Làm cách nào để quản lý việc gửi thông tin của các thiết bị smarthome

AbihT
15/4/2019 13:20Phản hồi: 17
Làm cách nào để quản lý việc gửi thông tin của các thiết bị smarthome
Hẳn anh em chơi những thiết bị smarthome đều có một trăn trở là "liệu thiết bị của mình có gửi thông tin ra các server nước ngoài hay không?" hay "những thiết bị đó đang kết nối tới đâu?" ... hôm nay mình sẽ hướng dẫn anh em cách quản lý một phần việc này.

Các nhà nghiên cứu tại Đại học Princeton đã xây dựng một ứng dụng web cho phép bạn (và họ - dĩ nhiên rồi, vì dùng trên server của họ mà ) theo dõi các thiết bị trong nhà thông minh của bạn để xem chúng đang làm gì.

Screen Shot 2019-04-17 at 7.30.25 PM.png

Đây là một công cụ mã nguồn mở được gọi là IoT Inspector, hiện tại phiên bản này chỉ hoạt động trên MACOS, còn Windows hoặc Linux cũng sẽ được ra mắt trong thời gian sắp tới. Anh em có thể tải về tại đây.

Theo nhóm các nhà nghiên cứu của đại học Princeton mục đích của họ là cung cấp một công cụ đơn giản cho người tiêu dùng để phân tích lưu lượng mạng của các thiết được kết nối Internet. Ý tưởng cơ bản là giúp mọi người xem liệu các thiết bị như loa thông minh hoặc máy hút bụi robot có hỗ trợ wi-fi có chia sẻ dữ liệu của chúng với bên thứ ba hay không. (Hoặc thực sự có bao nhiêu việc làm hỏng các thiết bị của họ đang làm.)

Ví dụ, trong 1 bài test của công này tại phòng nghiên cứu, các nhà phát triển đã phát hiện ra các thiết bị Chromecast liên tục liên lạc với các máy chủ của Google ngay cả khi không sử dụng.

Thật ra, cũng có khá nhiều cách để theo dõi các thiết bị này, ví dụ như tạo ra 1 ssid riêng và dùng các phần mềm bắt và phân tích gói tin nhu WireShark để làm việc đó. Nhưng đại đa số người dùng, việc đó khá khó khăn, còn đối với công cụ này, các nhà phát triển nói rằng ứng dụng của họ chạy trên nền web, và không yêu cầu bất kì phần cứng đặc biệt nào. Tuy nhiên có 1 nhược điểm là công cụ chỉ hoạt động trên nền Chrome hoặc các trình duyêt Chromnium và Firefox.

Screen Shot 2019-04-15 at 3.17.04 PM.png
Một lưu ý nhỏ là khi sử dụng, anh em sẽ gửi dữ liệu của mình lên server của nhóm nghiên cứu tại Đại học Princeton, các nhà phát triển này muốn sử dụng dữ liệu thu thập được để cung cấp cho nghiên cứu cho các ứng dụng IoT - vì vậy người dùng công cụ này sẽ góp phần vào nỗ lực nghiên cứu các thiết bị nhà thông minh.
Nhóm Princeton cũng cho biết họ dự định nghiên cứu các rủi ro về quyền riêng tư và bảo mật và rủi ro hiệu suất mạng của các thiết bị IoT. Nhưng họ cũng lưu ý rằng họ có thể chia sẻ bộ dữ liệu đầy đủ với các nhà nghiên cứu (không thuộc Đại Học Princeton) khác sau một quy trình phê duyệt tiêu chuẩn nghiên cứu. Vì vậy, người dùng của IoT Inspector sẽ tham gia ít nhất một dự án nghiên cứu. (Mặc dù công cụ cũng cho phép bạn xóa mọi dữ liệu được thu thập - trên mỗi thiết bị hoặc trên mỗi tài khoản.)
Anh em có thể click xem từng thiết bị hoặc xem toàn bộ hoạt động của tất cả thiết bị.
Ví dụ bên dưới, mình xem thử hoạt động của cái Camera Xiaomi nhà mình
Đây là biểu đồ kết nối internet của nó:

Screen Shot 2019-04-15 at 1.46.28 PM.png

Còn đây là danh sách các node mạng mà nó connect tới:

Screen Shot 2019-04-15 at 1.30.21 PM.png

Công cụ này được thiết kế để không theo dõi máy tính, máy tính bảng và điện thoại thông minh , nó chỉ tập trung vào nghiên cứu về các thiết bị nhà thông minh. Người dùng cũng có thể loại trừ thủ công các thiết bị thông minh riêng lẻ khỏi bị danh sách monitor..

Quảng cáo

Ngoài ra, công cụ này cũng cho anh em biết luôn là thiết bị nào là IoT, thiết bị nào không phải là IoT - non-IoT luôn

Screen Shot 2019-04-17 at 7.39.53 PM.png
và vì vậy, nếu như anh em muốn theo dõi hoạt động của các thiết bị non-IoT, anh em phải điền 6 kí tự đầu của địa chỉ MAC Address.

Screen Shot 2019-04-17 at 7.40.05 PM.png
Nguồn: techcrunch.com
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đã thử và thấy rằng nó rất hay
@gnuhuuh Hay chỗ nào bạn có thể chia sẽ không? cách nối nó vào các thiết bị IoT ở nhà thế nào bác? Mình thấy bạn thớt mới chỉ đề cập đến các cacsi hình kết quả nhưng chưa thấy đề cập đến cách cài đặt. Và một cái rất nguy hiểm nữa là nó gửi dữ liệu đến cho các nhà phân tích các thứ riêng tư của chúng ta
@denmilu à, cài đặt thì bạn down cái gói trong link về bấm là nó chạy. No more steps.
Về việc gửi dữ liệu, mình đã 2-3 lần đề cập lên bài viết mà, 😁
@denmilu Hay nhất là thiết bị mình đang sử dụng thuộc về NCC thực sự nào,l. Vấn đề về việc gửi dữ liệu: mình thấy kệ nó, đã dùng là chấp nhận.
Có ai bị giống em không, app tinh tế load ảnh ở trang chủ thì rất nhanh, nhưng khi vào bài viết cụ thể thì không load được ảnh, video thì không xem được
azapp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyentaniuh123456 Vì bên trong dev dùng webview nên load chậm hơn 😃
Xem cái này thành ra lúc nào cũng sợ..
Mua xài mà sợ lộ tt cũng thấy nó hơi phiền ... chịu khó vận động tí cũng dc
fancy90
CAO CẤP
5 năm
@Bão Sài Gòn Bạn ngắt hẳn đi chạy offline mạng LAN cũng được mà có cần 100% mạng đâu
Đúng cái mình quan tâm, trước mình hỏi vấn đề bảo mật trên smart home mà toàn bị nói xéo, nào là có phải vĩ nhân, tỷ phú, quan to méo đâu mà quan tâm, nhà chắc méo gì đã có tiền...
Nhiều thành viên tinhte rất là trẻ trâu, rất rất khinh thường người khác luôn :oops:
@traithanhnam90 Tới Ad còn trẩu mà, nói gì đến mem 😁
Mod này chung tư tưởng với Duy Luân nè
hell no
TÍCH CỰC
5 năm
macOS đẹp quá, muốn bán sổ đỏ, bán nhà mua Macbook quá trời luôn.
Làm thì đừng sợ. Mà sợ thì đừng làm. Đơn giản thế thôi.
Justtin91
ĐẠI BÀNG
5 năm
Đúng cái quan tâm. Để test thử xem thế nào.
hainhumai
ĐẠI BÀNG
5 năm
nhớ là modem dùng firmware openwrt có công cụ hiển thị chi tiết
nhưng lâu không rờ nên quên mịa nó rùi
Anh em nào dùng Padavan có thể vào phần System log > Connections để tìm 😁 Search LAN IP thì sẽ hiển thị ra danh sách các IP mà thiết bị này trỏ tới. Ví dụ cái ổ điện chỉ kết nối mỗi cái IP của Xiaomi là ổn :D

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019