưng thưa bác có cái filter 10 stop nnào không ám màu đâu chứ, Lee BS ám xanh dương, chỉ cần chỉnh nhiệt độ màu tới khoảng 7000K là xong. Bác kể ra Singhray và Formatt, e xin thưa là Singhray ko có filter 10 stop và Formatt ám xanh lá, rất khó xử lý triệt để
Nếu nói filter ND tốt nhất thì mình ko dám phán bừa, nhưng Formatt còn khuya mới dám so sánh với Schneider IRND bác ạ
phat277
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Filters cách e nói thì rõ ràng quá r, e ghi là em tham gia mà... Với lại nghe kiểu bác nói tham gia thì xấu, bác có định kiến gì chăng? Còn về những ý kiến của bác, có 1 bác ở dưới trả lời hộ e r
ND của Formatt thì cũng ám màu, nhưng là ám hồng, dùng chụp trời nó lên màu đẹp, ko như của Lee, nhiều bác bên LS đã bỏ Lee để dùng cái khác
@phat277 À ko, bạn hiểu sai ý mình, ko có gì xấu cả.
Formatt ám màu hồng đẹp á? Có phải bạn nói Formatt HD ko? Nếu đúng thì sorry bạn, đừng thuật lại lời người khác mà ko biết chắc đúng sai. Nó ám đỏ rực, rất khó chịu ạ. Hãy xem nhiều hình trên LS đợt đi chụp vừa rồi sẽ rõ, ông nào đó nói câu mà bạn "thuật lại" cũng đã thừa nhận Formatt HD ám màu nặng rồi ạ. Ám màu như Formatt HD thì mình sẽ chọn Cavision thay thế, giá = 1/2 😁
Nhưng thôi, bỏ qua chuyện ám màu đi, nó ko có gì to tác cả, trừ khi ám quá khiếp, còn nhẹ nhẹ thì xử lý cũng dễ.
@phat277 Bác ơi, bác đừng nặng nề quá.
Em đã từng gặp bác chụp dùng búa xua cả LEE, Cokin, Hitech, bác ấy có mấy bộ trong túi, cứ bẩn lại thay nên ko biết ảnh nào chụp bằng cái gì. Mà ảnh bác ấy chụp ra thì chả ai chê được câu nào, thậm chí hãng Sigma còn viết Email hỏi mua ảnh để quảng cáo cho ống kính!
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
10 năm
ND LEE rẻ hơn, GND Hitech rẻ hơn

Ám màu của LEE & Hitech
ND: http://photography-on-the.net/forum/showthread.php?t=1310010
GND: http://www.ronterburg.com/2012/04/quick-comparison-lee-and-hitech-filters/

con này là con gì vậy bác? :-/

http://www.bhphotovideo.com/c/product/980574-REG/singh_ray_r_503_100mm_x_100mm_10.html
@phongtranvn Ồ, vậy có lẽ là nó mới, trước đây không có. Nhưng cái giá phê nhỉ
nhưng giá thiết bị không đẹp chút nào cho sinh viên 😔
Nhiếp ảnh phong cảnh thì phơi sáng (ngày hay đêm) là thể loại không thể thiếu đối với người đam mê (bên cạnh các thể loại khác!). Trường hợp của chủ topic trên đây là phơi sáng với ống kính siêu rộng ( ultra ultra wide: 14-20mm trên fulfram). Ngoài các kỹ thuật chụp kèm thiết bị đi kèm như trên thì việc vô cùng quan trọng để có bức ảnh đẹp là chọn bố cục của ảnh dùng ống kính siêu rộng. Một bố cục có đầy đủ yếu tố chủ đề ở tiền cảnh,trung cảnh và background với tỷ lệ một cánh hài hoà không làm bức ảnh có khuynh hướng bị bẹt thiếu chiều cao trong bố cục ( do đặc điểm của góc siêu rộng đẩy cảnh xa đi rất xa và kéo cảnh gần đến rất gần và lùa ảnh vào trung tâm!). Với len siêu rộng sẽ cho ra bứt ảnh không thể nhìn thấy bằng mắt thường ( chỉ tương đương góc nhìn 50mm), và biết lựa chọn bố cục sẽ có ảnh tuyệt đẹp!
Ken_2912
ĐẠI BÀNG
10 năm
Má ơi, em đã có idol....
Bài chia sẻ hay quá, +1 cho bác chủ 😃
Sh7ng
ĐẠI BÀNG
10 năm
Phơi sáng lâu nên nhìn nước biển rất ảo, cứ như mây... Tuyệt vời... 😁
vthuy
ĐẠI BÀNG
10 năm