Lại nói về việc chọn máy đẳng cấp nhất, mắc nhất full option

cuhiep
24/8/2018 16:1Phản hồi: 220
Lại nói về việc chọn máy đẳng cấp nhất, mắc nhất full option
Hôm qua Nikon ra mắt Z7 và Z6 một con giá 3400 USD và một con giá 2000 USD. Sau khi xem xét một hồi các thông số kỹ thuật thì mình đã quyết định chọn Z6 giá 2000 USD. Mình chia sẻ lựa chọn của mình lên diễn đàn và facebook. Kết quả là khá nhiều anh em nói đại loại như sao không chơi Z7 cho nó đụng nóc, admin sao lại mua Z6...

Câu chuyện khác
Một bạn mình quen alo hỏi mình là liệu là chọn Note9 512GB hay 128GB. Bạn ấy mô tả những việc mà bạn ấy sẽ làm với chiếc Note9. Sau khi mình giải thích này nọ một hồi thì bạn ấy đã quyết định mua Note9 bản 128GB. Rõ ràng anh bạn mình rất minh mẫn và thông minh. Anh ấy chẳng khó khăn gì, là fan của Galaxy Note, cứ ra Note mới là mua.

Và việc chọn máy theo cấu hình cao nhất, giá cao nhất để tưởng nó là tốt nhất phù hợp nhất khá là phổ biến hiện nay trong anh em mà không tìm hiểu kỹ tính năng cũng như nhu cầu sử dụng của bản thân.

Ví dụ: như Nikon Z7 độ phân giải cao hơn, nhiều điểm nét hơn nhưng ngược lại thì ISO lại kém hơn và tốc độ chụp lại chậm hơn. Mình là người chụp ảnh bình thường và 24Mp là dưa thừa với mình rồi, việc mua chiếc máy 46MP chỉ làm cho công việc thêm trở ngại. Chẳng phải vì 3500 USD lớn hơn 2000 USD mà mình không chọn Z7 mà đối với mình thì Z7 kém hơn Z6 thì chẳng lý do gì mình phải trả nhiều tiền hơn để mua cả.

Mong là anh em hiểu rõ mình cần gì, bất cứ quyết định chọn lựa nào của anh em cũng do anh em.
220 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đúng như bác nói, giờ nhiều AE thích mua những dòng máy đời mới với Option cao nhất mà hãng đưa ra! Những người này thường ko quan trọng lắm về vấn đề tiền bạc, dù rằng nhu cầu sử dụng của họ có khi chả cần đến 1 số tính năng mà dòng Max Option được tích hợp! Cũng có thể họ là người yêu thích công nghệ và họ luôn mong muốn những điều tốt đẹp nhất được tích hợp trong máy họ sử dụng! Còn với những người có tiền nhưng chưa nhiều đến mức sẵn sàng chi trả những cái Option đỉnh kia thì họ sẽ lựa những chiếc máy phù hợp với điều kiện tài chính cũng như nhu cầu sử dụng của họ! Quyết định mua bản nào tuỳ thuộc vào túi tiền và nhu cầu của mỗi người 😃
PS: E hỏi khí ko phải, bác Cu soạn bài này bằng gì vậy? K2 à? 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 

Funnyclock
TÍCH CỰC
6 năm
@crazysexycool1981 Có một nghịch lí, càng người có tiền thì lại càng có những lựa chọn thực dụng sát với nhu cầu của bản thân hơn.
@crazysexycool1981 Yêu khác cuồng , tinh tế khác kinh tế và nói thiệt là ... Triệu phú khác trọc phú...
Như bác Hiệp là yêu , tinh tế và triệu phú ... Vnd.Chứ bình thời tầm cao hơn nhìn ngoài có vẻ cuồng , kinh tế, trọc phú... nhưng bên trong có vào hoàn cảnh họ mới hiểu : lựa chọn của họ là đúng đắn.
@Funnyclock Đó không phải là một nghịch lí, mà là một điều hiển nhiên, vì thế nên họ mới là người có tiền
Funnyclock
TÍCH CỰC
6 năm
@Lựu Đạn Nghịch lí đối với những người bình thường =))
Mọi thứ đều đúng theo một góc nhìn nào đó, => không nên phê phán thái quá.
Cứ mua option cao nhất. Dùng đc nhiều thứ mà thời gian hỗ trợ cũng sẽ lâu hơn như iphone, samsung,... Đồng ý cuhiep nói trên. (Bổ sung: Bộ nhớ nên 128gb là vừa)
Mình gặp đầy trường hợp vậy. Gần nhất là ông chú hơn 70 tuổi. Đổi từ 8 256GB lên X 256GB. Cách mua máy của chú rất đơn giản: iPhone nào nhỏ gọn, mới nhất và giá đắt nhất thì mua. Con trai chú cũng đơn giản, ba a thích cái nào thì a trả tiền cái đó.
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
@thanh_nhan Đơn giản họ có ...lúa
@ndt9867 Không phải là ngu mà là chọn cái người ta thấy phù hợp bạn ạ. Bạn không cần nhưng người ta cần, sao bạn lại cho đó là ngu được? Bạn có thể sync lên mây, nhưng:
  • Nếu là iCloud, sẽ chỉ có 5 GB, nhanh hết.
  • Nếu là Google Photos, sẽ bị nén ảnh (kể cả ảnh dưới 16 MP cũng sẽ bị nén lại một chút chứ không phải ảnh gốc đâu nhé, tuy chất lượng thay đổi không đáng kể).
  • Muốn truy cập ảnh để xem, chỉnh sửa mọi lúc, mọi nơi, xem trên máy nhanh hơn nhiều (không cần đợi load) và tiết kiệm pin hơn nhiều (không cần mạng) so với xem ảnh trên mây.
  • Đổi máy, có thể dễ dàng transfer toàn bộ dữ liệu từ máy cũ sang máy mới. Kể cả không biết làm, lúc mua máy cửa hàng sẽ làm giúp hoàn toàn miễn phí.
Đấy, tất cả là do nhu cầu thôi.
nuclear0508
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Ko hẳn vậy bác nhé, vd A7R III cho khả năng crop mà vẫn giữ chi tiết tốt hơn A7 III nhiều. Bác cứ thử chụp A7R III rồi xem ảnh của nó xem, nét cực, lúc đó ko muốn quay lại 24Mpx nữa ý chứ. Z7 cảm biến chắc same same D850 nên cũng rất tốt, k kém Z6 dc đâu.
@ndt9867 Thời buổi cloud nhưng người ta lại cần speed + có thể xem offline thì sao?
Vấn đề speed mình không nói tới vì mình nghĩ b đang xài gói 1Gbps của FPT rồi, speed như vậy là khá tốt, bằng cỡ 1/10 speed bộ nhớ của Iphone rồi.
Còn offline bất kỳ nơi đâu thì chắc là hơi khó =))
Phiền admin giải thích lý do admin mua macbook bản i9 hôm rồi mang khoe.
Và giả sử sắp tới apple ra bản 512, admin có mua không hãy vẫn chọn 256?
@If you dont mind Mà thôi không cần trình bày, chỉ cần nói vứoi bạn là mình dùng máy tính để xử lý hình và video dùng cho các bài viết trên Tinhte.vn là đủ rồi đúng không?>
tamahouse
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khungtanthoi Bác cuhiep mua thì tất nhiên là dùng với nhiều mục đích. Nhưng bác kia dùng từ "Khoe" k sai đâu, k ai lạ gì cách hành văn của bác cuhiep. Còn bác dùng công kích cá nhân để nói lại người ta thì nó hèn hèn sao ấy
@tamahouse Đọc, thì nên đọc hết. Những đứa con nít ranh mà nói người khác “câm mồm” thì đúng là nó không hèn, còn nếu cậu không cho cách dùng từ “câm mồm” là công kích cá nhân thì cậu cũng xếp chung loại!
Thường thì cục đá ném đi, cục chì ném lại thôi!
@tamahouse Khoe hay ko là ở cách nhìn nhận của bạn. Rốt cuộc thì ng ta mua con siêu xe, xây nhà cao cửa rộng ngoài mục đích sử dụng thì cũng để khoe hết thôi. Ko thì ng ta đã ko phải mất công lựa chọn, rồi sắm sửa trang trí cho nó thật đẹp làm gì. Khoe vs chính con mắt bản thân mình, và khoe vs thiện hạ.
Đủ xài cho bản thân là được, nhưng giá tiền phải tương xứng với cấu hình
Hãy là người tiêu dùng thông minh và sáng suốt 😁
@lucifervnn Quá đúng
@lucifervnn Đủ xài cho bản thân và điều quan trọng "GIÁ TIỀN PHẢI ĐÚNG VỚI NHU CẦU" not "CẤU HÌNH".
@lucifervnn Chuẩn bác, nhưng cũng chả nhiều người nghĩ thế.
- Có một số thành phần họ cứ nghĩ là max tiền, full option = auto ngon !
- Ngược lại, không hiểu sao một số thành phần bỏ tiền mua mấy cái máy thương hiệu tàu mà vẫn nghĩ họ rất thông minh khi chọn được một chiếc máy - Ngon - bổ rẻ - bền đẹp - sang chảnh - thật vãi....
- Còn em quan điểm cái gì cũng có cái giá của nó, lựa cái phù hợp với mình, và tất nhiên cũng phải kha khá tiền, chứ đời làm gì có cái thứ gì ngon mà lại rẻ đâu.
linhnd119
TÍCH CỰC
6 năm
Max option chỉ là 1 sự lựa chọn thôi. 256/512 thì quá nhiều trên 1 chiếc đt. Đối với mình 128G là quá đủ.
gaucon3503
TÍCH CỰC
6 năm
@linhnd119 64gb và liên tục phải clean bộ nhớ từ google photos. Nói chung là tùy nhu cầu thôi
TRK
TÍCH CỰC
6 năm
@linhnd119 Chỉ có lưu...sếch moi het 512.
linhnd119
TÍCH CỰC
6 năm
@TRK Có film 4K nữa thì nhanh hết lắm 😁
Mình dùng 8800 😁 Vì thích xem John Wick :D
chim say
TÍCH CỰC
6 năm
phải nói thế nào nhỉ. quanh đi quẩn lại thì phải xem về kinhte đã.
cái đúng nhất đó là MUA MÁY PHÙ HỢP VỚI BẢN THÂN NHẤT. Còn thì tất cả những gì mod giải thích đều là vô nghĩa, ví dụ như bộ nhớ trong 128 hay 512 tùy người mà hợp lý chứ ko nhất thiết cứ phải là 128 như ý mình mới đúng, z7 tuy nói là iso kém hơn nhưng thực tế chả mấy khi phải đẩy iso lên mười mấy K hết cả, tốc độ chụp thì nếu thích có thể set xuống 24mp chụp lại nhanh như thường trong khi nhiều luc z6 muốn đẩy lên hơn 24 lại chịu chết thì sao. Bài viết ko cần thiết và chỉ thấy hơi hướng của việc giải thích khi bị chê bai dùng z6, ý muốn tỏ ra mình thông thái hơn mọi người chăng, điều đó liệu có quan trọng ko? bớt sân si đi 1 chút, lớn cả rồi.
@AZwarrior Ở đây mình hơi lăng tăng.
1. Z7 có thể hạ độ phân giải xuống 24mõ thì 24 đó là JPEG hay hạ luôn cả file NEF. Specs của Nikon có ghi không ?
2. Khi hạ độ phân giải xuống thì có nâng số lương FPS lên hay không ? Nhiều máy DSLR không nâng được. Cái này cần xác minh.
3. ISO cả 2 máy đã test chưa cùng nhiều điều kiện ? Chứ không thể nói ISO cao hơn là không cần.
@shrelax84 hạ độ phân giải xuống thì FPS sẽ tăng rồi, ít nhất là trên con eos 7D và 50D của mình
iso thì mình chưa bao giờ đẩy quá 12K hết cả kể từ khi biết chụp đến nay, mình ko tưởng tượng đc lên cao hơn nữa để giải quyết vấn đề gì.
câu 1 thì để ai có z7 vô trả lời nhé tớ ko có 😁
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@AZwarrior Viết cho có bài đăng chứ t7 cn báo nc ngoài ko làm việc ko có j để lấy dịch r đăng->giảm view-> giảm tiền banner quảng cáo
giangcj
TÍCH CỰC
6 năm
@AZwarrior Mình nghĩ bạn nhầm giữa buffer và fps
IMG_0683.jpg Xài điện thoại 4,5 năm rồi, lúc nào cũng mua bản 64GB. Dung lượng lúc nào cũng trống tầm 45GB, méo biết nhét gì vào cho đầy.
tiep tien tu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@TrinhMinhCanh E đag nghĩ xem nhét thêm đk j ko chứ dùg ntn quê quá
@eaglet_no1 À vâng, em đang nói về em và thắc mắc là sao họ dùng được vậy thôi chứ k có ý gì. Chưa kể 3 khoản tốn dung lượng nhất là film, quay video với game em lại không chơi trên đt.
Vì với em hiệu quả đồng nghĩa với đơn giản, gọn gàng 😁
@songoku_1206 em ko biết các bác khác sao. nhạc thì em xài spotìfy nghe hàng ngày, còn liều cao thì em xài document( cỡ 20 bài gì đó). ảnh em lọc thương xuyên vì em ghét rác.game cũng ko chơi vì mục tiêu em mua máy lúc đầu là chơi forex. giờ chỉ để lướt tinhte, face, zalo để công việc, đọc tài liệu. chấm.
nên 32g với em thấy ổn. đang đắn đo mua lên 50gb icloud nữa là phẻ.
@the magician mình cũng có dùng gói 50GB iCloud đây. Nhưng iCloud vẫn tốn dung lượng trên iPhone bình thường bác ơi. Vì nếu có ảnh trên iCloud thì nó cũng sync xuống album ảnh trên iPhone của bạn. 😁
kytero
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thật ra am hiểu một chút thì người dùng sẽ dễ dàng xác định được nhu cầu và chọn được thiết bị phù hợp với mình.
Tuy nhiên, ở chiều ngược lại, hãng sản xuất cũng rất tinh ý khi thông thường đều để các thiết bị có option cao không chênh lệch nhiều về giá bán đối với thiết bị trung bình, do đó dẫn đến ủng hộ tâm lý chi trả cho model cao nhất của khách hàng.
Mình cũng được nhiều người hỏi để mua một món đồ công nghệ nào đó, và theo thống kê bản thân, chỉ có khoảng 1/2 người là nghe theo đúng lời khuyên của mình, còn lại quyết định bỏ thêm tiền để chọn sản phẩm cao hơn.
Thật ra, so sánh giữa Nikon Z6/7 còn dễ (bản thân mình cũng sẽ chọn Z6, vì tính năng cơ bản nó khác nhau) chứ chọn những sản phẩm cùng dòng chỉ nâng cấp mới là thử thách 😃

Ps: cũng phải lâu lắm rồi mới lại đọc bài của anh Hiệp. Lần này mừng vì anh kg còn sai chính tả nữa 😁
@kytero Dạo này thuê hẳn e thư ký dò lỗi rồi. Không hấp ta hấp tấp như trc nữa đâu!
kytero
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phatkrongana thật là tinhte 😁
@kytero Bác trả lời hay. 1 chiêu bán hàng của hãng thôi.
Lựa chọn của khác hàng luôn khôn ngoan- đó là điều mà những người bán hàng luôn hướng đến.
qtri_nguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kytero Vẫn còn chử "dưa thừa" mà bác ^___^
với đồ công nghệ thì tùy theo nhu cầu bản thân thui ^_^ còn với đồ sưu tầm, đồ sở thích thì cứ max op theo điều kiện mình có thể 😁
rosejaooh
TÍCH CỰC
6 năm
Mua mới chọn cấu hình ở giữa. Mua lại chọn cấu hình cao nhất.
wp_ss_20180826_0001 (2).png
Thế này là sao ? Máy 32G bộ nhớ mới sử dụng hơn 5g mà còn hơn 29G ?
@Khẩu trang xanh À thì ngu học chả biết cái daed‎ phone là cái mẹ gì đâu . Bạn thông cảm
@minhthuvc dead phone là đt windows phone á 😁
peterh
CAO CẤP
6 năm
@minhthuvc Còn cho hđh nữa má, quê 1 cục. Mà giờ còn xài cái này à, hàng hiếm đó.
@minhthuvc Ukm, bị lừa 3gb đó bạn :v
Có những bạn trẻ bây giờ ráp máy vi tính cũng thế, cứ mua những linh kiện mạnh nhất, đắt nhất ráp lại với nhau thì theo các bạn ấy, hẳn nhiên đó là chiếc máy mạnh nhất!
Haizz
@neomilanista Ô! Sống 44 năm, biết về máy tính từ hồi 1992, giờ tôi đã được khai sáng rồi!
bomy
CAO CẤP
6 năm
@khungtanthoi Chứ ý bạn là sao? Có tiền đập vào lấy món mắc nhất, mạnh nhất thì ra bộ máy chả mạnh nhất
@bomy Ý ổng là nói về tính đồng bộ, tương thích nhưng nói luôn ra còn tỏ vẻ nguy hiểm.
Thực tế thì các hãng linh kiện họ cũng đã có những thỏa hiệp, đưa ra những tiêu chuẩn với nhau rồi. Hơn nữa hàng đắt tiền thì linh kiện phần cứng, phần mềm,cskh...nó cũng hơn hẳn
@khungtanthoi Cũng ko hẳn lai sai, muốn mạnh thì điều đầu tiên phải là đắt
navyblue7
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhu cầu của mình là chơi game hạng nặng, chụp ảnh và quay video thường xuyên nên bản 512 GB là ok nhất!
Khổ cái đã ngậm đắng nuốt cay công bố giá từ 24.5 xuống 22.5 thì nv tuồn ra bán 18.5, cũng chánh hãng cũng bảo hành rơi vỡ =)) chưa kể xách tay còn lăm le 16 =))
hidronak
TÍCH CỰC
6 năm
@Fatcat88 Mua cửa hàng nhỏ cũng chỉ 20tr + đống quà ss, chưa kể cà thẻ creadit còn trả 0% lãi suất 12 tháng, tính ra vẫn tốt chán.
mình thì giá cao và cấu hình cao là múc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019