Lại nói về Nokia N8

cuhiep
18/6/2010 0:21Phản hồi: 166
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iLeo
CAO CẤP
14 năm
Nokia em chỉ kết nhất là N900, có lẽ là vì nó chạy hệ điều hành ko phải của Nokia😁
Ý kiến cá nhân về: tốt -xấu, hay - không hay, ... dễ dẫn đến cãi nhau thật, bởi chẳng mỗi người nhìn mỗi kiểu, biết đến mức của mình.
Ai nói gì thì nói, Nokia cũng chẳng cho mình tiền để nói nhưng tất cả các máy mình từng dùng đến giờ, N900 là máy mình hài lòng nhất😆 Nó là sản phẩm làm cho mình thay đổi, nhận ra phần mềm chứ ko phải phần cứng mới là nhân tố quan trọng nhất.
Nói thật tôi rất phản cảm với các sản phẩm của Nokia gần đây, nhưng sao khi đọc bài viết này xong của anh Hiệp tôi có phần nào bớt đi sự lạnh nhạt đó của Nokia N8, tuy chưa test qua nhưng tôi cảm thấy rằng Nokia đang từng bước lấy lại vị thế của mình theo cách của họ. Riêng N900 của Nokia tôi thấy là một sự bức phá nửa vời.
N8 cũng đẹp mà nokia sao hay thay hàng thế nhỉ cứ vài tháng lại ra 1 mẫu ... mà mỗi mẫu lại chung chung rồi khác nhau ... smartphone hiện nay mình tháy hãng nào tập trung phát triển 1 sản phẩm và năm sau design hoặc nâng cấp là những hãng có tỷ lệ bán hàng khác cao... nokia lung tung quá ..
Chiến lược của Nokia mà bác : trải rộng ra tất cả các mặt trận , mỗi điện thoại hướng đến một đối tượng người sử dụng nhất định 😃
long9668
ĐẠI BÀNG
14 năm
nếu tất cả đều dùng Nokia thì ít nhất thế giới loài người cũng muôn màu muôn vẽ, nếu tất cả đều dùng IP thì thoái hóa sớm.
3ba
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cha này kiến thức Marketing chắc là âm =)) Cái này ng ta gọi là phân khúc thị trường, hướng đến nhiều đối tượng khách hành
Anw, mình thấy kết cả con N8 và N900
nghe đến sym là chán rồi ko muốn mua:p
long9668
ĐẠI BÀNG
14 năm
chả có cái đt nào ko đi vào dĩ vãng cả; IP2G, 3G giờ ai mà cầm thì đúng là thuộc đám chíp hôi, 3Gs bây giờ vừa rao bán vừa mếu kiểu Úc.

---------- Post added at 09:01 PM ---------- Previous post was at 08:57 PM ----------

Cha này chắc đang xài máy nhắn tin. Chưa thấy cái phone nào mà share được pin với phone khác cùng hảng nhiều hơn Nokia
xtmg1
CAO CẤP
14 năm
mình vẫn không hiểu sao bài viết về N8 mà bác cuhiep lại lôi con N900 vào ,2 con này khác nhau hoàn toàn mà
dường như N900 chỉ dành cho các kĩ sư phần mềm chứ không dành cho người dùng thông thường
giờ thì mình đã hiểu tại sao máy tính cầm tay của NOKIA thất bại thảm hại ,doanh số chỉ có 100.000 máy sau 5 tháng bán ra
Bạn này là con gái có khác nhỉ...;)
Chứ con trai mà mua máy không biết nghịch thì phí kiếp con trai nhỉ... nó giống như bạn quen một người con gái mà chẳng biết làm gì ngoài dẫn đi ăn, đi chơi và mua sắm và chỉ biết nhìn...:playfull:... Hãy biết khám phá thì cuộc sống mới trở lên thú vị.
Mình nghĩ N8 sẽ mang lại thành công cho Nokia... Nokia đã đầu tư khá kỹ về N8.
Mình nghĩ N8 có 2 bước đột phá đáng khen:
1. Camera 12PM và đèn xenon.
2. Kết nối trực tiếp với USB (cái này chưa có điện thoại nào làm được và Nokia tự tin đi tiên phong lĩnh vực này).
....
Còn về thiết kế thì tùy theo sở thích của mỗi người, nhưng theo mình thì thiết kế này trông lạ và đẹp.
xtmg1
CAO CẤP
14 năm
mình và bạn gái dùng chung 1 nick trên tinh tế mà ,hi hi
vọc đt là sở thích lớn nhất của mình mà ,cô ấy thì thích vọc thứ khác hơn......
Nếu bạn không hiểu thì mình sẽ giải thích cho bạn hiểu, N8 ra đời chạy Sym^3 và không có quá nhiều thay đổi về giao diện, nếu chỉ là người dùng bình thường thì sẽ khó mà nhận thấy được những sự thây đổi đó. Bởi vậy ngay từ đầu bài, anh Hiệp đã nói "Nếu bạn muốn một cái mới hoàn toàn thì mình khuyên bạn ngay bây giờ đi mua một chiếc Nokia N900", vì N900 chạy Maemo có giao diện hoàn toàn khác Symbian, muốn tìm cảm giác mới lạ thì hãy tìm đến N900. Bây giờ thì bạn đã hiểu chưa?

Mình cũng không đồng tình với việc một số bạn nói rằng sản phẩm của N900 là một sự thất bại, thậm chí còn phát biểu đó là một thất bại nặng nề. Tại sao lại nói là thất bại, thất bại chỗ nào? Trong khi các bạn có biết mục đích tung ra sản phẩm N900 của Nokia là gì không? Chừng nào Nokia đặt ra một mục tiêu xác định nào đó, và họ không đạt được mục tiêu đó thì các bạn hãy nói họ thất bại. Bản thân mình đã từng xài qua N900, cũng đã viết bài đánh giá chi tiết về nó, và nhận thấy hiệu năng làm việc của N900 cao hơn bất cứ máy Symbian nào trong thời gian hiện tại, rất thích hợp cho những người có nhu cầu làm việc chuyên nghiệp. Do đó phần nào thấy được mục tiêu của dòng sản phẩm này hướng tới những người sử dụng chuyên nghiệp chứ không phải người dùng đại trà, và bản thân Nokia cũng nói rằng họ cảm thấy bất ngờ trước doanh số bán ra của N900, con số 100.000 máy đã vượt xa con số dự tính của họ.
vọc c u :devil:
TuDien1
TÍCH CỰC
14 năm
đúng như bác kia nói, Nokia "trải rộng" từ bình dân đến phân khúc cao cấp... No đánh vào đối tượng người dùng ít $$$
chứ bác cứ thử nghĩ coi, nếu ai cũng giàu để mua dt như (Iphone, HTC, ....) như bác thì việc gì No phải sản xuất ra nhìu dt để làm gì, cứ như Iphone ấy, 1 năm ra 1 sp như thế có phải hay ko......
nhưng No đã ko làm như thế ^^!, con người ai cũng phải bjk nghĩ chứ..........

còn mấy bác vào đây chém gió đề nghị thoai đê, chém cho đã vào làm loãng cả topic ra.........
ko thjk No thì ít gì cũng nói nhẹ nhàng chút, chứ đừng có đi qua văng 1 câu xong biến mất, như vậy chẳng hay chút nào đâu......
nguyenpa
TÍCH CỰC
14 năm
Chê ai chê cũng được , khen ai khen cũng được.

Đối với mình là: ai ch nokia là kẻ ...........
Hơi có mùi PR.............vừa đi Nokia Connect về có khác.
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Ơ hay, cáu rồi hay sao mà nói càn thế? Cậu bảo xem người ta bình luận những gì trong topic của cậu đưa thì tôi xem xong nhận xét thế thôi, có nói cái nào đẹp cái nào xấu chưa? Trời nóng quá nên bịnh hả cậu?

Ý bác Hiệp muốn nói là nhiều người nhìn vào N8 có thể sẽ không nhận thấy sự thay đổi gì so với giao diện S60 5th của N97, nếu số người đó mong muốn 1 sự lột xác hoàn toàn từ Nokia thì hãy nhìn sang N900. Còn việc N900 bán ra thấp thì cũng bình thường, chẳng thể nói là nó thất bại được (như Palm Pre bán được bao nhiều đâu mà người ta vẫn hâm mộ ầm ầm đấy thôi).

P/S: Nhiều bố cứ thấy cái điện thoại nào mới ra là cứ phải nhảy vào phán "nó cũng sẽ đi vào dĩ vãng". Nghe mới ngu làm sao. Đi vào dĩ vãng thì đã sao? 7610 huyền thoại, V3 huyền thoại... rồi cũng tới hồi biến mất. Miễn là nó cũng ra đời, kết thúc vòng đời thì cũng chả khác những cái đt còn lại chỗ nào cả, có chăng là vòng đời của nó dài hay ngắn thôi. Móa, cứ làm như ngoài iPhone ra thì không còn loại đt nào khác có lí do để ra đời vậy. Mà iPhone 2G chả phải là bây giờ cũng đã đi vào dĩ vãng là gì? iOS4 không hỗ trợ đa nhiệm, hư hỏng éo có linh kiện mà thay...

Tỉnh lại đi mí bố, hoặc là mua i-ốt về ăn cho nhiều vào. Chán.
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm

Mình không hiểu cái giao diện như vầy mà còn chê xấu để làm gì? Chưa nói đến nó có tiện lợi hay không mà chỉ chăm chăm đi chê cái giao diện chat, nực cười!
Đồng ý với bác, S60v5 font chữ như vầy mà còn chê xấu thì không biết font thế nào là đẹp (có thể font chữ của S60v3 xấu thật nhưng các bác có chê thì đừng có quơ đũa cả nắm coi chừng lòi ra là mình thiếu hiểu biết)
rassen
TÍCH CỰC
14 năm
Dạ, thưa cậu. đó là trên dòng máy với độ phân giải lớn nên font chữ, icon mượt mà.

còn cậu xem E72 + Nimbuzz trên đó đi ạ. Cả IM+ và Nimbuzz đều load "như chó cắn" nếu contact list dài và sẽ bị crash nếu nick name có nhiều ký tự lạ.

còn về UI, thì cái UI này còn chưa so đc với Blackberry, chứ đừng nói so với Android, WebOS hay iPhone.

Còn xấu đẹp, thì sorry cậu tớ khó tính và yêu cầu cao. Hiện tại về OS, chỉ có đúng WebOS, iPhone , Android & Palm là đẹp.

Bản thân chính cuhiep cũng từng đã có bài đánh giá về cái UI 10 năm tiến vài bước của Nokia
Font, giao diện E72, đã quá lạc hậu
http://www.tinhte.vn/threads/332249-Font-giao-diện-E72-đã-quá-lạc-hậu

Công nhận là gần dây Nokia có nhiều cải thiện trong thiết kế, nhưng những nỗ lực này vẫn là chưa đủ thật sự , icon, font chữ và các UI Control vẫn quá thô kệch & thiếu tinh tế.

Nếu cậu ko đánh giá cái UI là quan trọng, thì chắc cậu ko biết Matias Duarte - Giám đốc thiết kế UI của Palm đã đến với Google Android sau khi được Google ra sức câu kéo qua như thế nào.
http://www.electronista.com/articles/10/05/27/hp.buyout.of.palm.costs.it.webos.ui.designer/
Hãy xem Palm trong bao lâu, đã làm được gì với WebOS, Google sau bao lâu đã làm được gì với Android, nói riêng về khoản giao diện, Nokia vẫn còn xách dép cho HTC với HTC Sense (1 hãng chuyên đi modify lại UI dựa trên các OS nền như Android , WM) .
Rất nhiều người chọn HTC vì nó có HTC sense.

Nokia & M$ là 2 hãng đang thực sự lờ đờ trong thị trường Smartphone.

Mời so sánh
1- Đây là liên kết mà bạn bảo tìm không thấy về bài FPT F99: http://www.tinhte.vn/threads/413387-FPT-cong-bo-dien-thoai-thong-minh-F99-gia-1-89t-Tinhte-tren-tay-F99

2 - Đó chỉ là một bài giới thiệu.

3 - Dưới đây là nội dung của bài đó:

4 - Giờ thì bạn cho mình biết:
- Mình viết sai cái gì?
- Nội dung nào mang tính PR

5 - Tinhte.vn lập ra để chia sẻ thông tin công nghệ chứ không phải đi trả lời những bài thế này cũng không phải để ban nick. Chỉ tiếc rằng một người tham gia lâu, có số bài viết nhiều như bạn mà lại tỏ ra quá hồ đồ. Bạn không có ý gây hiềm khích nhưng bạn lại xúc phạm chúng tôi và làm cho chúng tôi buồn. Nếu chúng tôi mà đi ban nick bạn thì chúng tôi cũng thế thôi. Chúc bạn vui vẻ và luôn tỉnh táo.
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Nếu bác Hiệp ban nick cậu thì sẽ mang tiếng thù vặt, nhỏ nhen ngay, nên không cần phải khấn làm gì 😁

Thật mình cũng không ngờ 1 mem có số lần được thank hơn 3000 như cậu mà lại... 😔
Chữ ký của bác hay quá .Mình cũng thấy háo hứac với iphone 4 nhưng bây giờ mà có ngừoi bảo đổi iphone 4 với N900 của mình thì chưa chắc đã đổi đơn giản vì N900 đã thỏa mãn hết các yêu cầu của mình và có nhiều thứ mà iphone không thể đáp ứng
Nghe bác nói em biết bác dùng qua rồi 😁 PIN quá yếu nhưng cũng chỉ ở mức tương đương con MS phần mềm thiếu sót thì tất nhiên òi 😃 lần đầu tiên nó có mặt trên SM mà :D nhưng mà cũng có những cái mà dân MS ngồi ao ước mãi mới có trong khi nó có từ ngày ra đời đấy 😃 cần ví dụ ko 😃 nhớ bạn cũng tham gia 2PIC N900 vs MS òi nên mình ko muốn nói lại ko lại bảo mình bới lông tìm vết 😃) tình năng có sãn thì chỉ thua mỗi cái ko có sẵn chỉnh sủa và tạo WORD thôi nhưng đc cái em Google Doc nó hỗ trợ kéo lại cũng ổn :D còn nếu ó tính năng có sẵn thì ko biết ai hơn ai đâu :D xin lỗi nhưng có lẽ tại bác lười quá nên ko thấy những cái mà N900 đưa ra trước mắt bạn chứ ko phải nó ko có :D

Bác ko biết tìm APP như thế nào thì em ko đỡ đc bác òi =)) cái App manager nó to lù lù ra chứ có phải ko đâu 😃) kho EX là kho kiểm duyệt và đc khẳng định nên chẳng khác gì cái App Store đâu 😃) có lẽ những lời của thiên hạ khiến bác có cái nhìn hơi hạn chế òi :D

Mừng vì bác ủng ộ N900 nhưng em xin lỗi Maemo ko do Nokia phát triển thì do ai phát triển thế bác =)) em không thích ai chê bừa chê bãi ko lý do nhưng cũng ko thích khen bừa khen bãi ko lý do 😃

Bác Sơn giống em :D lúc trước khi dùng N900 chọn máy em thường xem BVLX của nó nhưng dùng N900 òi mới biết HĐH tốt có thể lấp đc khoảng cách của phần cứng 😃 lúc đấy em mới nói với thằng bạn 1 câu là : "sắp tới SM ganh đua nhau bởi HĐH chứ ko còn là cuộc chiến của riêng phần cứng nữa rồi" :D

Thành thật mình ko thích F999 của FPT nhưng ko phủ nhận 1 điều cái giá đó với tính năng của nó thì ko phải là ko đáng nói 😃 bản thân mình cũng chẳng thích nó nhưng đấy ko phải di động cho người dùng SM mà đó là chiếc di động phổ thông đưa 3G WIFI đến với người dùng phổ thông :D ko phải phân khúc của mình nên mình cảm thấy nó yếu đuối và phản cảm là đương nhiên 😃

Xin lỗi các bác chê Nokia nhé :D nếu ko có những hãng như Nokia , Moto , SS , SE , ... mà chỉ có IP , HTC thì ko có chuyện di động lại trở lên phổ cập như thế này đâu 😃 ko có những sản phẩm rẻ tiền thì xin lỗi nhé giờ ra đường mà muốn tìm nhau cũng ko phải dễ đâu , hàng đêm ngồi nhắn tin vs người yêu , bạn bè , người thân thì nên biết ơn những hãng đã khiến cho di động trở thành 1 thứ bình dân như vậy đi ! Chắc phải đến lúc ko có chiếc di động nào rẻ hơn 10m thì các bác mới biết ai là ông lớn !
Haha cái chữ kí của bác Trunks 😆 quả thật iOS4 làm mình đỡ ko thích IP hơn 😃 cộng thêm kiểu dáng nhìn nam tính hơn của IP4 cũng khiến mình đỡ ác cảm hơn nhưng mà vẫn thấy ko bằng cái đang có 😃 nhiều khi đi chơi với bạn gái 2 đưa ko hợp nhạc nhau mà muốn để người kia tự chọn nhạc mà trong máy mình ko có thôi thì cứ nhaccuatui.com nghe OL mà tương 😃) cả 2 đứa đều thỏa mái 😃) nhưng mà phải cộng nhận mình ghét IFAN chứ lại ko ghét đồ của APPLE chỉ thấy nó ko đáp ứng đc yêu cầu của mình thôi chứ cũng chẳng có lý do để ghét 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019