Lại nói về Casio AE1200: Chiếc đồng hồ giá “mềm” nhiều anh em Việt Nam yêu thích

P.W
18/10/2018 11:8Phản hồi: 314
Lại nói về Casio AE1200: Chiếc đồng hồ giá “mềm” nhiều anh em Việt Nam yêu thích
Có một vấn đề khiến nhiều anh em dè dặt đến với thú chơi đồng hồ cổ điển, chính là số tiền phải bỏ ra để sở hữu một chiếc đồng hồ. Hệ quả là, những người đàn ông đam mê những cỗ máy thời gian thường bắt đầu cuộc chơi của họ bằng việc tìm hiểu và tra ảnh trên internet trước khi có đủ tiền tự sắm cho mình một chiếc đồng hồ cơ.

Mình cũng không phải ngoại lệ. Từ cái hồi học cấp 3 lên đại học, bên cạnh cái việc mê game, mình bỏ kha khá thời gian nghiền ngẫm hình ảnh những chiếc đồng hồ đẹp, rồi dần dà tìm hiểu cách chúng hoạt động, cách những nghệ nhân tỉ mẩn đánh bóng từng chiếc bánh răng to bằng đầu móng tay để chúng hoạt động chính xác từng tích tắc.

Ở thời điểm này, mình nhận ra một điều, để đánh giá thế nào là một chiếc đồng hồ “tốt”, khó lòng đọc review trên mạng như đồ công nghệ. Dù là thú chơi đắt đỏ, nhưng vẫn có những lúc, “tốt” và “đắt” không nhất thiết phải song hành cùng nhau. Vẫn có những chiếc đồng hồ chỉ vài trăm nghìn đến khoảng triệu Đồng mà vẫn phục vụ được nhu cầu xem giờ, làm đẹp, làm trang sức cho các anh em.

Một trong số đó là Casio AE1200.

Tại sao lại là “nói lại” mà không phải đánh giá chi tiết? Vì trước đó @TDNC đã có một bài viết đánh giá sơ bộ món đồ chơi này rồi. Anh em có thể đọc lại bài này tại đây.

Chưa bao giờ AE1200 sốt ở Việt Nam như bây giờ. Giá hơn 1 triệu tùy phiên bản dây nhựa resin (WH) và dây kim loại (WHD-1AV), giờ ra đường mình thấy già trẻ trai gái đều đeo chiếc này. Mình cũng tò mò, kiếm 1 chiếc về đeo thử và phát hiện ra, không chỉ là một công cụ xem giờ với máy quartz chạy pin, AE1200 cùng lúc có nhiều tính năng những sản phẩm khác có lẽ phải ghen tị. Và điều thứ hai mình phát hiện, đó là những chức năng của AE1200, đến 99% người dùng ở Việt Nam không xài hết.

Chiếc Casio đầu tiên mình xài không phải AE1200, mà là F-91W dây nhựa được bố mua tặng hồi vào cấp 2. Nó bền, chạy chuẩn giờ, đủ hết các chức năng ngày tháng, báo thức, bấm giờ. Với cái giá vài trăm nghìn, tuyệt đối không có điểm để chê. Tiếc một điều, nếu như vẫn còn nhiều anh em mê Gshock vì sự khỏe khoắn và bền bỉ, mình lại không tài nào đeo được vì cổ tay có 15,5 cm, bé quá đeo giống đồng hồ siêu nhân Gao.

Sau này, nhìn vài người bạn đeo AE1200, mình bắt đầu nhớ lại “tình yêu” với Casio, và cũng từng nhớ mình rất thích chiếc đồng hồ này, chỉ là điều kiện không cho phép vì cấp 3 làm gì có dư dả mà chơi đồng hồ? Đến lúc mua chiếc AE1200 của riêng mình, vỏ nhựa trắng bạc, dây thép không gỉ, mình mới bắt đầu tìm hiểu kỹ hơn về nó.

Đến giờ tìm trên mạng internet, không thể biết được Casio chính thức giới thiệu AE1200 ra thị trường vào năm nào, chỉ biết rằng thiết kế và công nghệ có phần tương đồng với Seiko Sport 100, từng xuất hiện trên tay của điệp viên 007 trong phần phim Octopussy hồi năm 1983. Bản thân công nghệ của AE1200 cũng chẳng thua kém những chiếc Gshock hiện đại nhất những năm 90, chỉ thiếu khả năng chống va đập.

Quảng cáo

Bỏ qua mặt hiển thị giờ analog (có kim giây chạy luôn) ở góc trên bên trái và màn hình hiển thị giờ dạng digital ở dưới, thứ khiến cho thiết kế của AE1200 trở nên rất “đắt” chính là bản đồ thế giới trên mặt đồng hồ. Nó không chỉ để làm cảnh, mà còn hiển thị múi giờ nơi anh em đang sống, và hiển thị cũng rất chính xác, ví dụ đi Trung Quốc chỉnh múi giờ lên GMT+8, nó hiển thị toàn bộ lãnh thổ nước này, cho biết quốc gia này chỉ dùng 1 múi giờ thống nhất.

Chỉ mất cỡ 2 phút mày mò tính năng với nút Mode, và anh em có thể tự chỉnh được giờ cũng như múi giờ cho đồng hồ. Cái này phải tự chỉnh, chứ không tự đồng bộ như Seiko Astron hay một vài đồng hồ có tính năng kết nối GPS khác. Tương tự như vậy là chế độ báo thức đến giờ chiếc đồng hồ kêu tít tít rất vui tai.

Đó là một trong những tính năng khiến mình nhìn nhận lại về mechanical watch. Một chiếc đồng hồ có khả năng hiển thị song song 2 múi giờ khác nhau, lấy ví dụ Steinhart Ocean 1 GMT, hay Christopher Ward C60 Trident Pro GMT cũng có giá ngót nghét chục triệu Đồng mua ở Việt Nam, mà cũng chỉ chỉnh được hai múi giờ khác nhau. Phải chỉnh bằng tay chứ không ấn một nút tự đổi giờ nhé!

Đó là hạn chế về mặt công nghệ cơ khí, và trước khi smartwatch phát triển mạnh mẽ như bây giờ, AE1200 cùng nhiều sản phẩm giá rẻ khác được nhiều người lựa chọn làm chiếc tool watch đa năng đáng tin cậy. Ấy là chưa kể chức năng đếm thời gian với độ chính xác phần trăm giây, cùng việc hiển thị ngày tháng. Tất cả tích hợp bên trong một chiếc đồng hồ giá hơn 1 triệu Đồng, và pin chạy được 10 năm theo quảng cáo trên mặt đồng hồ của Casio.

Quảng cáo

Anh em thử tưởng tượng một chiếc đồng hồ cơ với những ‘complication’ như lịch năm, bấm giờ, hiển thị các múi giờ khác nhau trên trái đất cùng tồn tại, mức giá của chúng sẽ là bao nhiêu? Mình chỉ mới dám nghĩ tới một chiếc có tên Omega Speedmaster tên mã 3220.50.00, đủ những tính năng như của AE1200, và bán với giá gần 3 ngàn Đô. Mấy thể loại Patek Philippe Annual Chronograph toàn tiền tỷ, chức năng cũng không hơn, so sánh thành ra khập khiễng.

Lý do chơi đồng hồ cơ là vì mê mẩn cái chất cơ khí và công sức con người bỏ ra để tạo ra một cỗ máy thời gian. Nhưng khi chưa giàu, bỏ 1/70 số tiền mua Omega để sắm một chiếc Casio đủ hết tính năng, kèm thêm cả đèn LED nhìn đồng hồ ban đêm, là một lựa chọn rất khó bỏ qua.

Không chỉ rẻ hơn mà đầy đủ tính năng, Casio AE1200 còn chứng minh được việc bỏ công sức trau chuốt thiết kế một sản phẩm sẽ đem lại kết quả tích cực như thế nào. Anh em nhìn chiếc Speedmaster trên đây chắc sẽ mất vài phút để xem ngày tháng ở đâu, GMT hiển thị ở khung nào, bấm giờ ra sao, v.v… Những thứ đó nhìn vào mặt đồng hồ Casio chỉ mất vài giây để tìm ra. Mọi thứ được đặt với bố cục, độ chi tiết và vị trí gần như không thể tìm được điểm chê bai.

Nói nhiều về tính năng rồi. Những tính năng này như mình đã nói là 99% anh em Việt Nam không cần dùng đến vì đeo đồng hồ để xem giờ và cho đẹp. Vậy nói một chút về khía cạnh “đẹp” đi.

Không phải người Việt nào cũng to cao với cổ tay đầy đặn cơ bắp, và vì thế Gshock không phải lựa chọn của tất cả mọi người. AE1200 lại nằm ở thái cực hoàn toàn ngược lại. Nó đủ mỏng, nhỏ nhắn và tinh tế để cả nam và nữ đeo. Nó đem lại cảm giác của một món đồ công nghệ những năm 80, với những chi tiết rườm rà nhưng chẳng hề gây ảnh hưởng đến thực tế sử dụng.

Cá nhân mình thích nhất việc thay được dây cho món đồ chơi này. Dây đồng hồ bề ngang 18mm, và có thể tháo springbar để thay thế. Ví dụ mùa hè mặc áo phông quần short đeo AE1200 với dây thép khỏe khoắn. Đến mùa lạnh, mặc áo khoác dạ, thay dây da nâu cho chiếc đồng hồ, nó gần như lột xác thành một chiếc dress watch nền nã, lịch sự vô cùng.

Và với cái giá để sở hữu, gần như chẳng anh em nào phải lo về độ bền của AE1200 cả, không phải nâng như nâng trứng. Đến đây chắc sẽ có anh em "khen lắm thế?" Không đâu, có nhược điểm đấy, đặc biệt là với bản dây thép. Dây thép này khá nhẹ và rẻ tiền, tệ hơn là lúc chạy xe ngoài đường, đồng hồ chạy dọc cổ tay, những khe giữa các mắt link của dây thép bứt lông tay khá khó chịu. Ấy là nhược điểm duy nhất mình nhận thấy trong khoảng 2 năm chơi chiếc đồng hồ này.

TL;DR: Rẻ, đơn giản, hiệu quả, đủ mọi tính năng, dùng phục vụ công việc hàng ngày tốt, mà muốn đeo cho đẹp cũng được, ấy là những thứ khiến AE1200 trở thành một chiếc đồng hồ dành cho tất cả mọi người.

Hình ảnh: Hodinkee
314 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

con này bỗng dưng thành huyền thoại quá nhỉ? mình đã từng đeo và cho lại thằng em
@thienvk ồ bạn giống mình, chắc thần linh ko cho đeo 😔
@thienvk Giống nhau 😃
lenhathong
ĐẠI BÀNG
5 năm
@aquarius Pin em Casio 1200whd này quá tuyệt rồi các bác ơi chạy 10 năm mới hết pin, kinh vãi ra 😆
lythanhlam88
ĐẠI BÀNG
5 năm
@see022 đồng hồ và điện thoại thì cũng như những thứ nó có tác dụng của có thôi. vậy như cái IP X và IP 8 nó cũng là IP :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
Với mình con mày mới là huyền thoại 😁
giangkma
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Khẩu trang đỏ Đây mới là huyền thoại
giangkma
ĐẠI BÀNG
5 năm
@nhqdat Chuẩn luôn
dvduan18
ĐẠI BÀNG
5 năm
@giangkma Ngày xưa mua được 1 chiếc mà thấy oai với đời vì nó chống nước. Mua xong đem về ngâm nước luôn =))
badmanvnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Jay D đã từng bị thằng bạn mượn đi cắm
vẫn đang sài em nó gần 1 năm rồi. rất ổn
@cloud5trike gắn link thôi, trả lời làm gì 😁
@Tony_HD nick clone đi dẫn link thôi, quote làm gì 😁
@hgiang.1212 nó găn link để ăn tiền quảng cáo à??
vu_ddc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Ngựa_Hoang_2017 Bạn hãy xem cầm thực tế đã, nếu người thường làm công việc nặng đổ mồ hôi nhiều nên dùng dây kim loại, nhưng dh này nhẹ tưng ah mình có 1 cái, đang dùng, nhưng cảm giác đeo hàng điểu điểu sau ấy, cảm nhận thôi, kính nhựa nên dể trầy, con độ bền thì rất ok
h1s0k4
ĐẠI BÀNG
5 năm
vãi lều cái gì mà 99% đọc xong tí phọt
Sao mình chưa thấy ai đeo cái đồng hồ trong bài viết này ta
@thientuan83 thì sao 😁
@Nguyễn Tùng Dương Vì trong bài viết có đoạn này : " Chưa bao giờ AE1200 sốt ở Việt Nam như bây giờ. Giá hơn 1 triệu tùy phiên bản dây nhựa resin (WH) và dây kim loại (WHD-1AV), giờ ra đường mình thấy già trẻ trai gái đều đeo chiếc này."

Hay cái đường của chủ topic đi nó khác đường mình không biết 😆
@thientuan83 vùng khác nhau thì nhìn khác nhau, đường trong Sài Gòn với ngoài Hà Nội có giống nha đâu
thi3f2605
TÍCH CỰC
5 năm
con này mình mong có phiên bản chất lượng tốt hơn về mặt kính và vỏ. Có thể giá đắt hơn nhưng nó sẽ bền bỉ hơn so với bản hiện tại.
nghe ae nói loại này màn hình dễ trầy
hiepps
TÍCH CỰC
5 năm
@Trần Ngọc Xuân Nam Nhựa thì thế thôi chứ
@Trần Ngọc Xuân Nam mình lấy miếng dán mặt đt để dán cho đh mặt nhựa 😁
Banhug
TÍCH CỰC
5 năm
@Trần Ngọc Xuân Nam bao trầy luôn =]]
@Trần Ngọc Xuân Nam Cả Saphir còn trầy chứ đừng nói chi nhựa . Tôi có mấy con Ceramic và mặt kính saphir xài 1 thời gian thì cũng trầy te tua tủa lun. QC chỉ là QC nó khó trầy thì đúng hơn. Heheheheh
Bơm Tàu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu nó tốt hơn thì giá khác nghen mấy chế. Con này đúng nghĩa giá rẻ của một thương hiệu lớn.
starlock194
ĐẠI BÀNG
5 năm
đang xài bản nhựa, rất ưng ý (y)
huynhtam4404
ĐẠI BÀNG
5 năm
@starlock194 Mình cũng sài, vì thấy nó đồng bộ một màu, bản dây nhựa này mình cho rằng nó là bản đẹp nhất
điểm yếu duy nhất là mặt kính nhựa,dùng 1 thời gian là trầy
Banhug
TÍCH CỰC
5 năm
@phuonglinks kiếm chỗ nào có gia cống kính ấy, thay mặt zô là ổn 😁
có ai còn nhớ con cái có máy tính ko 😃
hunterval
TÍCH CỰC
5 năm
@Thần long đại hiệp đây bác, cái đồng hồ duy nhất mà mình từng đeo cho tới bây giờ. Hồi học cấp 2 thấy thằng bạn đeo mê quá về làm đủ cách thì đc phụ huynh mua cho sau đó 1 năm. Với mình con đó mới là huyền thoại
novavn
CAO CẤP
5 năm
Nói thật nó hơi trẻ con, các bạn thanh niên thích là đúng rồi. Già hơn tí thì đồng hồ tốt mà vừa tiền trên thế giới có mấy thương hiệu này: Tissort, Hamilton, Victorinox. Chất xịn, bền bỉ và thời trang. Về chất lượng thì mấy con đồng hồ Nhật vẫn ở hạng 2 nếu so với Thụy Sĩ. Mấy con highend như Patek thì thôi ko nên bàn ở Tinh tế này...
vth102
ĐẠI BÀNG
5 năm
@prochang Tissot là của Swatch đó bạn còn đòi gì nữa.
huynhtam4404
ĐẠI BÀNG
5 năm
@novavn Chắc bác chưa từng được trải nghiệm Grand Seiko hay Credor, chất lượng của những chiếc đồng hồ này vượt hẳn đồng hồ thụy sỹ như Tissot, Victor Inox,... Chưa kể nền công nghiệp đồng hồ của Nhật Bản rất khủng, điển hình như Seiko cho ra đời chiếc Astron đã đẩy hàng loạt thương hiệu đồng hồ đình đám của Thụy Sỹ phải phá sản hay tái cấu trúc, lao đao cho đến tận ngày nay. Bạn nên tìm hiểu để có thêm kiến thức, đừng vội đưa ra quan điểm một cách thiếu chiều sâu như vậy. Thân
prochang
TÍCH CỰC
5 năm
@vth102 Tập đoàn swatch sở hữu rất nhiều thương hiệu trong đó có tissot, swatch, longines,...
Victorinox và swatch có thể nói là ngang tầm với nhau. So vic với tissot thì hơi khập khiễng. Kiến thức của bạn còn nông lắm. Ko biết rõ cái gì thì đừng nói kẻo bị khinh thường.
vth102
ĐẠI BÀNG
5 năm
@prochang Mình không biết bạn bao nhiêu tuổi nhưng bạn bình luận cho văn hoá ngang tuổi của mình. Victorinox và Tissot cùng phân khúc với nhau, đều là Entry Luxury Watches cả, so sánh không có gì khập khiễng, kể cả Hamilton cũng trong phân khúc đó, Longines thì phân khúc cao hơn - Basic Luxury Watches. Việc liệt kê Swatch gồm những gì thương hiệu con nào như bạn ai cũng có thể tra cứu đc, không thể hiện được gì hết.
Còn thương hiệu con Swatch không tham gia vào thị trường châu Á, người ta không đem so là chuyện bình thường.
em đeo con casio 120k cơ, nhúng nước, tháo ra tháo vào thoải mái. mỗi tội sau vài năm thì dây nó tự mủn ra rồi đứt
l0ngku
TÍCH CỰC
5 năm
MÌNH CŨNG ĐANG ĐỊNH MUA 1268K THÌ PHẢI TẶNG DÂY DA TRỊ GIÁ 50K NỮA
Antikill
TÍCH CỰC
5 năm
@l0ngku cả năm trước mình mua có 950k dây thép. Về lên dây da ở khacten 300k nữa
vinhokss
TÍCH CỰC
5 năm
@l0ngku thời điểm rẻ nhất hình như 800k, giá 1tr3 quá đắt
tanphu992
TÍCH CỰC
5 năm
Mình nhớ hồi 2005. Lúc đó mình mới học cấp 2. Mơ ước được sở hữu con f-94w, nhưng nó tận 120k. Lúc đó 120k nó quá to so với 1 đứa học cấp 2. Ăn sáng lúc đó chỉ 2k thôi. Vậy mà cũng tiết kiệm tiền các thứ nhưng không đủ tiền, đành phải mua hàng fake với giá 50k. Thực sự thì đó là 1 kỷ niệm tuổi thơ
@tanphu992 Trước có 1 con, nghịch nghịch tháo ra sau đó làm chảy mực màn hình mất.
fhgg2009
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tony_HD bác y chang em, nhớ hồi đó cấp 1 (em đầu 9x), được ông chú mua cho 120k mà mừng như nhặt được vàng, nâng niu 2 3 năm trời xong 1 ngày hứng lên, lấy đầu dao thái lan mở ốc, nghịch nghịch thế là die em nó 😔
chmaiyeutr
TÍCH CỰC
5 năm
Nó đây trên tay cũng gần 2 năm :p
a2coder
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đang dùng và rất hài lòng 😁
@a2coder Đang dùng và có 3 điểm chê
- màn hình và khung cực kì dễ xước
- đèn ko đẹp, vì nó chỉ có 2 đèn góc dười, nhìn ko đều (ko hiểu mod chuph kiểu gì mà cái đèn nền nhìn đều vậy)
- thời gian lệch khá nhanh, chắc 2-3 tháng phải chỉnh lại
kimshinpro
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mê gshock lắm. Có 1 em tặng kèm khi mua xe mak phải bán đi vì nó to quá. Xài tạm em này. Tuy cổ điển nhưng trẻ trung, bụi bặm và dễ phối đồ 6A0F264F-5A1B-4C4F-8900-96399A333EFA.jpeg
Lêlâm_nb
ĐẠI BÀNG
5 năm
@kimshinpro con màu này tên gì thế bác? đẹp phết.
Mr_HongHot
TÍCH CỰC
5 năm
@Lêlâm_nb cứ có màu thì hình như là 1300
auzze
ĐẠI BÀNG
5 năm
đoạn so tính năng với đồng hồ cơ nghe buồn cười vãi chưởng 😆)
@auzze Buồn cười mới viết chứ, nghiêm túc quá hóa hề.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019