Kỹ thuật MRI tiên tiến sẽ giúp xác định khối u ung thư mà không cần sinh thiết

MinhTriND
4/1/2018 12:22Phản hồi: 23
Kỹ thuật MRI tiên tiến sẽ giúp xác định khối u ung thư mà không cần sinh thiết
Thông thường, khi các bác sĩ phát hiện trong bộ phận nào đó của cơ thể bạn có một khối u, họ sẽ yêu cầu tiến hành sinh thiết nhằm xác định xem khối u đó ác tính hay lành tính. Để tiến hành kỹ thuật này, bác sĩ sẽ gây tê hoặc gây mê tuỳ vào vị trí khối u, sau đó sử dụng các công cụ đặc biệt để lấy một mẫu mô từ khối u rồi quan sát dưới kính hiển vi để xác định xem có phải là ung thư hay không.

Vì là biện pháp xâm lấn nên nhiều người tỏ ra lo ngại khi được yêu cầu sinh thiết và trong một số trường hợp, bệnh nhân lại được khuyên hạn chế sinh thiết. Trong nỗ lực nhằm giải quyết sự phiền phức này, các nhà nghiên cứu đến từ Trung tâm Y khoa Đại học Texas Southwestern (Mỹ) đã phát triển một phương pháp hoạt động dựa trên công nghệ Chụp cộng hưởng từ (MRI) nhằm xác định chính xác thành phần và hoạt động của khối u mà không cần phải sinh thiết.

Mô phỏng quá trình sinh thiết khối u tuyến tiền liệt. Ảnh: Wikimedia

“Sinh thiết không phải không đau và khó chịu. Thực tế cho thấy một số bệnh nhân lựa chọn các giải pháp theo dõi ung thư đơn giản nhằm tránh sự đau đớn của sinh thiết”, Jeffrey Cadeddu, đồng tác giả của nghiên cứu cho biết. Kỹ thuật mới được gọi là Multiparametric MRI (mpMRI), hoạt động cùng với một thuật toán chẩn đoán hình ảnh MRI của khối u. Thử nghiệm của các nhà nghiên cứu đối với khối u trong thận cho thấy mpMRI cung cấp nhiều hình ảnh hơn và mối hình ảnh như vậy là nguồn thông tin vô giá để có thêm dữ liệu về mô, từ đó xác định khả năng khối u đó có phải là ung thư hay không.

Hiện tại, phương pháp này sẽ không thay thế hoàn toàn cho sinh thiết mà chỉ đóng vai trò là một bước kiểm tra bổ sung với mục đích giảm số lần thực hiện các sinh thiết không thật sự cần. Phương pháp mới của các nhà khoa học tại Texas Southwestern hiện giờ có thể xác định một khối u thận lành tính hay ác tính với độ chính xác lên đến 80%.

Nguồn: UT Southwestern
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

t2t393
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mẹ mình đang bị u não ác tính, khối u quá to, mình thề là ăn chay trường nếu mẹ hết bệnh và vẫn đang ăn, ca mổ mẹ em bác sĩ nói thành công rất thấp vì nó rất to, nhưng vẫn qua được, đã mổ lấy ra được khối u, nhưng không biết thời gian sau này thế nào, vẫn đang trong giai đoạn theo dõi.
Luchi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@t2t393 Mẹ mình thì bị khối u ở trực tràng, không mổ với hóa trị được vì sức khỏe yếu quá. Vô bv Chợ Rẫy như hành xác mình vậy, bệnh nhân đã yếu mà nó đá qua đá lại tùm lum. Máy bv hư không xạ trị đượcnó chuyển qua 115 mà không cho mình lấy hồ sơ đem qua đó, bs thì trả lời cộc lốc. Mẹ mình về luôn, ở nhà uống thuốc nam nhưng không thấy khả quan, giờ tới đâu hay tới đó. Đúng là bị bệnh mà vào bv công mới thấy cảnh khổ của người bệnh
t2t393
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Luchi Mẹ mình ở bệnh viện 115 ở đây tốt lắm, hôm bữa bác sĩ Chu Tấn Sĩ ổng xuống thăm bệnh nhân, mình nói mẹ mình nhà xa, điều kiện đi lại khó khăn, thế là chút có y tá xuống cho cuộc hẹn để mổ, và cho bác sĩ giỏi mổ, mổ xong, nghe bác sĩ mổ mẹ mình nói, ca mổ mẹ mình phải họp rất nhiều lần, ca này rất khó qua tỉ lệ rất thấp, to hơn quả trứng gà lại có mạn nhện, bác sĩ kêu người nhà chuẩn bị tâm lí chết trên bàn mổ nhiều lần, nhưng cũng thành công.
Mình ở xa phải coi nhà nên không bên mẹ được chỉ biết đi chùa, đọc kinh cầu an và hồi hướng công đức cho mẹ, cũng coi như giúp mẹ vui lòng, trước đây mẹ mình muốn mình đi chùa nhưng mình không thích đến những nơi ấy, mình lại không thích Phật giáo lắm, hôm bữa đó mẹ gần mổ, đáng lẽ ra không lên thăm mẹ trước khi mổ được vì phải lo cho em mình thi, ai ngờ có tin báo bão thế là mình với em chạy lên Sài Gòn thăm mẹ được vài tiếng đồng hồ, động viên mẹ mổ, cho mẹ có tinh thần, mình là dân gym ăn uống rất quan trọng, gym là mơ ước với mình, nên mình phát nguyện rằng nếu mẹ khỏi bệnh sẽ ăn chay 10 năm, nhưng sau đó sư cô biết sư nói ăn chay 10 năm lại ăn mặn thì phí, nên mình phát nguyện sẽ ăn chay trường, dù cho có không ăn được thịt, cơ bắp kém phát triển, mất đi ước mơ mình vẫn đánh đổi nó.
t2t393
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Luchi Còn ở quê mình lúc đầu đi chích ông bác sĩ kia, mẹ mình hỏi ông ấy bị gì mà tay cử động khó hơi vị run, ông đó nói già thì nó thế, rồi ổng giới thiệu qua đệ tử ổng bên tim vì chích 1 tuàn không khỏi, nhỏ này còn ghê hơn đo huyết áp 17 nói huyết áp bình thường, nên bao xe lên 115 luôn, chứ ở quê chắc giờ không dám nghĩ đến ra sao luôn.
Luchi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@t2t393 Cầu chúc cho mẹ bạn mau khỏe và sớm bình phục. Bệnh này phải theo dõi và điều trị lâu dài, mổ xong vẫn còn phải hóa trị nữa thì phải.
Nếu mà áp dụng được thì hay quá, nhưng mà theo mình nghĩ thì dù có tiến bộ cỡ nào thì vẫn không thể thay thế Sinh thiết được, chỉ có thể bổ sung để tăng giá trị chẩn đoán là tốt lắm rồi.
@Từ Anh Minh em nghỉ là có giá trị biện luận chẩn đoán nhiều hơn. Sinh thiết thì có thể chẩn đoán xác định (kết luận) đc rồi nên có hay ko thì cũng giữ nguyên giá trị chẩn đoán 😃
@Fbiprohj Nhiều khi sinh thiết ra rồi còn làm Giải phẫu bệnh sai kết quả nữa thì huống gì, nhưng mà nếu kỹ thuật này mà phát triển thật, thì nhiều khi cũng góp phần làm giảm các chỉ định Sinh thiết của bác sĩ.
Làm sinh thiết thốn lắm :'(
Hoàn Huy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Từ Anh Minh ông Minh đệ thằng Toàn phải không :v
maru
TÍCH CỰC
6 năm
Giựt tít như thật.
Tôi e tựa bài viết không chính xác. Sinh thiết (biopsy) vẫn còn là tiêu chuẩn vàng (gold standard) trong chẩn đoán. Ngay cả Google đang phát triển thuật toán để thay thế BS giải phẫu bệnh lý (pathologist), nhưng chưa thể thay thế một chẩn đoán vi thể (microscopic=nhìn bằng kính hiển vi) bằng một chẩn đoán đại thể được (macroscopic=nhìn bằng mắt thường)
phục mấy người theo đuổi ngành Y thật. Mình nhìn cái hình minh hoạ đã thấy đau rồi 😔
ONE NO!
TÍCH CỰC
6 năm
vô chụp MRI cũng feel the beat lắm, nằm 30p nghe tiếng máy kêu như tiếng máy cày, mấy tiếng sau mới tỉnh táo hẳn
gaumeo46
TÍCH CỰC
6 năm
@ONE NO! Và nó đắt lồi mồm nữa.
E chụp máy MRI 3.0 mới nhất của 108 =)))
ONE NO!
TÍCH CỰC
6 năm
@gaumeo46 mình chụp ở bệnh viện dhyd, máy siemens 3.0 Tesla có bơm phản quang 😆, trái truyến tốn hết 3 củ, đúng tuyến hình như chỉ tốn 600k
gaumeo46
TÍCH CỰC
6 năm
@ONE NO! e ko nhớ bên 108 là của ai. nhưng cũng mất 2 củ cái chân trái.
Chụp càng nhiều càng đắt, nó chia từng bộ phận mới cay 😃))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019