Lại nói về giao diện Windows 10 Mobile: Livetile, hình nền, làm mờ... và giá trị

cuhiep
30/10/2015 9:12Phản hồi: 423
Lại nói về giao diện Windows 10 Mobile: Livetile, hình nền, làm mờ... và giá trị
Mình dùng lại Windows Phone 10 hay Windows 10 Mobile mấy ngày nay, từ lúc có bản build mới ổn định hơn. Trong bài này mình xin giới thiệu lại những điểm mà mình thích ở giao diện của máy Windows 10 Mobile với những thay đổi so với Windows Phone 8 và cách thiết lập để có giao diện nhìn đẹp mắt và hợp lý hơn.

Mình rất thích giao diện gồm những livetile của Windows 10 Mobile, nó sống động (sống và động), đơn giản, nhẹ nhàng và hiện đại. So với giao diện icon truyền thống thì rõ ràng nó tận dụng không gian tố thơn và thể hiện nội dung hiệu quả hơn. Mình dùng nhiều Os khác nhau, riêng về giao diện thì mình đánh giá cao giao diện này nhất.

Livetiles
Đây là điểm làm cho giao diện chính của Windows Phone khác biệt so với iOS hay Android là hai hệ điều hành phổ biến và có giao diện dạng icon gần như nhau. Livetile khác hoàn toàn, phẳng hơn và trên Windows 10 Mobile thì nhẹ nhàng và hiện đại hơn.

Một điểm khác làm cho giao diện của Windows 10 Mobile giá trị đó là các tile đó luôn live, tức là có gì mới thì nó được hiển thị ngay và chúng ta có thể đọc được thông tin chứ không chỉ là biểu tượng thông báo (notification) như những máy iOS hay Android.

Kích thước livetiles
Khác với giao diện icon truyền thống giao diện Livetile của Windows 10 Mobile cho phép chúng ta có các tile (icon/biểu tượng) lớn và thể hiện được nhiều thông tin. Về cơ bản chúng ta có 3 kích thước khác nhau để chỉnh Livetile. Tùy theo mức độ quan trọng mà mình để livetile ở kích thước lớn hay nhỏ.

Những ứng dụng nào hay được truy cập thì thường để kích thước lớn và nằm gần giữa máy, nói mà ngón tay dễ dụng đến nhất.

Nhìn hình nền toàn diện hơn
Nếu sắp xếp tốt và chỉnh độ nhìn xuyên hợp lý, hợp màu thì chúng ta sẽ có một hình nền nhìn tòan diện hơn, đẹp hơn.

Ở đây có nhiều anh em sử dụng Windows Phone, mời anh em chia sẻ màn hình để anh em dùng os khác có thể thấy được cái hay của WP. Xin cảm ơn.

L1000935.jpg L1000864.jpg

423 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

TKD_KHTN
TÍCH CỰC
8 năm
Bản build mới nhất mượt ghê gớm ... mình xài 1520 . Ah , facebook beta cũng update ... xài ngon vãi
thaitd_2110
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TKD_KHTN nghe bác nói e bđ có niềm tin vào WP rồi đấy 😁:D:D
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TKD_KHTN cái fb beta mới giá trị. Trả lời bình luận của người khác ngay trên thông báo luôn. K biết ios với android có dc thế k vì mình chưa dùng 2 hdh đó
daonguyen275
ĐẠI BÀNG
8 năm
@TKD_KHTN bác đừng có dụ em nha , tối nay em còn 2 trận ngoại hạng lận đó.
lehunghmu
TÍCH CỰC
8 năm
@TKD_KHTN mình thấy facebook hơi chậm khi dùng 3gban ah , mà mình không hiểu sao miồt luôn để facebook đăng beta nhỉ . ko cho nó final d . mấy năm rồi mà vẫn beta chưa nói đến facebook 10.0
@TKD_KHTN fb beta là cái app fb v5 phải không bác. mình thấy nó lâu r mà
T-Com
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các anti WP nhất định không chịu ghi nhận cái hay ho của Livetile đâu. Kể cả có thừa nhận thì lại chuyển sang chuyện hđh, store, setting, apps, games... Nói chung anh em wpv cứ tự sướng thôi, ai anti thì vui lòng không vào đọc nhé.
@ragefighter Không phải tối ngày ở trang home xem live tile và các ô này sẽ cập nhật thường xuyên khi nhìn vào mình sẽ biết ngay được không cần kéo cái notification xuống. còn khi xem fim hay online face hay web thì mình dùng tới notification. tùy cái mà dùng chứ bác. Mình từng dùng wp rồi mình biết nó rất tiện. mình muốn đổi hdh khác để thêm hiểu biết nên mình mới đổi dùng adroid thử mình thấy wp vẫn mượt mà và nhiều cái tốt hơn
@hoanglongtn0 thì tôi hỏi thời gian ngoài home screen chiếm bao nhiêu % sử dụng máy? nếu đang xài app mà nhảy ra ngoài coi live tile cập nhật thì tiện sao?. vả lại nó chỉ update cho có kiểng thôi chứ tới 1 lúc 20 thông báo của 1 app sao nó list ra hết nổi? ngồi chờ nhảy từng cái ah.?

Wp mình xài rồi, ngoài cái giao diện cắt hết mọi thứ để mượt chứ chức năng ứng dụng ko tự do khai thác nên rất hạn chế nhiều thứ.
VNS_n
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ragefighter Hạn chế hay ko hạn chế tuỳ người sử dụng thôi 😃
@ragefighter bạn có đọc hết bài tôi viết không? tùy trường hợ mà sử dụng chứ. Trang home nó cũng như trang màn hình chính của máy. Khi mở khóa màn hình bạn sẽ cập nhật được thông tin. nó chỉ giúp bạn 1 phần. Tôi đang dùng adroid cũng thuộc dòng flagship năm ngoái nhưng tôi vẫn luôn thiện cảm với wp vì nhận thấy được sự tiện dụng của nó cũng như của suy nghĩ những người lập trình ra nó. là đem sự tiện dụng đơn giản nhưng hiện đại
Android và ios đang sài
Nhưng chưa thử wp nghe có vẻ hấp dẫn đấy
Điểm mình chưa hài lòng ở Windows 10 mobile là hiệu ứng còn thô và đơn điệu quá
boyduongo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@henry_1177 Vì đây là Build thử nghiệm nên chưa thể tránh khỏi những lỗi lặt vặt, nhưng nhìn chung bản Build 10581 mình tải về hôm vừa rồi chạy trên Lumia 1520 quá ổn, đẹp, mượt.
phongdenny
TÍCH CỰC
8 năm
Khung viền bác Hiệp mua ở đâu vậy ? giá rổ như nào vậy bác ?
@cuhiep Tính năng rung khi gọi (kết nối) mất rồi sao bác nhỉ.
aphu1080
TÍCH CỰC
8 năm
@phongdenny Con đó là 930 bác,làm gì có khung viên nào hoàn hảo đến như thế. Bác nhầm rồi 😁
@phongdenny Đó là con 930 lưng máy là nhựa viền là nhôm. 930 đã có phên bản gold rồi nhưng chỉ 2 màu trắng đen mới có. còn thường thì ngoài trắng đen còn có xanh lá và cam
@cuhiep Bạn ý tưởng chiếc 930 của Mod làm bằng nhựa made in Tàu 😁 nên thấy cái viền vàng giả kim loại thì phấn khởi vô cùng :D
Vẫn trung thành với Windows Phone từ thời 920 đến giờ, nhưng mỗi lần thấy Android ra sản phẩm mới là tinh thần lại dao động, vì ngoài Live Tiles ra thì nói thực cũng không thấy còn gì đặc sắc nữa... Có lẽ sẽ cho em 950XL một cơ hội cuối cùng...
minoan
CAO CẤP
8 năm
nhìn giao diện chán không tả hết, bao năm rồi mà không chịu thay đổi 😔
@Chủ Yếu Troll chuẩn, hình như ms có gây thù gì vs thằng cha đó hay sao mà cứ ms là vào chê cho bằng được dường như vs ý muốn mọi người bỏ sp của anh mic. Khổ thân. :D
quangia_003
ĐẠI BÀNG
8 năm
@warmboy24 Live tile có sử dụng đc trực tiếp giống widget k hay chỉ có chức năng hiển thị và mở app. Widget nó vừa mở đc app vừa sử dụng đc nhé. Icon của Winphone là cái hình vuông bên phần hiển thị list app chứ không phải cái ở màn hình chủ. Bớt xàm đi 😆)
@minoan ios cũng thế mà
shakimaru
TÍCH CỰC
8 năm
@ducngock galaxy y cài dc androi 5 ah.
Ghét nhất wp10 vẫn là thiếu thốn ứng dụng.và chất lượng ứng dụng khá tệ
ilove1520
TÍCH CỰC
8 năm
@mjke192 THỰC RA MÀ NÓI WP VỀ KHOẢN MƯỢT VÀ ỔN ĐỊNH THÌ SÁNH NGANG IOS VÀ CHO ANDROID RA RÌA. VỀ SỰ TIỆN LỢI CỦA GIAO DIỆN THÌ ANDROID VẪN HƠN. CÒN NÓ THẤT BẠI LÀ VÌ CÁI KHO ỨNG DỤNG THÔI.
ktsuce
ĐẠI BÀNG
8 năm
Bàn phím wp xấu, gõ ko tiện, ko có Gosms nên chưa muốn dùng lại.
@ktsuce ây chà. bàn phím wp mà xấu ah. gõ chính xác vô cùng..
ktsuce
ĐẠI BÀNG
8 năm
@lethanhist m thích labankey của android,khi nào wp có bàn phím đẹp vậy m sẽ dùng 😃😃😃
msln
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ktsuce Bạn dùng win10 là ok, ko cần gosms làm gì, hơi thừa.
ktsuce
ĐẠI BÀNG
8 năm
@msln quan trọng là gosms có chức năng private message và private contact rất hay
Vẫn còn tệ
indiman
ĐẠI BÀNG
8 năm
1520 vừa lên bản 581, đánh giá chậm hơn 8.1, được mỗi cái hình nền đẹp =))
jokerforever
ĐẠI BÀNG
8 năm
nhược điểm của giao diện này là khi mới nhìn vào sẽ thấy rối mắt và cảm giác chật trội.nhưng khi dùng quen thì thấy rất tiện lợi và khá thú vị
mrthu123
ĐẠI BÀNG
8 năm
ĐÃ UP CHO LUMIA 640 BẢN WIN PHONE 10 BUILD MỚI NHẤT, THẤY VỢ ĐỠ CẰN NHẰN HƠN TRƯỚC, CHỒNG DÙNG ANDROID, VỢ DÙNG WINPHONE CHÁN CHÁN ĐỔI QUA ĐỔI LẠI, RIÊNG CON GÁI 3 TUỔI ANDROID HAY WINPHONE CÁI NÀO CŨNG CHƠI LÁNG, CHẢ KÉN CÁI NÀO, QUAN ĐIỂM CỦA MÌNH WINPHONE CHO CÀI NHIỀU ỨNG DỤNG HƠN ANDROID, ANDROID CÀI CHỪNG CHỤC CÁI LÀ THẤY HẾT BỘ NHỚ TRONG RỒI, MẶC DÙ CÓ CHUYỀN QUA THẺ NHỚ, RIÊNG WINPHONE CHƠI SẢ LÁNG, PIN DÙNG LÂU HƠN, MƯỢT HƠN
ngudungsua
TÍCH CỰC
8 năm
@westlifeplaywar xl chứ 520 hơi bị bền, trời mưa tôi lấy ra nghe đt, vứt đủ kiểu, chỉ có vừa rồi đi xe máy bị rớt nó mới bể cảm ứng thôi😆, dám xách máy nào đang mưa to ko có chống nước ra nghe đt 😃)
Nào giờ ko có xài mấy cái ô vuông vuôngp
Có lên 10 thì vẫn xài giao diện như thế này thôi, tiện và đủ

Ngon, ưng wjnphone từ khi dùng optimus l7 của lg ngày đầu tiên và luôn yêu thích wjnphone. Chả cần nhiều app nên mượt và ổn định là đủ
Có ai nhìn giao diện đến 10s quan trọng là chất lượng của ứng dụng thì éo làm
Windows 10 Mobile mới nhanh thì nhanh thật, mượt thì mượt thật, nhưng hao pin quá.
Ai thấy hợp thì xài thôi.
Đâu phải ai cũng chịu thay áo cho lối suy nghĩ của mình đâu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019