Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Lại nói về nút Android và cảm biến vân tay trên HTC 10

cuhiep
8/5/2016 7:21Phản hồi: 158
Lại nói về nút Android và cảm biến vân tay trên HTC 10
Hệ thống ba nút cơ bản của Android cùng với nút cảm ứng vân tay trên HTC 10 là sự tổng hợp những điểm mạnh của cả máy Samsung Galaxy và máy Android khác. Chúng ta có các nút cơ bản ở ngoài màn hình, nút home có vân tay như Samsung Galaxy và chúng ta cũng có nút home cảm ứng + vân quay có thể nhận mà không cần phải mở màn hình như các máy LG, Nexus... Xin chia sẻ với anh em thêm về hệ thống nút này để anh em hiểu rõ hơn về HTC 10.

Ưu điểm:
  • Trải nghiệm màn hình tốt hơn
  • Nút Home chạm thay vì nhấn
  • Cảm biến vân tay nhận ngay cả khi máy đang tắt màn hình
  • Tuỳ chọn nhấn giữ nút đa nhiệm thành nút setting úng dụng...
Nhược điểm:
  • Thiết kế lệch
  • Nếu chọn nhấn giữ thành menu thì hay bị nhấn nhầm
  • Mặc đinh đèn ở hai nút back và đa nhiệm tối thui
Trải nghiệm màn hình tốt hơn, thiết kế cân đối hơn.
Hai điều tuyệt vời này bạn đang có trên Samsung Galaxy và iPhone. Việc mang các nút cơ bản của Android ra khỏi màn hình rồi bỏ đi khu vực chỉ để thể hiện chữ HTC không chỉ giúp trải nghiệm màn hình của người dùng tốt hơn mà còn giúp cho thiết kế cân đối hơn. Nhìn dễ chấp nhận hơn. Trước đây mình không thể dùng nổi M8 hay M9 vì vấn đề này quá nặng nề. Trên Sony hay LG cũng vấn đề tương tự nhưng không quá nặng nề vì không có khu vực chỉ để hiển thị logo như trên HTC.

Vậy là với HTC 10 thì các bạn không thấy logo HTC ở phía trước nữa, chỉ có Logo ở phía sau. Tức là sẽ giống như iPhone còn phần còn lại của thế giới thiệu thoại thì hầu như là có thương hiệu ở phía trước.

Nút home chạm thay vì nhấn:
Trong các máy Android trên thị trường hiện nay Samsung làm tốt nhất vụ trải nghiệm màn hình hiển thị vì họ mang những nút cơ bản của họ ra ngoài màn hình. Và bây giờ HTC cũng làm điều đó trên HTC 10. Mình từng nghĩ sao nút home của Samsung không là chạm thay vì phải nhấn và HTC 10 chính là câu trả lời. Còn điều làm mình không thích đó là nút back ở bên trái thay vì bên phải như Samsung.

Vậy là bây giờ hành vi bấm 3 nút Android đã được đồng bộ, tất cả đều là touch hết trong khi vẫn không phải hy sinh phần hiển thị màn hình. Dĩ nhiên có một số máy khác cũng đã trang bị ba nút cảm ứng tương tự nhưng HTC 10 là chiếc điện thoại cao cấp và cạnh tranh trực tiếp với S7 hay G5, Z... nên mình nói về điều này.

Vị trí nút back và recent là không thay đổi được. 3 nút hơi lệch xuống phía dưới chứ không nằm ngay giữa viền màn hình. Nút home lõm xuống và nhận lệnh bằng lệnh chạm chứ không cần phải nhấn. Tức là giống nút của LG, Nexus hay các hãng Trung Quốc thay vì nhấn xuống như Samsung hay iPhone.

Nút recent có thể tuỳ biến với ba lựa chọn khác nhau từ trên xuống dưới như sau:
  1. Luôn là nút recent, đa nhiệm nay nút các app mở gần đây cho dù bấm hay bấn giữ.
  2. Bấm là chọn menu của app đang chạy hoặc bấm giữ là recent (lựa chọn này hơi lạ với hầu hết người dùng)
  3. Bấm là chọn recent còn bấm giữ la menu app.
Tuỳ chọn sáng đèn của hai nút back và recent. Lựa chọn trên là tự động sáng khi rờ vào (hơi vô lý vì đã rờ vào rồi thì không cần phải sáng nữa). Và lựa chọn dưới là luôn sáng theo độ sáng của màn hình. Nếu màn hình tối thì nó tắt luôn, nếu màn hình tăng giảm độ sáng thì độ sáng của nút cũng tăng giảm theo. Mình chọn lựa chọn thứ 2 này.

Quảng cáo

Có thể thêm tổng cộng 5 ngón tay. Mình thấy 2 ngón cái là đủ.
158 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kenzoxd107
TÍCH CỰC
8 năm
Bỏ cái logo HTC ở trước đi là đẹp rồi. Chỉ cần 1 cái là đủ biết thương hiệu đâu cần chỗ nào cũng phải có
@kenzoxd107 htc nó có logo đẹp và đỡ rẻ tiền hơn samsung đấy
tài râu ok
ĐẠI BÀNG
8 năm
@kenzoxd107 Thế bạn muốn gắn cái lôgo apple vào àh
kenzoxd107
TÍCH CỰC
8 năm
@tài râu ok mình thích nó gắn logo Bphone hoặc Xiaomi hoặc Nokia hoặc Microsoft hoặc.......OK? Anti fan apple hay sao thế bạn? Bạn xài HTC bao giờ chưa? Có thấy nó có 1 logo mặt trước và 1 logo mặt sau không? Bây giờ nó bỏ bớt 1 cái ở trước thì vẫn còn cái ở mặt sau nhé. Và 1 cái logo trên chiếc điện thoại là mọi người đủ biết nó đó hiệu gì rồi, không cần phải 2 cái. Càng đơn giản càng đẹp ;)
Nhìn nó vẫn lệch lệch nhỉ. Mà nhận dc khi tat màn thì ngon
@Timkelvin
Chuyển các nút điều hướng cơ bản ra ngoài màn hình làm chơi game dễ ngỏm và chỉnh chọt dễ chạm loạn! Chấm hết.
@ndkhoivtv Chuẩn ko cần chỉnh, cá nhân mình nghĩ các hãng nên bỏ toàn bộ phím cứng ở mắt trước đi làm cho máy rất đẹp, thu gọn đc kích thước tổng thể của máy, mình cá là cu hiệp ít kinh nghiệm dùng phím ảo mới có quan niệm như vậy, phím ảo ko hề tốn diện tích hiển thị, hiểu nhầm cơ bản. Nó cực tiện và ko bị mất vệ sinh như các phím cứng. Cũng đúng như bạn nói, khi xoay ngang màn hình để chơi game hay đọc thì chỗ đó là chỗ cầm máy, lại bố trí phím ở đó thì đúng là vứt đi.
@meoxanh.social ủa vậy chứ mấy máy có home ảo trong màn hình thì cũng sát bàn phím vậy? Lý do gì hợp lý một tí chứ cuồng quá thế này thì chịu thua 😁
@thichlangthang Con sony Z dùng phím trong màn mà sao viền vẫn dày thế bạn? Khi xoay ngang màn chơi game thì phần lớn tay bạn cầm vào khung máy, ngón cái chạm trên màn hình rồi chứ đâu có chạm vào viền? Nội dung hiển thị chắc chắn sẽ bị mất một phần so với máy để phím ảo ở ngoài, tuy chỉ là vài dòng chữ nhưng về thẩm mĩ thì nhìn máy có phím ảo ngoài vẫn thấy thoáng và rộng rãi hơn, VD như con htc 10 này mới đặt lệch phím home có vài mm mà đã thấy xấu rồi đó.
u11dead
TÍCH CỰC
8 năm
@ndkhoivtv thế thì muốn chiều hết mọi người chắc phải làm riêng mấy phím điều hướng kiểu như là lego lắp ghép ý. Bao giờ chơi game tháo ra. Còn lúc nào k chơi lắp vào đỡ chạm nhầm. Để trong thì kêu chiếm diện tích màn, khó dùng. Để ngoài thì kêu hay bị chạm nhầm.
triethuy273
ĐẠI BÀNG
8 năm
đỉnh cao thiết kế là đây.
Nút home mà dịch lên thêm nữa phân nữa thì nhình mặt trước tổng thể đẹp hơn nhiều
I.Corp
TÍCH CỰC
8 năm
@kuzero123
Dịch xuống chắc là để nhận biết là hàng htc 😁
HTC kỳ naỳ đã loại bỏ đc phím ảo trong màn hình.
Kô như những đời trước.. chiếm quá nhiều diện tích màn hình.
Mang mấy cái nút ra ngoài là ngon rồi , cơ mà cá nhân em thấy làm lõm xuống kiểu này hơi xấu , sao ko làm phẳng mặt kính có đẹp hơn ko
@O.R.A.N.G.E Con galaxy S2 phím Home phẳng nhé , từ S3 mới lồi lên và dẹt ra
- muốn nhận diện thì làm cái viền hơi gờ lên là OK mà , nút của iPhone nó tròn cái này dẹt nhìn hơi lạc lõng với cả nó còn khác màu màn hình
@chicharito mu nói Samsung bh mà bác lôi tuốt từ thời S2 ra lận. Nói chung là bác kiếm con nào có nút home như ý mà dùng. Còn con HTC 10 này nút home có màu khác là vì nó làm bằng chất liệu khác, hơi có độ nhám để tránh bám vân tay cũng như là tăng cảm giác khi chạm vào
@O.R.A.N.G.E Thì mình chỉ nói là ý kiến cá nhân rồi mà , con Android gần nhất dùng là S5 , bây giờ mình dùng Blackberry bạn ạ
@chicharito mu đồng quan điểm, đã là cảm ứng giống 2 nút 2 bên rồi thì làm bằng luôn đi cho nó đồng bộ, tự dưng làm thụt xuống chả hiểu để làm gì.
ides
CAO CẤP
8 năm
mình cực thích knock on và cảm ứng chạm 😃
1 trong 2 điều kiện để chọn lựa điện thoại của mình.
cũng chính vì 3 chữ HTC huyền thoại dưới cảm ứng (trừ m7), nó đã sắp bán mình =))
còn cảm ứng 2 ngón hơi ít, ít nhất 4 ngón, 2 ngón cái 2 bên và 2 ngón trỏ 2 bên nữa :3
ngudungsua
TÍCH CỰC
8 năm
thiếu gì chỗ đặt logo, đặt nó ở bên cạnh trái á, có cái logo ở mặt trước nhìn đt đẹp hơn
ngudungsua
TÍCH CỰC
8 năm
thiếu gì chỗ đặt logo, đặt nó ở bên cạnh trái á, có cái logo ở mặt trước nhìn đt đẹp hơn
vitkon
CAO CẤP
8 năm
@ngudungsua Lời nguyền smartphone: thằng nào để logo đằng trước thì chỉ có làm không công và không có lãi 😁
ngudungsua
TÍCH CỰC
8 năm
@vitkon samsung kìa bác :D
vitkon
CAO CẤP
8 năm
@ngudungsua Thằng đấy lấy thịt đè người, cơ bản lấy thị phần chứ lãi lời chả mấy. So với chính những mảng khác của SS đã thấy tỷ trọng vốn/lãi của smartphone bé rồi. So với thằng làm smp ngang ngang SS thì còn bé nữa.

Không phải mới nhất, nhưng có vẻ còn khó khăn vài năm nữa http://m.vnreview.vn/tin-tuc-kinh-doanh/-/view_content/content/1684060/mang-di-dong-cua-samsung-lai-tro-lai-sau-gan-2-nam-suy-giam
yolo.me
ĐẠI BÀNG
8 năm
Virtualhome có mọi thứ
axitbudic
TÍCH CỰC
8 năm
@yolo.me Bên thứ 3 vẫn k thể bằng bên nhà phát triển hay bên google nha bạn!!
@yolo.me Lâu lắm k đc cảm giác sài nz. Mất moẹ jb rồi 😔
Red Man
TÍCH CỰC
8 năm
Nút ngoài màn hình thì bai bai. Xài nút ảo quen rồi thấy máy có phím cứng là khó chịu, xài quá bất tiện, dễ bị bấm nhầm và làm xấu cả cái máy nhất là khi ko mở màn hình. HTC quay lại thời đồ đá rồi!
cuong642
TÍCH CỰC
8 năm
@Red Man éo hiểu các thanh niên đang nghĩ gì, muốn gì. để trong cũng ko đc, để ngoài cũng ko đc.
@Red Man khác nào bảo ss toàn đt đồ đá =)).Bấm nhầm do mình kém sao nhiều thanh niên cứ đổ chưa phím cảm ứng nhễ. Thế phím trong màn hình nó vô hiệu hóa bấm nhầm à =))))
@Red Man quan trọng là số khách hàng nào nhiều hơn thôi, htc đã làm hầu hết điều hướng ở trong màn hình rồi đó bạn, mà nó vẫn đứng bên vực thẳm thôi, chứ phải đâu được bạn ủng hộ đâu. Còn Samsung lại vẫn giữ vững vị trí dẫn đầu của mình...
@cuong642 Muốn htc phá sản ấy mờ 😆
xuankage
TÍCH CỰC
8 năm
@Red Man chắc bạn đùa, đây là nút cảm ứng, bạn ấn vào cũng nhẹ như ấn vào màn hình thôi. khi không mở màn hình thì đèn phím tắt đi, phím sẽ lẫn vào với màu máy không thể thấy được, và sao lại dễ ấn nhầm? bạn bị ảo à? HTC đang phục vụ tốt nhu cầu người dùng, bạn là kẻ cứng đầu
davidwalker
ĐẠI BÀNG
8 năm
HTC đã trở lại, chúc mừng bạn về với cuộc đua.
Nhìn có vẽ ko đồng nhất,sao nút home đặt kỳ vậy? Nếu là mình mình sẽ chọn S7 thay vì con này... Đang xài S7 egde thấy rất tuyệt
@ducthinhtran2010 TÔi thấy bình thường.... Bán ngay sau một tháng mua vì ko khác gì s6e
Hirano_machi
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình rất ít khi chê ai đó. Nhưng ông Hiệp này viết sai chính tả nhiều quá mà chẳng thấy tiến bộ gì cả 😁. Không biết ở tinhte.vn có kiểu check chéo trước khi đăng tin không (?)
@Hirano_machi Cám ơn bạn đã chê, mình đang sửa chính tả.
Thế giới Android chia 2 phe, một bên thích nút ảo trong màn hình, bên còn lại thích mang nút ra khỏi màn hình. Cá nhân mình theo phe đầu tiên 😁
buinhulac09
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Blitzwaffen cũng theo phe bạn này. dùng quen phím ảo trong màn hình rồi, dạo trước dùng LG G có 3 phím ảo nhưng ngoài màn hình mình cài phím ảo trong màn và tắt mấy cái phím ở ngoài đi.
@Blitzwaffen phe 2 gần như chiếm toàn bộ rồi vì apple, samsung chiếm phần lớn, chưa kể đa số các hãnh trung quốc đều làm phím ngoài màn hình
@cuong199128 nếu tính cả Apple thì nên tính MS vào, nhưng MS lại chuyển sang nút ảo rồi đó.
Anyway, chỉ nên nói trong Android thôi. Thực tế cũng có nhiều hãng dùng nút trong màn hình như Sony, LG, Moto, Nexus. Vấn đề này cũng tranh cãi nhiều rồi, thuần túy sở thích mà thôi.
HPSS
TÍCH CỰC
8 năm
Đấy là ad chưa dùng ROM Viper thôi, 3 phím điều hướng tự ẩn.
Nếu mình dùng em này sẽ tắt 2 đèn recent và back đi luôn!
bantayden
TÍCH CỰC
8 năm
Không có bất cứ phím gì, tuyệt vời như BB PP

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019