Làm gì khi gặp mẹ chồng khó tính

thuhangtech
23/5/2019 10:7Phản hồi: 2
Mối quan hệ mẹ chồng nàng dâu luôn là mối quan hệ phức tạp, có nhiều tranh cãi và nhiều tình huống khó xử. Tuy nhiên, hãy gạt bỏ những chuyện không hay, đừng tính toán, dùng yêu thương để “ cảm hóa” khi mẹ chồng quá khắt khe với mình. Bạn nên làm gì khi gặp mẹ chồng khó tính?

Tự chủ về kinh tế

Việc bạn tự chủ về kinh tế, không phụ thuộc vào kinh tế của chồng, sẽ phần nào giảm bớt những tình huống khó xử với mẹ chồng của bạn. Thường những bà mẹ chồng khó tính thường khó chịu nếu bạn phụ thuộc vào kinh tế của con trai bà. Thế nên, hãy có một công viêc để tự lo cho bản thân mình.

Không phàn nàn, nói xấu với mẹ chồng

Với những bà mẹ chồng khó tính bạn không nên chê bai ai, hay kể xấu ai trước mặt bà, vì mẹ chồng sẽ nghĩ bạn là buôn chuyện thọc mạch. Điều này khiến cho bà cảm thấy khó chịu ngột ngạt, đôi khi bà còn nghĩ chắc trước chắc bạn cũng sẽ nói xấu bà với người khác khi không có bà.

Luôn biết khiêm nhường

Nếu hai mẹ con có bất đồng quan điểm, bạn nên im lặng và rút lui. Vì nếu cố gắng tranh cãi với mẹ chồng khó tình sẽ không có kết quả gì mà còn làm cho tình cảm mẹ con bị sứt mẻ, bà sẽ càng cảm thấy khó chịu và gét bạn hơn.

Gạt bỏ tự ái qua một bên

Trong cuộc sống mẹ con, nhiều khi bạn sẽ không cảm thấy hài long và khó chịu với những điều mẹ chồng nói. Tuy nhiên, để hạnh phúc gia đình bền vững êm ấm, bạn hãy gạt bỏ sự tự ái của mình qua một bên. Bởi mẹ chồng cũng như mẹ của mình, nếu bạn giữ tự ái điều đó chỉ khiến bạn mệt mỏi và gia đình lục đục đưa đến những tính huống khó xử cho chồng của bạn.

Biết khen ngợi mẹ chồng

Dù mẹ chồng của bạn có khó tính đến đây, nhưng hãy dành cho mẹ những lời khen đúng lúc. Vì nếu được con dâu bà sẽ cảm thấy vui vẻ thoải mái và được động viên hơn. Từ đó mẹ chồng sẽ nghĩ tích cực hơn, yêu đời hơn và bớt khó tính hơn.

Dành tặng mẹ môt món quà

Việc này, các con dâu nên làm, khi bạn tặng cho mẹ chồng một món quà có nghĩa là bạn đã thể hiện được tấm lòng và tình cảm của mình. Ai trong cuộc sống cũng đều muốn nhận quả, vì mỗi món quà là cầu nối tình cảm giữa hai người, thể hiện sự quan tâm mà người tặng dành cho người nhận.

Quảng cáo

Cùng mẹ nấu nướng

Cùng mẹ chồng san sẻ việc bếp núc, cùng mẹ chồng chuẩn bị bữa ăn chính là sợi dây cầu nối tình cảm giữa mẹ chồng và con dâu. Khi bạn tỏ ra gần gũi với mẹ, khi khoảng cách ngày càng rút gọn, tình cảm sẽ ngọt ngào hơn. Mẹ chồng cũng vì thế có những thay đổi tích cực hơn trong suy nghĩ, thương yêu và dễ tính hơn với bạn.

Nhớ những điều trên bạn sẽ trở thành con dâu tuyệt vời. Chuyện mẹ chồng nàng dâu giờ chỉ còn là chuyện nhỏ mà thôi. Nếu thực hiện tốt những việc làm trên mẹ chồng sẽ có những thay đổi tích cực trong suy nghĩ và không còn khó tính nữa.
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sokhanh789
ĐẠI BÀNG
5 năm
Tất cả chỉ là lý thuyết với các chị, các mẹ
Hãy xem phim sống chung với mẹ chồng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế