Kỹ thuật mới hứa hẹn điều trị mù màu bẩm sinh bằng liệu pháp gen

ND Minh Đức
31/3/2015 8:12Phản hồi: 46
Kỹ thuật mới hứa hẹn điều trị mù màu bẩm sinh bằng liệu pháp gen
Nếu không nhìn thấy con số bên trong, bạn đã bị mù màu

Nhóm các nhà nghiên cứu tại Đại học Washington vừa hợp tác với nhóm hãng công nghệ sinh học Avalanche Biotechnologies nhằm phát triển liệu pháp gen chữa trị cho những bệnh nhân mù màu bẩm sinh. Mục tiêu của họ là phát triển một công cụ tiêm chất mang gen vào võng mạc thông qua thủy tinh thể, kích thích sự phát triển của các thụ thể hình nón nhằm giúp bệnh nhân có thể phục hồi chức năng màu sắc như người bình thường.

Những người mắc mù màu bẩm sinh chỉ nhìn thấy được 1% những màu sắc mà người bình thường nhìn thấy và điều này ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống của họ. Điển hình như họ không thể nào làm việc trong ngành hàng không hoặc kỹ sư điện, thậm chí là khả năng quan sát vào buổi tối cũng kém hơn người bình thường khiến họ dễ lâm vào tình huống nguy hiểm hơn. Nguyên nhân là của bệnh mù màu là do đột biến 1 gen trên nhiễm sắc thể Y nên chỉ có nam giới (XY) mới mắc chứng bệnh bẩm sinh này.

Do đó, các nhà nghiên cứu thị giác Jay và Maureen Neitz đến từ Đại học Washington đã tìm cách dùng liệu pháp gen để chữa trị căn bệnh bẩm sinh này. Cách đây 6 năm, trong một thử nghiệm, các nhà nghiên cứu đã dùng biện pháp cấy ghép thêm gen vào võng mạc của một con khỉ nhện bị mù màu bẩm sinh để giúp có thể nhìn thấy được bình thường. Sau khi được cấy ghép, gen thêm vào sẽ bổ sung thêm các thụ thể hình nón trong võng mạc (bộ phận trong mắt giúp cảm nhận màu sắc) của con khỉ và phục hồi chức năng màu sắc như những cá thể bình thường khác.

Thành công của thí nghiệm trên đã mở ra một triển vọng mới của nhóm, hứa hẹn sẽ được áp dụng tương tự trên con người. Tuy nhiên, vấn đề phát sinh là cách làm này cần phải phẫu thuật võng mạc - một thủ tục có mức độ xâm lấn và nguy hiểm cao. Do đó, nhóm đã hợp tác với hãng công nghệ sinh học Avalanche Biotechnologies nhằm phát triển một công cụ giúp họ tiêm một chất mang gen vào võng mạc thông qua thủy tinh thể mà không cần phẫu thuật. Các nhà nghiên cứu hy vọng rằng các thử nghiệm lâm sàng trên người sẽ được thực hiện trong vài năm tới. Nếu thành công, đây sẽ là một biện pháp đơn giản, hữu hiệu để chữa trị cho những bệnh nhân mắc mù màu bẩm sinh.

Tham khảo NPR
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

huy639
ĐẠI BÀNG
9 năm
số 21 hay 74 😁 số nào cũng mù một nữa
con số.... 74 ... phải không các bác... hồi hợp quá...
😁 khối bác phát hoảng khi nhìn vào cái hình.
21
KevinBui1111
ĐẠI BÀNG
9 năm
May quá mình nhìn ra được con số 19
T-Kid
ĐẠI BÀNG
9 năm
Trò mèo, chính xác là số 69 nhé, ai ko thấy số 69 là mù màu rồi.
@T-Kid Đề nghị bác MOD cho đáp án kẻo diễn đàn loạn lên hết...
Trong trường hợp bác nào mù màu thật... thì em bật mí địa chỉ email ông bác sĩ chuyên khoa mắt chữa hay lắm... ndminhduc@tinhte.vn...
storm487
ĐẠI BÀNG
9 năm
Chính xác là 74 nhé, cái này hồi trước mình kiểm tra rồi, đọc số là đơn giản nhất đó ...
giangqaz
ĐẠI BÀNG
9 năm
Detected :v
Mình thì biết là mù mầu rồi
Nhưng k phải là chỉ nhìn đc 1% như mod nói. 1% là tỉ lệ nam giới bị thì phải
tamuct
TÍCH CỰC
9 năm
Thanks mod vì bài viết

Klq: nhưng hình này nhìn như mặt đồng hồ của apple
chỉ nam giới mới bị, sinh ra là con trai đã bị thiệt thòi (troll)
far
Trứng
9 năm
Chào tất cả các bạn.hình ảnh của a mod là 1 trong hơn chục hình hình của test ishihara.Các bạn nhìn vào hình đó chưa đủ nhận định các bạn bị khuyết màu
storm487
ĐẠI BÀNG
9 năm
@far ai mà không đọc được con số đó thì xác cmn định rồi bác ạ 😁
far
Trứng
9 năm
@storm487 Trong test ishihara bạn phải trả lời thêm nữa kèm theo đó là có hình vẽ bạn phải vẽ được
storm487
ĐẠI BÀNG
9 năm
@far Nếu không đọc được số thì cần gì kiểm tra hình vẽ nữa bác 😁
far
Trứng
9 năm
@storm487 Theo quy tắc chuẩn bạn đọc gần hết các số và vẽ từ đó mới xem bạn bị khuyết màu gì.
far
Trứng
9 năm
Các bạn không nên nhìn qua màn hình máy tính và smart mà đọc nó lên.
Em đoán là em ko mù màu và thấy số 74. Mà sao lại là 21 đc nhỉ.
storm487
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Deathnam9x Bị mù màu đỏ - xanh lục sẽ thấy số 21 theo bảng ishihara
vecon93
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Deathnam9x
mời tham khảo 😁 https://www.tinhte.vn/threads/ban-co-bi-mu-mau-gioi-thieu-nhung-ung-dung-hay-cho-nguoi-mu-mau.1226553/
far
Trứng
9 năm
Để chuẩn đoán đoán khuyết màu bạn phải đạt yêu cầu sau.
1.khoảng cách nhìn
2.ánh sáng
khuyết màu có thể nói là nó cản trở ,ảnh hưởng cuộc sống bản thân người đó.Nhưng mình nghe tin này rất mừng cho ai đang bị.
Vậy khổ thân bác 21 rồi
Cứu với. Mình nhìn ra 1 hotgirl khoả thân bên cạnh số 4 😃
kacer
ĐẠI BÀNG
9 năm
69 thì phải... :3 sao các bác lại bảo 74. mình bị mù màu rồi sao :3
Reltih
TÍCH CỰC
9 năm
Đoạn này chứ nhiều thông tin sai:
1. Mù màu có nhiều loại. Không phải mù màu nào cũng như nhau. Ko phải cứ mù màu là chỉ nhìn thấy 1% màu.
2. Nữ cũng có thể bị mù màu nhưng hiếm hơn nam. Ngay trong bài gốc cũng nói là gen này nằm trên NST X chứ ko phải Y.
3. Có loại mù màu giúp nhìn đêm tệ hơn nhưng cũng có loại giúp nhìn đêm tốt hơn.
http://www.colourblindawareness.org/colour-blindness/types-of-colour-blindness/
http://colorvisiontesting.com/color2.htm
https://www.joedolson.com/2010/10/color-blindness-myths-and-misunderstandings/
storm487
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Reltih mình chỉ biết bị mù màu là không thể làm một vài việc thôi, nhất là những việc liên quan đến màu sắc 😁
Eldimio
CAO CẤP
9 năm
@storm487 Suốt ngày vượt đèn đỏ thôi :D
nokishock
TÍCH CỰC
9 năm
@Eldimio Về vấn đề này thì không phải 1% người bị và Nam, Nữ gì mắc hết. Ngoài ra, Nữ bị bệnh này nặng và nhiều hơn Nam :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019