Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Làm cách nào để chạy Linux trong môi trường Windows

AbihT
12/4/2019 6:30Phản hồi: 66
Làm cách nào để chạy Linux trong môi trường Windows
Sử dụng Linux song song Windows là một nhu cầu cần thiết của khá nhiều anh em suốt nhiều năm vừa qua, và thường thì anh em sẽ sử dụng Dual boot hoặc sử dụng máy ảo, cả 2 đều có ưu và nhược điểm riêng.
Sau này, Microsoft đã cho ra một giải pháp khá hay, đó chỉnh là "Windows Subsystem for Linux" (WSfL). Tuy nhiên mặc định thì anh em sẽ chỉ chạy một phiên bản không có giao diện. Hôm nay mình sẽ hướng dẫn anh em cách để sử dụng 1 phiên bản Linux có giao diện trong Windows bằng WSfL nhé.

Cho những anh em nào chưa biết, từ phiên bản Fall Creator Update của Windows 10, Microsoft đã tích hợp thêm một tính năng là Windows Subsystem for Linux, tính năng này cho phép anh em có thể chạy một số hệ điều hành Linux có sẵn trong Windows Store bằng giao diện terminal.

Để sử dụng tính năng này, anh em phải enable nó lên trước bằng cách mở Powershell lên, gõ vào câu lệnh sau:
Code:
Enable-WindowsOptionalFeature -Online -FeatureName Microsoft-Windows-Subsystem-Linux
Tiếp theo anh em vào Windows Store rồi bấm tìm từ khóa Linux, hệ thống sẽ cho anh em tới nơi hiển thị các phiên bản Linux đang được hỗ trợ.

Annotation 2019-04-12 140244.jpg

Tuy nhiên, như mình đã nói, anh em chỉ có thể sử dụng bằng giao diện dòng lệnh thuần.

Annotation 2019-04-12 144758.jpg
Nếu như anh em là những chuyên gia, chuyện đó không hề làm khó được, nhưng với những người dùng cơ bản, họ vẫn muốn có một cái giao diện để dễ thao tác hơn.
Để làm được điều này, anh em cần phải thỏa mãn 2 điều kiện sau:

- Windows 10 64bit
- Windows 10 phiên bản 14393 trở lên.

Anh em có thể kiểm tra phiên bản bằng cách mở Run / winver để xem nhé.

Sau khi anh em đã cài đặt 1 phiên bản Linux, anh em cho chạy nó lên như một phần mềm bình thường, rồi gõ vào 2 câu lệnh sau:

Code:
sudo apt update
sudo apt upgrade

Lúc này hệ thống sẽ tự động update và tải về một bộ cài đặt có tên là VcXsrv Windows X Server utility. Đây là một bộ cài có đính kèm X servers, là một component cho phép anh em sử dụng Linux với giao diện GUI.
Sau khi cài xong, anh em sẽ cài thêm một tiện ích nữa tên là LXDE bằng câu lệnh sau:

Quảng cáo

Code:
sudo apt install lxde
Sau đó anh em gõ câu lệnh

Code:
export DISPLAY=:0
export LIBGL_ALWAYS_INDIRECT=1
Tiếp theo anh em cài phần mềm VcXsrv cho Windows tại đây
https://sourceforge.net/projects/vcxsrv/

và chạy ứng dụng XLaunch lên rồi chọn "One large window " hoặc "One large window without titlebar". Chọn Display number là 0.

Annotation 2019-04-12 153319.jpg

Annotation 2019-04-12 153552.jpg

Tiếp theo anh em chỉ việc chạy lệnh

Quảng cáo

Code:
startlxde
Annotation 2019-04-12 172209.jpg

=======

Nếu anh em cần sử dụng 1 vài ứng dụng mà không cần phải cài cả anh em chỉ việc đơn giản gõ câu lệnh

Code:
sudo apt install rhythmbox
(rhythmbox là tên ứng dụng ) rồi gõ

Code:
export DISPLAY=:0
Sau đóo chỉ việc gõ tên ứng dụng là xong (nhớ là phải mở sẵn XLaunch nhé)

Annotation 2019-04-12 183319.jpg
Nguồn: MakeUseOf
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết hay và bổ ích. Thank bạn!
Hâm Đơ
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chạy dual boot vẫn tốt hơn.
Kuro Keita
TÍCH CỰC
5 năm
@pokakhoaitay Tắt luôn r bạn :(
@Kuro Keita Mình đang dùng song song Windows 10 LTSC với Ubuntu 18.04 chỉ cần tắt Update internet time trên windows là hết lỗi mà.
nhacvina
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hâm Đơ Mình cũng thấy vậy. Test cách của chủ thớt rồi lỗi tè le. Đó là lý do chưa nhiều người dùng.
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
cài win chỉ để đi học solidwork và bộ office thần thánh thôi kaka, ko còn lý do về win nữa
huyhoangjo
TÍCH CỰC
5 năm
@bkb_ct Còn mình thi thoảng chơi game nên phải có windowns ko là mất đi hơn nửa đam mê haha
bkb_ct
TÍCH CỰC
5 năm
@huyhoangjo E chỉ mê phim, hem có mê game nên đỡ đc khoản game kaa, đỡ tốn xiền đua cấu hình bác ạ
chạy máy ảo cho lành
lxde là có gnome luôn à?
royal058
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thank tác giả
Cái này giống như Container Docker mấy ông ko biết gì đừng phán, máy ảo ko bằng cái này đâu
k2000
ĐẠI BÀNG
5 năm
@centernc Cái này là chạy X server, tệ hơn rất nhiều so với máy ảo. Nó giống như chạy x server từ remote pc qua ssh đó, nhưng máy "remote pc" chính là máy server luôn. Nó chỉ hiện một cái cửa sổ của app thôi, không phải giao diện toàn bộ của Linux như máy ảo đâu và không có bất kỳ tính năng tăng tốc đồ hoạ nào.
khanghk
TÍCH CỰC
5 năm
@centernc cái này tệ hơn máy ảo hay docker nữa kìa. tìm thử lệnh reset con linux đó thử xem sao mình tìm chưa ra luôn 😁
nnn1234
ĐẠI BÀNG
5 năm
làm hai cái máy, 1 chạy win 1 chạy linux 😃... comment vui... xin đừng gạch đá!
@ngayxuan09071982
cho rẻ tiền:rolleyes:
nhacvina
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ngayxuan09071982 Mình vừa mua thêm máy để làm như bạn nói.
coldsman00ZZ
ĐẠI BÀNG
5 năm
chạy máy ảo cho xong
lgo.hoang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Toàn dùng cái subsystem này để build cho linux :v ko cần GUi lắm
kurt80
TÍCH CỰC
5 năm
Cài luôn máy ảo còn chạy Spark, HDFS chứ chạy cái này chỉ thử nghiệm vài tính năng vui thôi.
gaucon3503
TÍCH CỰC
5 năm
@kurt80 Bạn có thể cài 10 cái WSL !
gaucon3503
TÍCH CỰC
5 năm
@kurt80 Mình cũng không làm big data cho lắm, nhưng mình nghĩ chạy 10 cái máy ảo trên cùng một máy để làm 1 task chưa chắc đã nhanh bằng chạy 10 thread trên một máy
kurt80
TÍCH CỰC
5 năm
@gaucon3503 Vấn đề ở đây là học và hành BigData thôi. Sau này còn đẩy giải pháp lên mây chứ.
gaucon3503
TÍCH CỰC
5 năm
@kurt80 Đấy nó lại là phạm trù khác rồi.
htanh034
ĐẠI BÀNG
5 năm
cái mà mình không thích chạy trong môi trường này là khá kén thiết bị ngoài. Vd: ko thể nào kết nối dc với usb wifi, để chạy các soft test 😃. Nó phải lấy tài nguyên từ windows hết
mikamehi
ĐẠI BÀNG
5 năm
So với Cygwin thì sao?
bupbechanh
TÍCH CỰC
5 năm
Nói câu đơn giản là Chạy máy ảo cho nó lành. Đừng tốn thời gian dính vô mấy cái cài song song kia chi cho mệt.

1 con WIN 10, kèm vài chục con máy ảo với đủ loại hệ điều hành từ Linux, Redhat , Ubuntu, CentOS, với đủ loại cấu hình khác nhau cho nhiều loại yêu cầu đa đạng.

Phần mềm ảo hóa mình xài là VMWARE và VIRTUALBOX .

Khi nào cần chỉnh sửa gì cũng rất tiện, nếu cần test thử nhiều thứ cũng an toàn. Vì Ảo hóa luôn có chụp lại SNAPSHOTs tại mỗi thời điểm nên việc vọc phá, tinh chỉnh nếu gây ra lỗi cũng dễ dàng ROLLBACK lại thời điểm đầu an toàn trong chưa đầy 1s.

Chưa kể môi trường ảo hóa đã tích hợp sẵn gần như hầu hết mọi driver hệ thống, cài vào máy chạy cực ổn.

Việc cài FIX hardcode luôn vào hệ điều hành, chỉ áp dụng cho ai đó cần môi trương ổn định. Chứ thử tinh chỉnh cấu hình vài chỗ, nó die luôn thì tốn công cài lại.

Hồi xưa máy yếu nên mới nghĩ ra cái trò cài song song 2 hệ điều hành trên 1 máy để tận dụng tối đa tài nguyên máy tính. Ngày nay, máy tính cấu hình mạnh, nên việc cài chung trở nên không cần thiết và thừa thãi.
@bupbechanh trả lời dài thế nhưng lại chưa đọc kỹ, hay copy từ đâu paste vào vậy :|
@bupbechanh Mình thích làm ngược lại hơn.
Chạy linux chính và ảo hóa windows nếu cần.
Một hệ điều hành free không xài tự nhiên đâm đầu vào win để phải xài ..... hoặc mua bản quyền :v Một phần cũng vì windows làm sẵn nhiều quá. Mình làm linux để hiểu rõ hệ thống hơn.
Cài windows trên virtual box nếu có app nào đó cần thiết.
Cài các os linux khác trên vagrant.
khanghk
TÍCH CỰC
5 năm
@bupbechanh Sao ko ảo hoá luôn cả con dùng của vmware cũng được sau đó tạo từng con vps rồi sử dụng. hiệu suất sẽ tối ưu hơn rất nhiều như bên máy chủ đang sử dụng để ảo hoá ấy
hcqhvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn thớt viết tắt 'WSfL' là không chính xác, thử search trong google xem nó ra cái gì. Chính xác phải là WSL.

Các bạn cứ thích đòi dùng VM mà không hiểu rằng MS tạo ra WSL không phải cho end-users mà cho developers.
Đối với developers thì WSL tốt hơn hẳn VM rất nhiều. Lý do:
- WSL dùng rất ít resource: footprint, RAM, CPU. rootfs của Ubutu 18.04 chiếm khoảng 850MB, nếu so với một bản full chạy trên VM thì nó chỉ bằng khoảng 8%-10%.
- Môi trường Linux (command line) WSL không khác Linux trên VM hoặc machine.
- Từ WSL có thể truy cập trực tiếp filesystem của Windows. Tức cả Win và Linux thao tác trên cùng một tập các files.
- WSL không hỗ trợ GUI, đó không phải là vẫn đề với developers vốn chủ yếu dùng console.
- WSL không thực sự chạy trên Linux Kernel mà nó dựa trên NT Kernel. Thế nên MS mới gọi là Windows Subsystem for Linux. Cũng chính vì vậy mà nó dùng rất ít tài nguyên.

Ref:
squall_x2x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hcqhvn Mình nghĩ cài cái Kali qua USB persistence chạy ngon hơn trong Win, chắc chắn sẽ có cái gì đó không tương thích khi chạy chung với Win hoặc VM; nhất là mấy ứng dụng hack sniff exploit inject..
hcqhvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@khanghk Tôi không làm web nên chưa thử nhưng tin rằng không khác mấy khi bạn làm trên các bản regular Linux. Có rất nhiều bài tham khảo trên mạng, đây là một trong số đó:
https://medium.com/@ssharizal/how-to-install-lamp-stack-server-on-windows-subsystem-linux-wsl-windows-10-133419c22473
hcqhvn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@squall_x2x Chưa thấy mấy ai phàn nàn về development thông thường cả, còn dùng vào hack thì tôi ko rõ.
khanghk
TÍCH CỰC
5 năm
@hcqhvn như này thì củ chuối quá. kiểu đó dùng docker thấy ổn hơn
TrungBim92
ĐẠI BÀNG
5 năm
cảm ơn ông đã chia sẻ kinh nghiệm hữu ích nha
htux
CAO CẤP
5 năm
Mình ko thích cái thể loại nửa nạc nửa mỡ emulation như WSL. Mình thích xài thuần nền tảng Linux or Unix macOS hơn
lendras
TÍCH CỰC
5 năm
@htux Nửa nạc nửa mỡ? Con người sống được thì cũng phải có nạc có mỡ chứ có con người nào nạc không, không có mỡ không bạn? Bảo thủ cũng vừa vừa thôi chứ, sao dùng từ ngớ ngẩn vậy. Mỗi sản phẩm tạo ra thêm lựa chọn đa dạng cho người dùng. Thật tốt vì ngày nay người dùng không bị giới hạn trong 1, 2 lựa chọn nữa. Bạn không mừng vì sự đa dạng đó thì thôi chứ mắc gì chê bôi?
htux
CAO CẤP
5 năm
@lendras Tui thích xài một nền tảng hoàn chỉnh là cá nhân của tui. Tại sao t phải xài 1 thứ linux ko hoàn chỉnh chứ. T có quyền khen/chê. Còn cái thời mà mọi người bị giới hạn trong 1 nền tảng thì tui đã thoát ra khỏi nó từ lúc đó rồi
@lendras Bạn kia chỉ nói không thích. Chứ có nói rằng tốt nhất nên dẹp cái này đi đâu mà bạn phản ứng tiêu cực thế ^^
lendras
TÍCH CỰC
5 năm
@Nguyễn Nội Pháp Bạn ta dùng cụm từ "nửa nạc nửa mỡ", và mình chỉ phản ứng với cái từ này. Nếu bạn ta chỉ bày tỏ không thích bình thường, chê bình thường thì mình chẳng màn.
lendras
TÍCH CỰC
5 năm
@htux Có ai bắt bạn xài thứ bạn không thích hả?

Bạn có nhìn lại hỏi tại sao đa số chỉ xài Windows không? Tôi cũng một thời thử qua rất nhiều distro không nhớ nỗi, nhưng cuối cùng vẫn về Windows. Vì tính tiện dụng. Ở Linux tôi đã phải làm quá nhiều thứ tốn thời gian chỉ để làm được một cái gì đó cuối cùng. Nhưng cái này tôi sẽ không nói thêm, vì nhu cầu của tôi và bạn khác nhau, gu mỗi người cũng khác nhau. Quay lại, cái đó không phải mọi người bị giới bạn mà Linux không đáp ứng được nhu cầu đơn giản tiện dụng. Lấy ví dụ về cả hệ điều hành thì lớn quá, tôi lấy ví dụ về một phần mềm OS thôi: trên máy tôi vừa có LibreOffice vừa có MS Office, nhưng LibreOffice chỉ để làm 1 số việc cực kỳ đặc biệt mà MS Office không làm được. Còn với các văn bản thông thường tôi vẫn dùng MS Office là chính.

Tóm lại, tôi chẳng màn gì bạn thích Linux và không thích Windows. Nhưng việc sử dụng cụm từ "nửa mạc nửa mỡ" để chê là thứ tôi rất ngứa mắt nên tôi mới phản ứng.
kimxuanhong
ĐẠI BÀNG
5 năm
cái này remote qua SSH thì làm sao nhỉ
gaucon3503
TÍCH CỰC
5 năm
@kimxuanhong Không cần remote, vì nó chính là localhost cùng với win luôn, chung ip, chung cổng
phhdinh
ĐẠI BÀNG
5 năm
Dùng Docker nhé 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019