Làm chủ bộ ba Greenify + Amplify + PowerNap

hieumau9x
17/3/2016 13:6Phản hồi: 26
Làm chủ bộ ba Greenify + Amplify + PowerNap
Chào anh em, có thể anh em nghe tới Greenify qua việc bạn bè nói rằng nó giúp đỡ hao pin, cũng có thể là vì tò mò. Tuy nhiên, cách sử dụng phần mềm này thì không phải ai cũng rành rọt cả, hôm nay,mình rảnh chút nên sẽ hướng dẫn anh em sử dụng bộ đôi Greenify + Amplify + PowerNap làm chủ trên chiếc điện thoại của mình, đảm bảo anh em có tắt máy cả ngày thì pin cũng nguyên vẹn luôn 😁 Với bất kỳ giúp đỡ gì, anh em cứ comment phía dưới mình sẽ giải đáp.
Cũng phải nói luôn cho anh em ngay từ đầu là mấy App tiết kiệm pin trên Google Play Store gần như không có tác dụng gì cả, mình cài vào còn tốn pin hơn :oops::oops:
1. Trước khi bắt tay vào việc, có mấy thứ anh em ta cần chuẩn bị:
  • Root ( Cái này là tối cần thiết )
  • Greenify.
  • Amplify
  • Power Nap
  • Xposed Framework - nên có nếu muốn cài Amplify cùng một số tweak khác một cách trọn vẹn nhất, cũng không quá khó khăn, anh em chỉ cần tải về rồi flash qua recovery thôi :D
2. Bắt tay vào việc nào, đầu tiên sẽ là Greenify
Trước hết, có lẽ mình sẽ hướng dẫn các bác dùng Greenify - phần mềm đóng băng quá nổi tiếng với tác dụng ngăn chặn các ứng dụng chạy ngầm gây hao pin không cần thiết.
Đến với giao diện chính, chúng ta có một cái nhìn khá trực quan về ứng dụng nào đang chạy. Đơn giản nhất là các bác chỉ cần ấn vào dấu Cộng trên cùng, lựa chọn những ứng dụng nào cần ngủ đông, sau đó nhấn tích là xong, rất đơn giản đúng không ? Tuy nhiên, đây mới chỉ là 60% công lực của phần mềm này thôi, muốn tiết kiệm pin đã hơn thì phải đi sâu vào bên trong. Chúng ta sẽ có các tuỳ chọn với 3 chế độ tương ứng là:
  • Non root - Chưa root, trạng thái giống như ở các máy chính hãng thông thường
  • Root - Đã can thiệp vào hệ thống
  • Root + Xposed : Can thiệp ở mức cao nhất

Tuỳ từng trạng thái ở mỗi máy mà các bác có thể chọn phần phù hợp, cá nhân mình khuyên chỉ cần Root là khá đủ rồi. Với phần này, chúng ta có các tuỳ chọn như là:

• Alternative Screen Off Mode: Sử dụng cách khoá máy riêng, có thể gặp vấn đề ở một số thiết bị
  • Dont Remove Notification: Không xoá thông báo khi ứng dụng bị đóng băng
  • Greenifying System App: Đóng băng ứng dụng hệ thống

Cá nhân mình thì không có nhu cầu nên không tích vào ô nào cả, còn anh em có thể thử nghiệm.

Nâng cao hơn một chút với ai dùng thêm Xposed Module thì sẽ có thêm:
  • Wakeup Timer Coalescing: dành cho Android 4.4 trở lên, sẽ tính toán tần suất "thức dậy" của mỗi App một cách tự động
  • Telephony Wakeup: cho phép các dịch vụ cuộc gọi, SMS đánh thức app dậy
  • Dont Remove Notification: như trên
  • Block App State Abuse: nôm na là một số App có khả năng tỉnh cả ngày gây tốn pin, kích hoạt cái này thì Greenify sẽ cho hắn liều thuốc ngủ :D
Ngoài ra, với những ai đã ủng hộ bằng cách mua app sẽ có một số công cụ khá xịn như là:
  • Deep Hibernation: siêu ngủ đông, tuy nhiên đang trong quá trình thử nghiệm nên chưa ổn định
  • GCM Push for Greenified Apps: cho phép những App dùng dịch vụ Google Cloud Message được phép tỉnh ngủ để update :D
  • Reveal Hidden Sync: cho phép tạm dừng quá trình đồng bộ.
Tóm lại, với Greenify, nó mang hơi hướng là phần mềm chủ động, mang tính tạm dừng App nhiều hơn là đóng băng hoàn toàn như Titanium Backup, cách sử dụng cũng rất đơn giản mà không có lằng nhằng, khuyên anh em nên cho mấy App dưới đây ngủ đông hẳn cho máy mát pin trâu:
  • Facebook - thằng cha này hao pin dữ nhất luôn !
  • Facebook Messenger.
  • Instagram
  • Google+
  • Các ứng dụng Stream như Youtube, Zing Mp3,...
  • Không thể thiếu mấy game hầm bà lằng trên di động được.
Như vậy là xong về Greenify cho các bác, mai rảnh em làm bài nữa về Amplify nha :D
3. Amplify
Trước hết nên tìm hiểu một chút về Amplify, không đơn giản chỉ là app dùng để chặn service, đây còn là dịch vụ sinh ra nhằm "triệt hạ", kiểm soát mọi dịch vụ, mọi service ngầm, mọi thứ khác nữa được thực hiện dưới chiếc Android của các bác :D Có thể nói Amplify là thứ tốt nhất nếu ae muốn kiểm soát chiếc điện thoại của mình và là một app nên có. Tất nhiên, với phiên bản thông thường, khả năng của chúng ta là không nhiều, để có trong tay nhiều quyền uy hơn, anh em hãy vui lòng ủng hộ cho nhà phát triển nhé :D

Để khởi chạy ứng dụng, mình nhấn mạnh 2 thứ cần có là Root + Xposed Framework, thiếu một trong 2 thì Amplify đều không chạy được.

Giao diện ban đầu là bảng thông báo xem đã block được bao nhiêu lần wakelock,... Không quan trọng lắm, anh em vào Menu sẽ thấy 4 thứ cần quan tâm ở đây :

Quảng cáo

• Wakelock - Nơi trưng bày các tác vụ đánh thức hệ thống, chủ yếu của các tiến trình như Google Play,...
  • Alarms - Nôm na là các loại báo thức, có thể là báo thức thông thường, cũng có thể là báo thức hệ thống để cập nhật gì đấy
  • Service - Cái này tốn pin nhất, hầu hết là các thành phần ẩn chạy liên tục để push mail, tìm vị trí, triệt hạ thằng này hiệu quả nhất luôn.
  • Settings - Cài đặt linh tinh
[​IMG] [​IMG]

Như anh em xem trong hình thì ở từng phần Wakelock - Alarms hay Service đều có 3 mục là:

• Limited: đã giới hạn không cho chạy long nhong nữa
  • Safe to limit: những thứ an toàn để chặn, không gây nhiều tác dụng phụ cho hệ thống, tuy nhiên mình có thử vài lần thì có những hậu quả như không push thông báo liên tục được, tuỳ anh em có nhu cầu thế nào mà sử dụng phần này
  • Unknown: những tiến trình chưa được phân loại, anh em cần chú ý khi thay đổi mấy cái này
Đại loại là có 3 loại nnư vậy, nhìn chung anh em chỉ cần ấn vào một tiến trình bất kì, thay đổi thời gian chúng hoạt động là xong. Ví dụ như ở đây mình cho phép Google Play Service cứ 4 phút chạy một lần, nhiều người không cần thiết như vậy thì có thể đặt khoảng thời gian delay dài hơn, tất nhiên lúc đó tần suất thông báo sẽ giảm đi tuỳ từng service.
Những thứ nào được đánh dấu đỏ anh em cũng nên để ý, tại vì nó là những thứ ngủ ít nhất, hay quậy hết pin nhất. Sau khi tuỳ chỉnh xong, anh em có thể dành khoảng 1 ngày để kiểm chứng mức độ hao pin của thiết bị, mình tin chắc là giảm đi nhanh chóng thôi :D

Một số thứ an toàn để anh em cho Limited :
Wakelock:

• WakefulIntentService[GCoreUlr-LocationReportingService]
  • RILJ
  • NetworkStats
  • WeatherUpdateService
  • SyncLoopWakeLock(delays sync)
  • *net_scheduler*
  • GCoreFlp
  • Icing
  • Wakeful StateMachine: GeofencerStateMachine
  • NfcService:mRoutingWakeLock
  • wake:com.pushbullet.android/.gcm.GcmService
  • SyncService(Package: Push Bullet)
  • ai(Package: Push Bullet)
  • ae(Package: Push Bullet)
  • AsyncService
  • NlpWakeLock
  • NlpCollectorWakeLock
  • LocationManagerService
  • Config Service Fetch
  • *job*/com.facebook.katana/com.facebook.analytics2.logger.LollipopUploadServi ce
  • JobSchedulerHack-com.facebook.analytics2.logger.LollipopUploadServi ce
  • UploadServiceLogic-com.facebook.analytics2.logger.LollipopUploadServi ce
  • *job*/com.facebook.orca/com.facebook.bugreporter.scheduler.LollipopService (com.facebook.orca.Messenger)
  • *job*/com.facebook.katana/com.facebook.bugreporter.scheduler.LollipopService (com.facebook.katana.Facebook)
Services:

Quảng cáo

• com.google.android.gms.analytics.AnalyticsService
  • com.google.android.gms/com.google.android.location.internal.GoogleLocatio nManagerService(Location Service)
  • com.android.gms.Feedback.FeedbackService(Breaks Play Games)
  • com.android.gms.ads.AdRequestBrokerService
  • com.google.android.gms/com.google.android.location.network.NetworkLocatio nService(Location Service)
  • com.google.android.location.geofencer.service.Geof encerProviderService(GPS Service)
  • com.google.android.gms/com.google.android.location.copresence.service.Pro ximitySettingInjectorService
  • com.facebook.katana/com.facebook.analytics.service.AnalyticsService
  • com.facebook.orca/com.facebook.analytics.service.AnalyticsService
  • com.android.cellbroadcastreceiver/.CellBroadcastAlertService
  • com.android.cellbroadcastreceiver/.CellBroadcastConfigService
Alarms:

• com.android.internal.telephony.data-stall
  • com.oasisfeng.greenify.CLEAN_NOW
  • android.appwidget.action.APPWIDGET_UPDATE
  • android.content.syncmanager.SYNC_ALARM(delays sync)
  • android.net.ConnectivityService.action.PKT_CNT_SAM PLE_INTERVAL_ELAPSED
  • com.facebook.common.executors.WakingExecutorServic e.ACTION.ALARM.com.facebook.katana
  • com.google.android.apps.hangouts.CLEANUP_DB
  • com.pushbullet.android/.gcm.GcmFixReceiver
  • com.android.server.action.NETWORK_STATS_POLL
  • com.diune.pictures.intent.action.MEDIA_CHECK
  • LocationManagerService
  • android.net.ConnectivityService.action.PKT_CNT_SAM PLE_INTERVAL_ELAPSED
  • com.facebook.common.executors.WakingExecutorServic e.ACTION.ALARM.com.facebook.katana
  • com.google.android.apps.hangouts.CLEANUP_DB
  • com.pushbullet.android/.gcm.GcmFixReceiver
  • com.android.server.action.NETWORK_STATS_POLL
  • com.diune.pictures.intent.action.MEDIA_CHECK
  • LocationManagerService
  • android.app.backup.intent.RUN
  • com.google.android.gms/.checkin.EventLogService$Receiver
  • com.google.android.gms/.checkinCheckinService%Receiver
4. Power Nap
Nếu anh em nào đã dùng qua dòng Sony thì đều biết có một chế độ rất hay là Stamina :D Power Nap là phần mềm nhằm mục đích đưa chế độ Stamina của Sony lên toàn bộ các dòng máy khác, tuy ứng dụng này mới chỉ chập chững những bước đầu tiên nhưng những phản hồi là rất tích cực :D
Cách sử dụng cũng cực kì đơn giản thôi, anh em ta có 2 lựa chọn chính:
  • Endurance Mode: Chế độ cơ bản với tùy chọn dừng tất cả các lệnh đánh thức máy
  • Low Battery Mode: Tạm tắt một số tính năng khi pin ở mức nhất định
Khi ấn vào từng mục sẽ hiện ra những tùy chỉnh khác nhau, cho phép anh em chọn app chạy nền này, chọn mức pin kích hoạt hay là tắt bật các tính năng khác nhau. Nhìn chung mình thấy App này cũng khá giống Amplify ở trên nhưng có giao diện và cách dùng đơn giản hơn rất nhiều :D Với App này thì không có thủ thuật gì hết, anh em cứ bật lên và để nó làm nốt phần còn lại :p

Như vậy là mình đã chia sẻ xong với mọi người về bộ ba ứng dụng tiết kiệm pin có thể nói là bậc nhất hiện nay. Đây thực sự là các ứng dụng hiệu quả cũng như có tác dụng nhiều nhất đối với viên pin trên các thiết bị di động, mình không khuyến khích anh em dùng thêm các ứng dụng tiết kiệm pin trên Google Play khác vì như mình có nói từ đầu, chúng rất ít hoặc gần như không có tác dụng tiết kiệm pin 🆒 Chúc anh em một ngày vui vẻ ;)
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng bác. Em cũng dùng combo 2 cái đầu 😁
hieumau9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@iceman88827 để mai làm cả combo :D
Mình sài greenify thấy máy hơi đơ đơ . gỡ ra thì mượt luôn
@hamchoi69 Greenify chỉ ảnh hưởng tới app thôi mà bác. Nếu đơ thì phải xem lại 😁
hieumau9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hamchoi69 ae toàn xài để mượt thêm, bác bị lag đi thì hơi lạ, bác thử check lại có tick vào phần nào không đúng không 😁
Xel Naga
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hieumau9x Bạn đã cập nhật Greenify lên bản 3.8.5 mới nhất chưa? Mình có một vài thắc mắc cần được giải đáp?
0liver91
ĐẠI BÀNG
8 năm
cho facebook vs mess fb ngủ đông thì nó có hiện thông báo nữa ko bác, greenify ấy
hieumau9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@0liver91 Vừa có vừa không bác ơi 😁 nếu bác chọn cài đặt k gỡ thông báo của Greenify thì sẽ còn nguyên nhé :D
0liver91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieumau9x cái đó hình như phải cài xpose mới đc
hieumau9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@0liver91 không phải cài đâu bác ơi, root thôi là đủ rồi 😁
0liver91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieumau9x
Ý em là lúc khoá màn hình í, ko có thông báo push, lúc ai nhắn tin thì lúc nào mở khóa màn hình mới nhận đc tbao bác ạ
hung160990
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình thì chả cài gì cả, kệ nó thôi
khi nào cần nhiều ram thì mới đóng ứng dụng thôi
cài cái này cũng chả thấy ngon lắm
có những ứng dụng khi mình đóng băng xong, mở máy nó tự khới chạy lại.
Như thế còn tốn pin hơn ý chứ
bản thân android giờ cũng khá thông minh rồi
hieumau9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hung160990 hehe Android giờ dùng phổ thông mình thấy ngon như iOS, vừa dễ dùng mà cũng đem lại trải nghiệm tốt, chỉ có anh em nào hay nghịch thì mới tìm hiểu kĩ thôi 😁 Chứ bh mấy ai biết rõ Dalvik các thứ đâu ;);)
hung160990
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieumau9x tầm những năm 2011,2012 mới nghịch nhiều
giờ chắc già rồi nên thấy k cần thiết 😆
cứ dùng máy cấu hình cao chút, đóng băng mấy app không dùng đến là mượt mà ngay 😃)
0liver91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hung160990 Nó ngủ đông chứ không phải bị tắt hẳn bác ạ, nên lúc dùng chỉ đánh thức nó hoạt động tiếp chứ ko mở lai từ đầu, ko sợ ngốn pin vs ram
myha_hhh
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hung160990 chắc bạn chưa đến 70 tuổi? bởi nghịch điện thoại phải từ những năm đầu 2000
0liver91
ĐẠI BÀNG
8 năm
@myha_hhh Ý bác í là hồi 2k12 nghịch nhiều bh 2k16 rồi ko muốn nghịch nuẵ 😆
hung160990
ĐẠI BÀNG
8 năm
OTE="myha_hhh, post: 46969679, member: 1365385"]chắc bạn chưa đến 70 tuổi? bởi nghịch điện thoại phải từ những năm đầu 2000[/QUOTE]
Đầu 2000 thì có đt gì mà nghịch 😆
hieumau9x
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hung160990 Đầu 2000 thì có đt gì mà nghịch 😆[/QUOTE]
em nhớ hồi 2000 là có mấy em 8800 với BenQ, Siemens đang tung hoành 😃)
làm cách nào để Grentify chừa cái zalo của mình ra, vì khi tắt màng hình thì zalo cũng tèo theo lun , nên sài 4g cũng như không ???
Greenify hay nhưng nếu đưa app như zalo, fb, mes nó chả nhận được thông báo nữa khi nào chế độ ngủ đông dù đã tích hết vào các tính năng thử nghiệm root+donate. vẫn phải chừa ra để cho nó chạy nền.
hieumau9x
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Mãiyêuem mình vẫn hiện thông báo bình thường mà bác 😁
@hieumau9x bác dùng greennify mấy. Vậy mà em đóng băng mes, zalo là ai nhắn tin nó k báo gì luôn ý
@hieumau9x Mình đã tích như hình dưới, bản mới nhất donate. Nhưng khi đưa zalo vào danh sách ngủ đông, thì lấy máy khác nhắn tin thì máy mình k nhận được thông báo. fb cũng vậy. Thành ra các app cần nhận thông báo vẫn phải cho nó chạy nền.

HungAnh9
TÍCH CỰC
7 năm
Cày xposed cho nougat dc chưa các bạn. Mình ko thấy hướng dẫn đâu cả?
Xel Naga
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình xài Greenify, Purify, Hibernation Manager, Battery Lifespan Extender. Vẫn chưa root máy nên chưa dùng hết các tính năng mà 4 ứng dụng cung cấp.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019