Lại nói về Nokia N8

cuhiep
18/6/2010 0:21Phản hồi: 166
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lúc nào cũng nghe N8 này N8 nọ mà chả thấy nó tiến bộ hơn với thời đại là bao, người ta ra tới droid xxx rồi mà ... nokia làm thất vọng, thương em nó nhưng yêu không nổi vì em đã già, mà mình thì thích xì tin thôi:eek:
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Một điều đơn giản đến mức ai cũng có thể thấy như vậy sao Nokia lại không thấy? Có thể kết luận là Nokia không muốn sửa nhiều về giao diện, font chữ (chứ không phải sửa mãi vẫn xấu) chăng? Thế, cậu cứ xài cái khác, ai ép cậu xài E72 trong khi cậu khó tính tới mức không đọc chữ chỉ để hiểu mà đọc để thấy nó đẹp nào?
rassen
TÍCH CỰC
14 năm
Cậu hơi nhầm, có nhiều điều ai cũng biết, nhưng làm thì ko thể, hoặc ko muốn làm.

Ai cũng biết Apple làm rất tốt, nhưng có phải hãng nào muốn làm giống nó cũng là điều đơn giản?

Nokia có quá nhiều dòng sản phẩm. Thay vì tập trung vào 1 vài sản phẩm chiến lược, thì đi theo hướng đẻ điện thoại sòn sòn.
các dòng mobile của Nokia, dù dành cho business users, đều ko hề được long-term-support.
Firmware cả năm trời ko cập nhật, có cập nhật thì vụn vặt, sửa lỗi hệ thống là chính.

Vấn đề này phải nói tới mô hình & chiến lược phát triển công ty, chứ ko đơn giản là kêu mấy thằng design, coder ra ngồi làm là đc. càng to thì thủ tục càng ỳ trệ, dù Nokia có thừa nguồn lực để làm tốt.

Sự khác biệt lớn nhất giữa những công ty như Nokia hay M$ với Google và Apple là luôn chạy theo lợi ích ngắn hạn trước mắt là lợi nhuận mà ko tập trung đầu tư phát triển sản phẩm.
Ai cũng như GG vs IP thì lấy quái đâu ra điện thoại phổ thông cho người dùng ít tiền 🤔
Giao diện đẹp nhưng ko thân thiện dễ dùng thì đó ko phải là tiêu chí của dòng sản phẩm cho người dùng phổ thông
Mấy cái bạn trưng ra toàn cho các màn hình độ phâm giải cao màn hình đẹp =)) so thế thì phải so ngang hàng chứ ai lại đi so IP với Nokia 5300 bao giờ =))
rassen
TÍCH CỰC
14 năm
Ai bảo Nokia sẽ ko làm dòng cấp thấp ....! & dòng cấp thấp làm quá tệ?

Vấn đề là dòng cấp cao và ở đây là đang nói tới smartphone thì Nokia vẫn quá tệ & đuối sức nếu đua cùng các hãng khác. cũng bỏ 1 đống tiền ra mua 1 em Nokia về, bao giờ cũng thấy phí trong khi còn nhiều lựa chọn khác tốt hơn. That's it.

bác và bác trunkz ko hiểu hay cố tình ko hiểu vậy.
Thế thì xem lại 1 chút là E71 E72 chỉ là SM tầm trung thôi 😁 nếu thế thì phải so với BB8320 BB8800 chứ nhỉ :-" còn SM đáng gọi là SM của Nokia thì mới thấy có N900 đáng gọi là SM thôi :-" còn lại chỉ là hàng tầm trung hoặc ko thì trọng việc giải trí hơn là làm việc
nguyenpa
TÍCH CỰC
14 năm

Thật sự phí sao, bác nói người khác không hiểu, hay chính bác là người đi ngược lại vấn đề, không chấp nhận sự thật.

Mình chỉ biết, khi cần mua 1 cái đt thì người ta lại tư vấn cho mình trước nhất là NOKIA, còn samsung chỉ dành cho gai + gay .
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Vậy theo cậu thì Nokia phải im lìm 1 thời gian rồi mỗi năm chỉ đẻ ra 1 cái điện thoại thôi chăng?
rassen
TÍCH CỰC
14 năm
ko hẳn, có thể vẫn làm như hiện tại, nhưng nên ra 1 dòng điện thoại khác hoặc lựa chọn 1 trong số những label hiện tại để xây dựng 1 thương hiệu chiến lược, có long term support.
bán giá cao hơn 1 chút cũng đc nhưng đầu tư phát triển nghiêm túc như Apple, Google đã và đang làm với OS của họ.

Hãy xem Apple đã bán đc bao nhiêu với chỉ 1 cái iPhone 4 và Apple đã làm được những gì chỉ sau 1 năm từ iPhone 3gs.

còn hiện tại nhìn vào Nokia, thật sự chỉ thấy 1 mớ hổ lốn, dù có rất nhiều lựa chọn, cái nào cũng làng nhàng...
không có bom tấn & đột biến, nhưng bom xịt thì có rất nhiều, đó là lý do vì sao người dùng giờ đây luôn ngờ vực các sản phẩm của Nokia

Cần nhất là sự sáng tạo. Hãy nhìn vào HTC, mình rất thích HTC , 1 công ty Đài Loan nhưng cái cách mà họ làm với các sản phẩm của họ có thể làm cho những ông lớn như Nokia phải ngưỡng mộ.
nguyenpa
TÍCH CỰC
14 năm
ạc nokia mà ko cập nhật à, vậy là bác giống mấy người khờ rồi, sài cái đt thoại cả năm mà ko biết gì hết, bữa kia có gặp 1 anh đang sài n97 firmware V10.0.. mà mở miệng ra hỏi x10, ip4 HTC nào hay ko mậy 😆
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Làm như Google với Apple thì người dùng trung cấp hay bình dân khỏi mơ tới di dộng nhá. Thôi, đi ngủ.
Thằng điên cứ đi chê máy hãng kc thì là fan ip ả ?
Chả ai lôi ip ra so sánh chính các fan hãng kc cứ đưa ip lên làm chuẩn , làm đỉnh để so sánh
bác nói đùa tức cười quá =)) IFAN chuyên đem IP ra để so sánh với các sản phẩm hãng khác mà bác nói câu này ko thấy tức cười àh =)) thử đi xem xem ai là người cứ nhẩy vào khu vực người khác òi đem hàng cuả mình ra so với người khác òi cho là mình nhất =))
Chỉ mới gần đây khi mà IP4 thua hẳn so với N8 về khoản quay phim chụp ảnh nên IP mới cay cú mà nói câu "sao cứ phải lôi N8 ra so với IP4" đấy nhé =))
Nếu cho phép bình luận em xin đề cử câu của bác là câu nói buồn cười nhất thập kỉ đấy =))
Mình thì mình chỉ thấy em nào mới ra cũng dính kèm 1 câu "Sát thủ iPhone"
Bài nào có liên quan đến apple là y như rằng có người vào chém gió =))
Cái câu đó đa phần là bọn nhà báo bọn nó nói để lấy cái Title câu khách thôi 😃 còn đa phần người dùng chẳng ai đem so với nó cả vì ai cũng biết mỗi 1 loại dt đều có 1 điểm mạnh và yếu riêng và khi còn đa phần IFAN BOY thì như ai cũng biết đấy 😃 và 1 số người khác cứ thích thêm câu đó vào để ngồi xem cãi nhau như 1 thú vui chứ có khi cả đời cũng chẳng động chạm đc đến bất kì cái nào trong cái 2PIC đấy cả 😃 mà nói thật nhá mọi người hầu như chẳng ai ghét SP của APPLE đâu 😃 đa phần chỉ ghét IFAN BOY thôi 😃
Còn bài nào liên quan đến APPLE thì y như rằng có chém gió thì cũng đúng thôi 😃 hết cái trò thần tượng quá thể đáng thì chẳng ai nói làm gì 😃 như các chỗ khác ý 😃 tự biết điểm mạnh và yếu của mình , chấp nhận cái yếu hầu như khá yên bình chỉ đôi khi có mấy mạng điên cứ vào nói bậy nói bạ thôi chứ ko có 1 cuộc chiến rõ ràng như chỗ mà ai cũng biết đấy 😃
nguyenpa
TÍCH CỰC
14 năm
chứ gì nữa, cái này có thể là fan ip nhưng giương đông kích tây 😁
Close topic đi a Hiệp ơi, toàn cãi nhau không thôi ah?
Mỗi dòng điện thoại đều có cái hay, cái dở riêng, nó chỉ hoàn hảo khi người dùng cảm thấy thỏa mãn với sự hữu ích mà nó mang lại.
Vậy nên các pác đừng cãi nhau làm gì cho mất hòa khí !
Đi ngủ thôi ~~
Nokia chỉ hợp để dùng chứ ko có gì đáng nghịch cả
Thế này là chưa dùng N900 rồi =)) . Mà mình nghĩ N97 thì cahcws cũng phải có nhiều thứ để nghich chứ làm sao có chuyện không có gì đáng nghịch cả được . Đến N95 dùng mãi cũng không hết tính năng
Mình vẫn tin tưởng vào Nokia. Dễ sài, dễ sử sữa chữa... 😃
ko biet co duoc may ong du tien hay da tung duoc dung qua ma thay nhieu ong chem qua
1 chiếc máy thật lạ ... rất lạ ... và cũng rất ấn tượng 😁 .... Mượt mà thật. ko còn những cái xọc xọc trên màn hình khi hình ảnh chuyển động nhanh ^^!
Xời. Đến cái tên Milestone còn viết sai thì nói gì so sánh nữa.

Vâng, mời cậu:
Trên 5800 đây.

[​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG]

Này thì đổi font:

trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
xtmg1
CAO CẤP
14 năm
bạn thử xem clip giao diện spb sell trên 5800 đi ,đẹp mê hồn luôn.
mình đang xài nó đây ,hi hi
rassen
TÍCH CỰC
14 năm
dạ thưa cậu, vẫn xấu như hạch ý ạ. chỗ thì mượn icon của Blackberry OS6, chỗ thì mượn weather icon từ HTC.

dân amateur như các cậu thì có thể thấy thế là đẹp, nhưng rơi vào mắt thằng design thì nó khác.

1 là chắc chắn 100% các giao diện & font trên Nokia đều ko thể modife hoàn toàn 100%, các hidden icons, các controls kiểu gì cũng còn sót lại.

thưa cậu, tớ từng thiết kế theme cho E71, 5800, Blackberry, và cả các Desktop OS nên thừa hiểu những điều này.

2 là đang nói tới giao diện mặc định của OS được tích hợp sẵn trong hệ thống chứ không nói tới việc đã modife đi, việc thay đổi theme, fonts, hay cài thêm các ứng dụng bổ trợ đều làm giảm performance.

bao nhiêu % người dùng mang máy về rồi tỉ mẩn mở máy ra để tìm font,tìm theme mà modife....!

3 nữa là các bác có tự hỏi tại sao, Apple ko cho can thiệp quá sâu vào OS , 1 trong số đó là giao diện ko? và sắp tới Android cũng thế ....?
UI bao gồm UI Controls cần các tính đồng nhất & có quy chuẩn nhất định nếu muốn đẹp.

VD như Apple, bác nào làm app sẽ biết, nó có những quy chuẩn cho những thứ rất nhỏ nhặt như icon của ứng dụng, phải bo tròn các góc đúng độ, đúng size.
Còn mấy em Nokia thì nhét gì vào cũng ăn, icon cái nham nhở, cái to cái bé.
Ứng dụng thì có thằng dùng nút này, có thằng dùng nút khác, như thằng Nimbuzz của bác ở trên, tự dưng xài transparent backgound. Nhìn chịu ko nổi.

Nhân có bài mới về UI của Bada OS từ Samsung mà 1 bác mới post, kéo vào cho các bác thấy Nokia đã bệ rạc & chậm chạp thế nào.
http://www.tinhte.vn/threads/429793-Hinh-anh-Giao-dien-he-dieu-hanh-Bada
TuDien1
TÍCH CỰC
14 năm
Hô hô, công nhận mấy bác đã "gà" rùi mà vẫn khoái chém gió nhỉ......

1 câu cuối cùng, nếu không thjk No thì miễn bình luận, mà đã bình luận tránh nói nhăng nhít...........
Thiết kế giống phi thuyền vậy..:eek: Trông vậy thui đến lúc cài một đống ứng dụng vào xem con nuột đc không
Nhìn mạnh mẽ, nam tính nhỉ?
Màu soọc đen nhôm thì quá good :d
Mình ý nghĩ bác Hiệp là Sym^3 khá tốt nhưng nó giữ lại giao diện quen thuộc tránh sự lạ lẫm cho người dùng. Còn muốn 1 sự thay đổi thì nên thử N900, và chờ những máy chạy hdh mới từ Nokia. Còn Symbian vẫn giữ đặc trưng của Symbian ^^! Có gì đâu mà các bác cãi nhau ghê quá 😔 ....
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Không biết Nokia sản xuất tổng cộng là bao nhiêu máy N900 ta? Mà cũng ít thấy quảng cáo rầm rộ, bằng chứng là rất nhiều người thấy mình cầm cái máy đã kêu là máy lạ quá, và thậm chí còn chưa nghe đến con số "900" của Nokia nữa.
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Từ khi rinh N900 về mình bỗng dưng lười vọc đt quá, chỉ muốn kiếm cái gì cần thiết rồi xài thôi. Mà 5800 đẩy đi rồi, lúc có không vọc giờ không có coi chi nữa.
trunkz
TÍCH CỰC
14 năm
Lạy pa , chỉ là người dùng đt thôi thì có nhất thiết phải là dân design không? Pa làm design nên không thấy đẹp thì kệ pa, người khác không làm design thấy đẹp kệ người ta chứ, sao ngang vậy? Theo thiển ý của tui thì thấy Android với Bada rối tung lên cả, không quen mắt.

Thôi không nói nữa, mất công nay mai pa lại bảo người post comment nhất thiết phải nắm rõ về vBB hay gì gì đó thì mệt.

Lượn thôi
rassen
TÍCH CỰC
14 năm
thì cũng nói ngay từ đầu, tùy mỗi người 1 quan điểm.
còn quan điểm của mình thì khá khắt khe về giao diện.

còn ở đây là đang tranh cãi về việc nói giao diện của N8 / Nokia ổn khi so
với các OS khác. điều này thì tất nhiên mình ko thể hài lòng.

vì Nokia quá lười nhác, cùng là người dùng các sản phẩm của Nokia, cả vài năm trời, chả thấy mấy thay đổi từ các firmware mới.

như gần đây, thực sự mắc ói với cái "Chat" của Nokia.
nhìn cái giao diện, như đã nói, thua xa 1 team chỉ có vài người làm là Beejive.
OS dùng 1 giao diện, phần mềm chat dùng 1 giao diện.
button , background, các panel đều ko đc kế thừa.

1 cách làm rất tắc trách của nhóm phát triển Nokia, khác hoàn toàn so với sự hoàn hảo tới từng Pixel trong các sản phẩm của Apple, WebOS hay Android.

Còn ý kiến của cậu, tôi tin lại chỉ là thiểu số, bằng chứng là thị phần smartphone Nokia ngày càng giảm.
Apple & Android ngày càng tăng trưởng mạnh 😆

Dùng các sản phẩm của Nokia, luôn rơi vào cảm giác mua xong là chán, mua xong là hết.
Lỗi ko sửa, firmware mới ra mắt chả update cái gì ngoài cái gọi là "sửa lỗi hệ thống", đó là cái rất hạn chế của các sản phẩm ... no-long-term-support.

Thành công của Google hay Apple là họ rất cẩn trọng & tỷ mỉ & chăm chút với các sản phẩm mà họ phát triển.
Cái đẹp nếu hợp mắt những người dùng chuyên nghiệp, thì hiển nhiên sẽ hợp mắt người dùng phổ thông.
Còn ngược lại, khi người dùng phổ thông còn thấy xấu, thì sao leo lên nổi lên cao?!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019