Lại nói về BPhone 2017: ai sẽ là người mua, vì sao mua, những lý do gì khiến BPhone giá cao?

Duy Luân
9/8/2017 2:33Phản hồi: 917
Lại nói về BPhone 2017: ai sẽ là người mua, vì sao mua, những lý do gì khiến BPhone giá cao?
Chúng ta biết BPhone 2017 sẽ được bán với giá 9,78 triệu đồng, con số không hề rẻ cho phân khúc tầm trung cận cao cấp. Nhưng bạn có thắc mắc vì sao BPhone lại đưa ra giá cao hơn so với các đối thủ cùng tầm, và ở mức giá như vậy BKAV sẽ bán hàng cho ai, đặc biệt khi thương hiệu của họ trong thị trường smartphone vẫn còn quá nhỏ bé và chẳng có nhiều người biết tới? Mình có làm một số phân tích nhỏ cộng với ý kiến cá nhân của mình, anh em tham khảo nhé.

BPhone nhắm đến ai?

Rõ ràng sản phẩm này không nhắm tới thị trường đại chúng (mass market), thay vào đó nó sẽ chỉ dành cho một hoặc vài nhóm khách hàng nhất định. Nếu như bạn cầm cái tên Samsung, Apple, Sony ra hỏi những người tiêu dùng phổ thông, kể cả những người không rành công nghệ, thì chắc chắn sẽ có một số đông người biết đến những cái tên này là ai, họ đang làm gì, họ bán sản phẩm nào. Còn nếu bạn hỏi thương hiệu BKAV thì không nhiều người biết, nếu có cũng chỉ từng nghe nói đến việc BKAV làm phần mềm chống virus mà thôi. Thương hiệu BKAV hay BPhone vẫn còn quá sức mới mẻ trên thị trường nên việc đánh quy mô lớn không phải là một chiến lược hiệu quả, nếu họ tập trung vào những người đã từng nghe, từng biết đến BPhone thì sẽ có kết quả tốt hơn.

Một khảo sát nhanh trên chính Tinh tế đã chứng minh cho điều đó. 88% người được hỏi (có hơn 900 người tham gia trả lời) cho biết họ sẽ không mua BPhone 2017. 12% còn lại quá bé, vậy nên nếu gọi nhóm khách hàng mà BKAV đang nhắm tới là một thị trường ngách thì cũng không sai. Không phải cứ sản phẩm đánh mass mới thành công, có những món đồ dành cho thị trường ngách nhưng vẫn bán được hàng và vẫn phát triển.

OnePlus hay Nexus là hai ví dụ tốt cho việc này. Khi OnePlus và Google ra mắt điện thoại của họ, họ ít bao giờ truyền thông hay quảng bá sản phẩm của mình ở quy mô đại chúng, thay vào đó OnePlus tập trung rất cụ thể vào những người dùng thích sử dụng điện thoại Android được hỗ trợ lâu dài và có nhiều trò vui để vọc. Trong khi đó, Nexus được Google định vị rõ vào giới nhà phát triển để họ có thể sử dụng chiếc máy này test app hay test hệ thống. Những mẫu quảng cáo, cách Google nói về sản phẩm của mình với các tính năng phong phú, hay cách họ bán thiết bị hoặc tặng ở sự kiện dành cho developer đã nói lên điều này. Gần đây khi Google bỏ Nexus và chuyển sang dùng thương hiệu Pixel thì họ mới bắt đầu tiếp cận nhiều đối tượng khách hàng hơn.

Còn với BPhone, nó dành cho ai? Mình nghĩ nó dành cho những người thích vọc, những người thích sử dụng đồ mới lạ, những người tò mò muốn biết BPhone ra sao và hẳn là không có vụ ủng hộ hàng Việt gì đó vì cứ máy sẽ tự nhiên được ủng hộ mà thôi, không gì có thể giúp sản phẩm sống lâu ngoại trừ chính chất lượng của nó. Những người này có thể hình dung là những người đam mê công nghệ, đã theo dõi BPhone từ lâu. Nói đâu xa, những người đó là mình, là @cuhiep, là @Airblade14 😁, và biết đâu là cả những anh em Tinh tế khác.

Cách BPhone và Thế Giới Di Động đang quảng bá cho sản phẩm này cũng theo cách tương tự. Tin tức về BPhone xuất hiện chủ yếu và trước tiên trên những website có cộng đồng biết và rành về công nghệ, những tờ báo công nghệ, các trang tin về thông tin truyền thông nói chung. Tương tự, chương trình đặt gạch quay số trúng thưởng cũng được chia sẻ trước hết trong mạng lưới của những người làm trong lĩnh vực công nghệ, sau đó mới từ từ lan rộng ra ngoài.

Không thể phủ nhận rằng giá BPhone cao hơn so với những chiếc điện thoại khác có cùng cấu hình hay thiết kế tương tự. 9,789 triệu không phải là con số nhỏ, và với giá này bạn có thể mua được những chiếc điện thoại có cấu hình mạnh hơn BPhone, mới hơn BPhone, hoặc nếu muốn mua đồ second hand thì có rất nhiều lựa chọn là các máy flagship của những năm trước.

Nói về lý do cá nhân vì sao mình quyết định mua BPhone, không phải vì mình cần một cái điện thoại mới. BPhone không thể nào đọ lại hai cây súng chính iPhone 7 Plus và HTC U11 của mình cả. Mình mua vì mình thích, mình tò mò, mình thấy lạ, mình muốn xài thử coi nó như thế nào, một cái điện thoại do BKAV làm (với thái độ nghiêm túc hơn) sẽ ra sao, tất nhiên không thể thiếu phần chia sẻ cảm nhận với anh em Tinh tế nữa. Mình hoàn toàn không quan tâm gì về chuyện yêu nước hay ủng hộ hàng Việt khi mua một cái điện thoại, mình rất đơn giản, cái nào mới lại, hay họ thì hoặc mượn hoặc mua về nghịch, đơn giản thế thôi. Dù cho cái máy đó làm ở Lào, Việt, Campuchia, Mỹ, Canada, Trung Quốc thì mình đối xử với chúng như nhau.

Và hẳn là nếu cần mua một cái điện thoại duy nhất để sử dụng, mình sẽ không chọn BPhone vì BKAV chưa chứng minh được với mình về chất lượng, giá trị, độ bền, hậu mãi. Sẽ quá rủi ro cho mình khi bỏ gần 10 triệu đồng ra để sắm một thứ mà mình còn chưa dám chắc là có tốt hay không thì ai mà dám bỏ. Chưa kể 10 triệu bạn còn có nhiều lựa chọn khác để mua, có quá ít lý do để một người dùng phổ thông sắm BPhone 2017 vào lúc này, và mình nghĩ rằng nhiều anh em khác cũng thế.

Mình không nghĩ rằng BPhone 2017 có thể tạo ra một đợt bùng nổ doanh số. Có lẽ số thiết bị bán ra sẽ tầm vài nghìn chiếc mà thôi. Đây sẽ là bước đệm cần thiết để BKAV có thể tiếp tục làm những thế hệ tiếp theo cho chiếc smartphone của họ và hi vọng sẽ nhắm tới nhiều phân khúc khách hàng hơn, bán được nhiều hơn. Nhưng hiện tại thì chưa.

Quảng cáo

2. Vì sao giá BPhone đắt hơn so với các đối thủ?

Có lẽ bạn cũng thắc mắc vì sao BKAV lại định giá BPhone cao như vậy. Phải chăng hãng không để ý tới những đối thủ khác trên thị trường, không thèm làm khảo sát giá, không thèm làm khảo sát khả thi và tự tin vào năng lực của mình?

Không, mình không nghĩ như vậy. Bất kì một người nào từng học kinh tế cơ bản đều có thể nghĩ về những khâu này vì nó quá cơ bản trong kinh doanh. Ngay cả khi bạn chuẩn bị bán chiếc điện thoại cũ của mình mà bạn còn đi lòng vòng các nơi để xem người khác bán giá ra sao thì chẳng lẽ BKAV lại không biết làm? Ai lại chẳng muốn bán được món đồ mà mình tung ra, cớ sao lại định giá quá cao để rồi không bán được hàng.

Theo phân tích sơ lược của mình, mình nghĩ rằng BPhone 2 có giá đắt vì những lý do sau:

1. Không làm trên quy mô lớn (economy of scale):

Giả sử rằng tất cả những yếu tố về sản xuất "Made in Việt Nam" mà BKAV tuyên bố đều đúng thì BPhone 2017 cũng được sản xuất, hay ít nhất là lắp ráp khâu cuối cùng tại nước ta. Ở Việt Nam, không nhiều cơ sở có thể sản xuất thiết bị công nghệ cao với năng suất cực lớn trừ các nhà máy của Nokia (Microsoft, HMG Global), LG, Samsung... Đây là những tập đoàn đầu tư nhiều chục triêu đô la cho cơ sở của họ ở Việt Nam và sản phẩm làm ra không chỉ phục vụ thị trường nội địa mà còn cho cả quốc tế nữa. Với quy mô lớn như thế cộng với công nghệ hiện đại, họ có thể làm ra nhiều đơn vị sản phẩm hơn so với nơi mà BKAV đang điều hành / thuê lại để lắp ráp BPhone 2017. Mà khi bạn chỉ có thể làm số lượng ít sản phẩm thì chi phí của mỗi đơn vị làm ra sẽ cao là chuyện bình thường.

Quảng cáo

Khi sản xuất ở sản lượng Q, chi phí sẽ là C, và nếu tăng sản lượng lên Q2, chi phí sẽ giảm còn C1, đây là biểu đồ dễ hiểu nhất về quan hệ giữa chi phí và lượng sản phẩm làm ra. Vượt qua Q2, chi phí sẽ tăng lên lại do năng suất của công nhân giảm, phải đầu tư thêm máy móc, làm quá công suất...

2. Chi phí mua linh kiện đắt

BKAV là một tên tuổi quá sức non trẻ với thị trường điện thoại di động, điều này khiến sức mạnh của họ (bargaining power) khi đi thương thảo giá với các bên cung cấp linh kiện sẽ giảm đi đáng kể so với Sony, HTC, Apple, LG đi nói chuyện. Họ phải phụ thuộc nhiều hơn vào các nhà cung cấp và dễ bị ép giá hơn, hay nói cách khác BKAV phải mua linh kiện với giá cao hơn, tức là chi phí để làm ra BPhone 2017 cao hơn so với những sản phẩm khác cùng phân khúc và điều đó phản ánh lên giá bán.

Một lý do nữa có thể nghĩ đến là do chi phí vận chuyển. BKAV phải "ship" những linh kiện của họ từ khắp nơi trên thế giới về Việt Nam để thực hiện việc lắp ráp, điều đó cũng phát sinh thêm một khoản tiền nhất định. Trong khi đó, các hãng điện thoại lớn khác đều có cơ sở sản xuất nằm ngay tại Trung Quốc hay gần Trung Quốc, hoặc họ có các đơn vị cung cấp linh kiện trong địa phương để giảm chi phí vận chuyển. Chẳng phải tự nhiên mà OnePlus, Anker lại đặt trụ sở và nơi sản xuất của họ ngay tại Thâm Quyến hoặc các vùng công nghiệp Trung Quốc.

3. Vấn đề tối ưu hóa

Để giảm chi phí, một trong những cách mà người ta thường sử dụng đó là tối ưu hóa dây chuyền cung ứng hoặc ít nhất tối ưu khâu sản xuất để cắt giảm chi phí. Ví dụ, nếu trước đây bạn phải chi 10 đồng để làm ra chiếc smartphone thì sau khi tối ưu con số này chỉ còn 8-9 hay 9.5 chẳng hạn. Việc tối ưu dây chuyền cung ứng nói riêng hay tối ưu việc vận hành của một công ty chưa bao giờ là đơn giản, phải có những bậc thầy về tối ưu hóa làm việc trong một thời gian dài mới có thể đạt được kết quả lớn. Như đã nói ở trên, BKAV vẫn còn ở buổi đầu nên việc tối ưu của họ sẽ chẳng thể nào bằng cách công ty lớn, và chi phí đương nhiên sẽ cao.

4. Vấn đề định vị sản phẩm

BKAV muốn định vị sản phẩm của mình ở mức cận cao cấp, tức là hãng không thể nào bán giá quá rẻ vì khi đó người tiêu dùng sẽ tỏ ra nghi ngờ và có thể dẫn đến quyết định không mua món đồ đó chỉ gì giá bán quá thấp, không tạo được sự tin tưởng cho khách hàng tiềm năng. Bỏ qua vấn đề về cấu hình, có thể hiểu được rằng BKAV muốn định vị BPhone 2017 ở phân khúc này nhằm giảm áp lực cạnh tranh. Họ không thể nào chui lên khúc cao cấp được vì chỉ cần Samsung ho một cái là chết ngay, cũng không thể chui xuống dưới giá rẻ vì các hãng Trung Quốc đang có cuộc chiến giá khốc liệt ở dưới đây cùng sự tham gia của HTC, Sony nữa.

Thống kê của GfK cho thấy trong năm 2016, điện thoại tầm giá dưới 7 triệu đồng chiếm khoảng 83% thị phần tổng cộng. Xu thế mới cho thấy người Việt đang chi nhiều tiền hơn cho smartphone, đẩy mức giá trung bình cao lên, tuy nhiên phân khúc smartphone dưới 3 triệu đồng vẫn chiếm thị phần lớn nhất, kế đến là nhóm 3-5 triệu đồng, xếp thứ 3 là 5-7 triệu đồng. Ở những phân khúc này các hãng lớn và tên tuổi khác đang hoạt động quá mạnh, BPhone 2017 chen vào chẳng khác nào đi vào chỗ chết.

Cá nhân mình nghĩ BKAV định vị sản phẩm vào khúc nào là hợp lý, có điều mình kỳ vọng con chip mạnh hơn chứ không nghĩ là sẽ có Snapdragon 625 với giá hơn 9 triệu đồng. Con số hợp lý hơn cho BPhone sẽ nằm ở 8-9 triệu đồng, như vậy BKAV sẽ dễ tiếp cận với khách hàng hơn. Tất nhiên, giá như vậy có giúp hãng lời hay không lại là một câu chuyện khác, và trừ khi bạn là startup có quỹ lớn phía sau chống lưng, còn không việc bán lỗ không phải lựa chọn tốt cho bạn.

Dù sao thì mình vẫn khá thích cách mà BPhone 2017 được làm ra và BKAV đã dám tiếp tục làm thêm một chiếc điện thoại nữa sau thất bại nặng nề của chiếc BPhone đời đầu. Nhìn qua hình của @sonlazio chụp mình cũng nghĩ rằng đây không phải một cái smartphone xấu. Hãy chờ xem sao.
917 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

npl27596
TÍCH CỰC
7 năm
Reviewer mua, mua để review. Còn lại chắc hiếm ai dám mạo hiểm mua
Eterniti C
ĐẠI BÀNG
7 năm
@npl27596 VÌ NGƯỜI MUA CHƯA CÓ NIỀM TIN VÀO SẢN PHẨM LÀ LÝ DO LỚN NHẤT, SAU ĐÓ LÀ GIÁ THÀNH!
NÓI VỀ NIỀN TIN VÀ THƯƠNG HIỆU:
- BẠN CÓ DÙNG PM DIỆT VIRUS BKAV?
- THẤT BẠI TỪ B PHONE 1 HAI NĂM TRƯỚC,
- TỬ QUẢNG HAY CÒN GỌI LÀ QUẢNG NỔ, LUÔN PHÔ TRƯƠNG, NÓI QUÁ VỀ SP...MÀ THẾ GIỚI GỌI ĐÓ LÀ SẢN PHẨM THẤT BẠI!
- NHIỀU TIN ĐỒN XẤU VỀ B PHONE, NÀO THÌ HÀNG TÀU MÁC VIỆT, NÀO LÀ ĂN CẮP Ý TƯỞNG...
... NÊN DỄ HIỂU KHI NIỀM TIN CỦA KHÁCH HÀNG LÀ KHÔNG CÓ!

NÓI VỀ GIÁ THÀNH:
THÌ GIÁ B PHONE CAO HƠN SO VỚI NHIỀU ĐIỆN THOẠI CÙNG PHÂN KHÚC..

*** VIỆT NAM HAY BỎ QUA GIAI ĐOẠN ĐỂ MONG MUỐN THÀNH CÔNG, NHƯNG THỜI NAY THÌ KHÁC, MONG MUỐN BKAV ĐI LÊN TỪ NHỮNG ĐT GIÁ RẺ, PHỤC VỤ CHO NGƯỜI VIỆT TRƯỚC TIÊN, ĐỂ LẤY NIỀM TIN TỪ DÂN VIỆT, RỒI TÍNH ĐẾN SIÊU PHẨM, CHẤT PHẨM..SAU. THÂN ÁI!
Với câi tầm giá này thì cứ làm em 6s,s7 hoặc sony. Rẻ hơn nữa thì có xiaomi. Chả ngon gấp vạn . Chứ thừa tiền cũng ko mua bimphone.
Idol1990
TÍCH CỰC
7 năm
@anh cô đơn Bạn chưa xài B phone 2017 sao biết ngon gấp vạn lần
thien103
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Idol1990 hihi .. ý hắn là thương hiệu ngon hơn .. còn theo mình để ý thì thương hiệu có ăn dc méo đâu mà ngon 😆))
P/S: comment vui vẻ
@anh cô đơn Seconhand à... Người ta k cần bạn mua đâu 😆)
Ko biết bkav đã tốn bao nhiêu cho thương vụ này, tiền qc này nọ, rồi làm cái xưởng sản xuất (nếu có thật) tại vn chắc chắn sẽ cao hơn bên tàu, nếu bphone2 này ko bí ẩn nhất hành tinh như bphone1 thì liệu bán dc bao nhiêu cái bp2 để thu hồi vốn rồi tiền thu lại từ qc này nọ các kiểu. M vẫn cảm thấy hoài nghi về quốc tịch con này, ai ném đá chịu.
mabutvc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@takun92 Thành công không đến sớm như bạn nghĩ. Nó là một quá trình đấy. Còn việc cái đt đẻ ra ở VN là điều quá đơn giản. Nếu bạn biết rằng có rất nhiều hãng sản xuất ở VN sẽ làm việc đó cho bạn nếu bạn có thiết kế, có tiền. Mình VD nhá: Nếu bạn cần mua màn hình bạn mua của LG, SAMSUNG.., bạn mua chíp thì dễ zồi, bạn mua camera có SONY, SAMSUNG.. bạn mua loa, mic các thứ linh tinh khác thì nhan nhản ở Bắc Ninh, Bắc Giang nó là trung tâm các công ty vệ tinh là con em lãnh đạo của SAMSUNG bên Hàn Quốc qua mở nhà máy. Cái khung xương của máy thì cơ khí VN làm thừa bạn nhé. Quan trọng nhất là Main với lắp záp thì xin thưa bạn đem lên Foxconn họ làm cho bạn hết. Điều mình vừa nói nó cũng lý zải cho cái giá của @Bphone 2017 có giá cao. Mình không ủng hộ ai chỉ ủng hộ cái đúng bạn nhá.
BAEAHHYA
ĐẠI BÀNG
7 năm
@takun92 Mình có góp ý với bạn thế này : Gần như tất cả các sản phẩm công nghệ trên thế giới này đều có bộ phận hoặc thậm chí toàn bộ sản xuất tại Trung Quốc , nhưng khi lắp ráp lại để hoàn thiện và Kiểm tra ( Test ) họ làm lại nước thứ 3 nào đó / hoặc tại nước đặt trụ sở chính , và nó sẽ ghi " Made In ABC " nào đó . Do vậy quốc tịch của nó chẳng nói lên điều gì cả , và điều quan trọng nhất là họ kiểm soát chất lượng nó tốt hay tệ ra sao mà thôi .
@takun92 Nó xuất sứ đâu ko qtrong điển hình ip miễn sao chất lượng .giá cả hậu mãi.nó tốt và lâu dài mới bán đc it tốt sẽ bán đc nhìu đầu tiên lỗ sau sẽ lãi
BaoTieuTu
TÍCH CỰC
7 năm
@bichsongvs@ gmail.com chỉ chờ nó xuất xưởng bán thương mại xem có tốt ko, còn linh kiện thì ok

https://www.thegioididong.com/tin-tuc/can-canh-tat-tan-tat-linh-kien-bphone-2-tai-nha-may-meiko-electronics-viet-nam-1007740?clearcache=1&utm_source=facebook&utm_medium=social
Em thấy "chất" vào hóng phát, không mua có sao ko ạ ???
@langtusaithanh89 Không mua là bạn không yêu nước rồi!
P/s:Đó là theo lời nhũng anh hùng bàn phím,luôn nói ủng hộ hàng Việt Nam nhưng chắc chắn một điều họ sẽ không bỏ ra 10tr để rước em Bphone về đâu!Nếu có thì cũng có một vài trường hợp nhưng còn đắn đo chán!😆
@langtusaithanh89 Được E nhé, vào nhưng đừng ra luôn nhé 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using iPhone 6s)
phanthai1985
ĐẠI BÀNG
7 năm
@joeBanana Có ai nói thế đâu. Bạn bị bệnh ảo tưởng ah.
nthienthanh
ĐẠI BÀNG
7 năm
e đó cao quá sao e dám sài dc . sao cùng đẳng cấp
wenshengnj
TÍCH CỰC
7 năm
CHẤT & CHÁT ...
thanh niên yêu nước và chuột bạch sẵn lòng mua 😃
nhưng 12% là tỷ lệ rất cao, sợ rằng số người sử dụng thực tế chưa đến 1% 😔
@xấu-là-cái-tội Cái 12% đó hơn 10% là nick dự bị của đám sít thúi Quảng cài vô rồi. Chiêu mèo này xưa giờ Bô phái làm hoài...2% còn lại là...mod hay dân làm review (có tài trợ, làm đặng câu view). Haha...
@xấu-là-cái-tội
Đọc r thì ban cũng biết là sx ở TQ giảm chi phí chứ KHÔNG PHẢI HÀNG TQ nhé.hết
Aduckuba signature
BATKING
ĐẠI BÀNG
7 năm
@xấu-là-cái-tội 1% là những người mua vì tò mò, dư tiền hay đang cần cái điện thoại mà ko biết mua cái nào nên chọn đại vì nghe thằng tiếp viên giới thiệu hàng VN sản xuất.

À, nhân tiện, yêu nước không có nghĩa là ngu mê muội nhé ...
Với con chip SG625 mà bán giá gần 10tr thì thật lòng mà nói rất khó bán!Chắc chỉ có những người làm review đánh giá sản phẩm như cụ hiệp thì mới mua thui!Chứ với lịch sử những gì BKAV đã làm với Bphone 1 cùng các chính sách sau bán hàng thì hiếm ai bỏ ra số tiền như vậy cho một hãng mới chân ướt chân ráo tham gia vào sx smartphone như BKAV!Nếu bán Bphone 2017 khoảng 6-7 tr thì chắc sẽ bán được nhiều hơn!
Mod Duy luân là Mod duy nhất tôi xem bài mà cảm thấy thư giãn..
Bài viết ko thiên vị, nâng bi.. Mang tính xây dựng cao..!
Ít nhất còn những ng như vậy trên cái diễn đàn lớn đang bị cơm áo chi phối..
Tôi dùng quá nhiều smartphone tầm trung rồi nên hiểu rõ với con chip dưới S650 dùng về sau rất tệ..
Bphone là cái máy rất đẹp dù chưa hẳn xuất sắc.. Đáng để thử.. Tại sao BKAV ko ráng nâng lên S650 hoặc cao hơn chút.. Tôi nghĩ chi phí ko lên quá cao mà dễ tiếp cận hơn. Người mua cảm thấy xứng đáng với tiền họ bỏ ra cho cái thương hiệu đang ở con số âm...
@AlessandroNguyen Mình lại hoàn toàn khác bạn.. ^^
Mình ko chơi liên quân nhiều..
Game thì mình thường chơi thể loại nhập vai online cày cấp.. Khi dùng đến như vậy thì con chip 625 lộ nhược điểm. Khi đã lag thì nó lag cả hệ thống, làm đủ trò cũng chậm..
Mình chỉ game online và chỉnh sửa ảnh nhanh nhưng con chip này ko đáp ứng nổi.. Chưa nói về dài các app càng nặng hơn ^^
@AlessandroNguyen Con 653 thì không biết, nhưng 650 so với 625 chơi Liên quân mobile thì có sự khác biệt rõ rệt về mức độ giật khung hình. Nhung đúng là 625 thì mát thật. Về mặt pin thì 625 hơn 650 khoảng 15%.
@thuoclao2222 Thật, một ngày nào đấy mà Luân không còn viết trên/cho tinh tế nữa thì mình "rất lấy làm tiếc" và "hết sức quan ngại"! Khà khà...😁
@mtt09mtt Lúc đó tt sẽ CHẤT TỪNG CHỮ
plumpss
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sẽ rất hữu dụng cho những thanh niên yêu nước 😃
Tầm tiền này mua Nổ 5 còn hơn, chất lượng đã được kiểm định
Anosoul
ĐẠI BÀNG
7 năm
@plumpss 7 Nổ chứ 5 ko nổ nhá =]]
angel48
ĐẠI BÀNG
7 năm
chưa thấy lý do gì để mua, chưa thấy lợi thế cạnh tranh rõ ràng so với các đối thủ.
@angel48 Đâu có định cạnh tranh với ai đau? Giá đó hỉ có bán cho khách hàng đợt đầu họ mua về trải nghiệm, xác định doanh số tháng đầu tiên sẽ chả kém doanh số năm đầu tiên là bao nhiêu đâu. Chẳng hạn tháng đầu tiên bán đc 300 cái thì năm đầu tiên chắc bán đc 4-500 cái =)) bán giá cao vì biết giá cao vẫn có vài đối tượng kiểu thừa tiền mua vì tò mò hay mua vì phục vụ công việc thôi. Kiểu xác định ngay từ đầu là sản xuất ít bán giá cao thu hồi vốn cho nhanh đó mà kaka.
Ko ai mua đồ của Quảng nổ đâu , đồ linh kiện china đem về lắp ráp gắn mác vn bán giá trên trời so với đt cùng phân khúc, ko bao giờ mua
Nói thật có cho mình củng hok thèm chứ đừng nói mua thật 100%
tdd1210
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sontd thông tin linh kiện china ở đâu thế bác
namosa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@anhtuan02 sorry bác
b0ytblue
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sontd Nó không hướng tới dạng khách hàng như bạn, nên bạn khỏi cần quan tâm về nó. Vậy đi khỏi cào bàn phím nhiều.
@b0ytblue Vâng chưa bik ai ahbp có ngon thì mua đi chỉ nói hay
Con điên
Lulu tetinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
tóm lại là người có tiền sẽ mua. Những người có tiền sẽ rơi vào những trường hợp sau (cá nhân đoán):
1. Reviewer được hãng bảo trợ giá rải rác 30-70% giá trị máy, nhiều nơi 100%
2. Reivewer mua để review, mấy bài review lại kiếm lại được tiền từ bài viết, từ hãng tài trợ quảng cáo, từ lượt view...
3. Người có tiền xem reviewer review cũng mua coi thử
4. Những người đứng "ngoài" xã hội 😃

Con này mấy bạn thành viên trên tinhte không có chút lợi ích nào liên quan đến bkav bỏ tiền ra mua thì khủng rồi.

P.s: ý kiến cá nhân xin.
hoasua800
TÍCH CỰC
7 năm
@Lulu tetinh Thừa tiền mình vẫn mua! Có tiền chắc chắn mình không mua!
gis
TÍCH CỰC
7 năm
@Lulu tetinh Còn thành phần bị "thuốc" nên mua nữa. Kiểu dụ dỗ bạn bè người thân mua kiếm %. Trên này thì có ông còn dụ dỗ thành viên mua, cũng là một dạng đa cấp.
risky99
CAO CẤP
7 năm
@Lulu tetinh nhìn nội dung bài review thì sẽ biết là bỏ bao % tiền ra mua hay được free 😃
tb7346
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chất. Chất thành một đống
pro62
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sau vụ BomPhone này ae mod tinhte sẽ giàu lên thấy rõ, haha
gis
TÍCH CỰC
7 năm
@pro62 Chắc ko bán đc máy đâu nên có chăng được tiền bán rẻ uy tín tích góp bấy lâu. Chung quy là Thiệt!
Có nghĩa chốt lại câu là dt thì giá trị chưa đến 10tr, nhưng vì những quyết định kinh doanh của bkav nên nếu muốn mua thì người tiêu dùng phải gánh phần phụ phí đó.
namlinhct
ĐẠI BÀNG
7 năm
@pvthong Thế thì tội gì phải mua bphone
@pvthong Không phải bác ơi, giá trị tầm 6tr đến 7tr là đủ lời rồi, nhưng do tiền thuê các diễn đàn PR rầm rộ quá nên giá thành nó đội lên cao quá đó
Lương trả cho các seeder nằm vùng cũng tốn kha khá rồi 😁
@mr.kavil Ai mà chả biết
bọn bkav này lập lờ từ lâu rồi. Có mỗi cái buổi giới thiệu mà cũng nổ đến 10 tỷ. Trong khi tổ chức sự kiện tại mỹ đình quy mô mấy nghìn người thì 1 tỷ là cũng đã nhiều. Có thằng baotieutu hôm qua gào lên rằng 10 tỷ là do bọn bkav chịu chơi thuê màn hình to xịn. Hỏi sao mày biết, màn hình đấy là màn hình gì, đưa thông số, nhãn mác lên đây check, thì nó lơ luôn.

Mấy ông mod bảo không bàn đến yêu nước hay không. Nhưng cứ suốt ngày biện minh cho cái giá 10 tr là vì bkav khó khăn thế này thế kia. Người tiêu dùng quan tâm quái gì đến khó khăn của thằng sản xuất. Có sản phẩm tốt, giá phù hợp thì bán được hàng thôi. Mày có khó khăn thì phải giải quyết, không giải quyết thì đừng tham gia thị trường. Có lời mày ăn, nếu có lỗ thì ngừoi tiêu dùng phải gánh hộ à? Cứ nhại đi nhại lại là phải thông cảm thế này thế kia với bkav thì có khác gì là ăn mày lòng yêu nước đâu.

Các ông mod viết toàn định hướng, bphone2 bị chửi giá cao thì có bài phân tích là cảm giác thấy đáng giá 10 tr. thăm dò thì thấy chỉ có trên 10% có ý định mua bphone2 thì viết ngay bài là bphone2 dành cho người am hiểu công nghệ muốn vọc vạch. Cái dt này có cái quái gì khác cái khác đâu mà vọc với chả vạch. Hôm qua hỏi giả thuyết là có nên khuyên người tiêu dùng bình thường bỏ ra 2 tháng lương mua bphone 2 không thì cũng chả thấy trả lời.

Tinhte có mỗi cái dt tầm trung mà viết đủ loại bài. Trong đấy phần lớn đều thay bkav biện minh ở các mức độ khác nhau. Các diễn đàn nhỏ hơn như kiểu techrum thì có các bài về bphone2 khách quan hơn nhiều. Âu cũng là cái giá phải trả, càng lớn thì càng phải thỏa hiệp.
@pvthong Cái này chuẩn gọn nhất cho mọi người muốn xem tóm tắt bài viết nè
bendn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lý do cao giá duy nhất là bệnh ảo tưởng của lãnh đạo Bkav, cái gì cũng đòi nhất thế giới và giờ giá cũng nhất.
@bendn Lí do chính đó là đối tượng khách hàng thôi bạn. Họ xác định bán số lượng ít cho vài khách hàng đặc biệt theo kiểu giá nào cũng mua miễn k quá đáng quá. Vậy thì tội gì ko để giá cao, kinh doanh mà ai chả thích lời nhiều 😁 xong đợt giao hàng đầu tiên thì xác định khan hàng nhé vì chả sản xuất nữa đâu giống b1 ấy 😃
@bendn Thì từ ảo tưởng rồi làm ra ccc. Đó. Haha...
cám ơn bạn, mình cũng thích và sẽ đặt hàng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019