Làm Kệ giày = Ống nước

cuhiep
9/2/2016 6:59Phản hồi: 138
Làm Kệ giày = Ống nước
Cắt ống nước thành các đoạn dài khoảng 280mm, mỗi đoạn sẽ chứa một chiếc giày/dép. Gắn các đoạn lại với nhau bằng keo 502 hoặc keo dán kính, keo silicon. Chà nhám các đầu ống để làm tù các cạnh sắc nguy hiểm. Xếp ống lên nhau theo hình dáng tuỳ thích hoặc cho vào khung gỗ, khung sắt để trang trí. Một kệ giày với 50 ống hoặc chứa được 20 đôi có chi phí khoảng hơn 1 triệu đồng nếu tự làm và không có khung.

Ống nước:
Mình mua ống có đường kính lọt lòng khoảng 130mm, chiều dài tiêu chuẩn của ống là 4000mm, giá một ống tính ra khoảng 300 ngàn đồng. Cắt ống thành các đoạn 280mm là đủ. Để có được 50 chỗ để mình mua 4 ống. Trên thị trường có nhiều loại ống khác nhau, mục đích của chúng ta để để giày nên không nhất thiết phải mua ống dày và ống tốt. Chỉ cần đúng kích thước là được, càng nhẹ và mỏng là tốt.

Ống nước có thể dễ dàng tìm mua ở các cửa hàng vật liệu xây dựng lớn. Có thể nhờ họ cắt từng đoạn theo ý.

Giấy nhám có thể mua ở cửa hàng vật liệu xây dựng hay cửa hàng phụ liệu làm gỗ. Nhớ mua giấy nhám khô, loại có độ pin khoảng 200 đến 600 là được.

Keo:
Mình dùng keo 502 để gắn các ống dính vào nhau. Keo 502 dính nhanh nhưng không chắc. Anh em có thể dùng keo Sillicon dạn ống hoặc dạng cây như hình mình đính kèm dưới đây sẽ ổn hơn. Vì keo sillicon sau khi dán vẫn có độ đàn hồi nhất định trong khi keo 502 sẽ dính cứng ngắc.

Khung ngoài:
Anh em có thể làm khung ngoài để nó phù hợp với nội thất khác trong nhà anh em. Tuy nhiên nếu không dùng khung chúng ta có thể trang trí màu sắc đẹp hơn, nhiều hình dáng hơn. Kệ của mình làm khung bằng gỗ gõ đỏ, khung này giá làm khoảng từ 3 đến 5 triệu tuỳ theo yêu cầu.

Mặt lưng của kệ để sát tường nên không cần phải che. Nếu anh em để kệ không sát tường thì có thể che bằng lướt sắt hoặc ván mỏng. Khuyên dùng lướt sắt để thông thoáng và dùng lâu không bị cong, vênh.

Đường kính lọt lòng 13cm phù hợp với nhiều loại dày khác nhau. Anh em vẫn có thể dùng các ống với kích thước khác nhau để để các đôi giày kích thước khác nhau trên cùng một kệ thì sẽ khai thác hiệu quả hơn không gian. Tuy nhiên khi thi công và mua ống sẽ tốn hơn.

Quảng cáo

Mép ống nên được chà nhám để hạn chế cạnh sắc, an toàn hơn khi sử dụng. Trải nghiệm tốt hơn khi sử dụng.

Khung ngoài là để trang trí và phù hợp với không gian xunh quanh. Có thể dùng khung sắt, nhựa hoặc không cần khung.

Nếu không cần khung thì ta có thể làm nhiều hình thù khác nhau của kệ, phù hợp với từng diện tích nhà, cách trang trí mà anh em thích.

138 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kê cao cao nhét bia chai dô nữa là đúng bài 😁
Người ta quầy Bar còn mình quầy bia. :D
Johnny Trinh
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đẹp và ấn tượng ;)
@yudhoyono Có lý 😁
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
@cuhiep E cũng đang tính cmt như bác ở trên
Kệ của bác chỉ để đc giầy sau khi đã giặt, còn nếu bác nào đi giày ko giặt thì ko dùng đc kệ kiểu này.
phiphung2512
ĐẠI BÀNG
8 năm
@yudhoyono giầy dép đi mưa về mình phải để cho ráo nước rồi mới đem cất vào kệ, còn dính bùn đất mình cũng tìm cái bàn chải chà cái đất nó rơi ra rồi lau khô với giẻ có thấm chút nước cho sạch rồi mới để vào kệ giày hoặc kệ giày ống nước ở trên chứ bác, kệ giày mục đích là để cho gọn gàng ngăn nắp mà bác ... chứ mấy ai đi mưa hay đi bùn dơ về mà cất vào kệ liền?
batto
ĐẠI BÀNG
8 năm
@yudhoyono Rất chuẩn. Thiết kế kiểu này nhiều nhược điểm mà nhìn xấu quá đi.
ruacon208
TÍCH CỰC
8 năm
Làm thêm thùng sơn, nhúng ống vào đó cho màu sắc nó đồng đều, nhìn ống màu thế tởm quá :rolleyes:
Ý kiến của e. Chúc ae tinhte năm mới vui vẻ, chửi nhau ít, tranh luận nhiều :p
hôm rồi vừa khen trên fb, giờ khen tiếp ở đây 😁
liongates
ĐẠI BÀNG
8 năm
đẹp thì có đẹp nhưng tiền còn cao quá.
Tuyệt vời ;)
không biết nên hỏi: cái mind map anh dùng phần mềm nào đó ạ 😁
@trongvuong1902 #Mindnode
@cuhiep Xài mindjet map cũng tương tự
13AT
ĐẠI BÀNG
8 năm
Chất liệu ống nước - nhựa cứng có vẻ cheap quá bác ợ
.a.l.e.x.
TÍCH CỰC
8 năm
Đẹp đó, nhưng tính ra chi phí cũng cao đó chứ
Hay ạ

Sent from my XT1092 using Tapatalk
gohan123
TÍCH CỰC
8 năm
Thấy cũng ko hay lắm, mà nhìn mất giá trị căn nhà sang trọng của bác nữa, vì ống nước nhựa là thứ rẻ tiền.
@gohan123 Dùng sơn sơn mấy cái ống nước thành màu trắng hoặc mấy màu sắc tươi tmauẽ đẹp hơn
các bạn có ai để ý rằng chi phí cho nó rất đắt và tốn diện tích kg ạ 😁
Tookies
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Treconyeubagia Tiết kiệm hơn nhiều đấy bạn, cùng thể tích tủ thì chứa nhiều hơn đấy - tủ giày đa phần thợ đóng vẫn hơi cao. Thím hiệp sáng tạo ghê
nói chung là anh phải sơn lại màu khác chứ nhìn nó không phù hợp với không gian toàn gỗ thế kia!!!
nhìn nó cứ kệch cỡm thế nào ấy....
1 like cho tinh thần sáng tạo!
Nhiều í kiến cho rằng ống nhựa ko thẩm mỷ?thì cứ inox thay vào ...bóng sáng đẹp!
@xuanlong1966 Cái này phục vụ cho số đông nên vật liệu đó là phù hợp. Bạn có thể sáng tạo thêm theo ý mình
nissangtr
ĐẠI BÀNG
8 năm
Để mình lấy vài cái ... ống cống làm cho nó chứa nhiều giày, lại hoành tráng 😁
Rất độc đáo, tận dụng những thứ rất thiết thực để phục vụ chính những nhu cầu thiết yếu hàng ngày 🆒
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Dell Vostro 1320)
ý tưởng rất hay 😃
Cái sơ đồi ad vẽ là dùng phần mềm mindjet đúng ko?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019