[DIY] Làm mô hình Iron Man từ vỏ lon Coca, Pepsi bỏ đi

aquarius
19/6/2019 19:5Phản hồi: 68
[DIY] Làm mô hình Iron Man từ vỏ lon Coca, Pepsi bỏ đi
Hằng ngày trong cuộc sống của chúng ta hay uống những loại nước ngọt có gaz, chúng được đựng trong chai nhựa, vỏ lon bằng nhôm. Nhưng vỏ lon nước ngọt này có thể tận dụng làm những món đồ vui vẻ, thú vị biến những thứ bỏ đi thành các đồ vật trang trí, đồ chơi ... Nếu như chúng ta biết cách tận dụng nó để làm. Vậy thì hôm nay mình sẽ hướng dẫn anh em làm mô hình Iron Man từ vỏ lon nước ngọt bỏ đi nhé.

Dụng cụ cần có :

- Vỏ lon nước ngọt Coca 3 lon, 1 lon Redbull, 2 Pepsi cái này dễ nên anh em bao nhiêu lon cũng được nhé.
- Giấy A4 5 tờ, bút chì, thước.
- Keo dán 3M, hồ dán (tuỳ anh em có thể mua keo chuyên dán đồ chơi cũng được)
- Kéo 1 cái

Các bước để làm:

B1: Trước tiên anh em nên vẽ trên giấy A4 về kích thước chi tiết từng bộ phận của mô hình Iron Man. ( Cái này anh em không phải lo cuối bài mình sẽ chụp file đó để anh em tải về in ra dán và cắt là được thôi hen)

Dùng thước, bút chì để vẽ kích thước mô hình trên giấy
B2: Dùng kéo cắt lon coca trước để làm phần đầu của mô hình theo dạng hình chữ nhật, cắt đều vuông gọn gàng.

Dùng kéo cắt vỏ lon nước ngọt
B3: Sau đó anh em lấy giấy đã in đầy đủ kích thước theo hình, rồi dùng hồ dán lên mặt bên trong vỏ lon đã cắt, anh em cứ cắt theo hình vẽ là được.

Dùng keó cắt Theo kích thước đã vẽ
B4: Sau khi cắt xong và dán ok thì anh em nhớ gỡ lớp giấy dán bên trong ra nhé, tránh tình trạng khi dán keo dính vào giấy không chắc sẽ bị bung ra.

B5: Đây là bước anh em định hình mô hình bằng cách típ keo 3M dán vào những vị trí tam giác tô đen mà mình đã làm sẵn.
Dùng keo 3 M để dán những điểm tam giác

Quảng cáo

B6: Xong phần đầu thì tíếp tục phần mặt mô hình, anh em dùng bút bi hết mực để đồ lên để tạo nét mặt cho mô hình nha, khi xong thì chỉ việc lấy keo dán đợi khô là xong.

Định hình mặt mô hình Iron Man
B7: Giai đoạn này anh em chỉ cần ráp phần mặt và phần đầu vào với nhau bằng keo, anh em điều chỉnh cho cân đối mô hình, cắt 2 chi tiết phần tai của mô hình dán lên vậy là đã xong rồi hen anh em. Phần làm đế lò xo như mấy con Emoji thì anh em chỉ việc dùng kẽm và cấy bút quấn dạng lò xo tuỳ theo kích thước mong múôn, dán liên kết chúng lại với nhau ở phần đế cắt đáy lon nước ngọt dán vô là xong.

Quảng cáo

Lưu ý: Anh em khi cắt vỏ lon nước ngọt nên cẩn thận đứt tay nhé, nên dùng bao tay để bảo vệ thì tốt hơn. Những vỏ lon vụn anh em nên kỹ bỏ vào hộp giấy hoặc túi nilong để bỏ vào thùng rác tránh vứt lung tung rồi dẫm phải rất nguy hiểm.
(File anh em tải về in ra dán vào lon cắt thôi khỏi vẽ nữa cho nhanh 😃 Ảnh.pdf )
Chúc anh em khéo tay hay làm thành công !
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có chút sáng tạo nhưng để đạt độ đẹp trong mắt nhiều người thì cần tỉ mỉ hơn rất nhiều nữa 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Chuẩn rồi 😃 Làm thế này mà tạo video hướng dẫn thì cũng dị 😃)
@micheal9000 Thực tế nếu làm vì đam mê hoặc chỉ đơn thuần là muốn thử sức thì hoàn toàn bình thường vì đâu phải ai cũng khéo tay và làm vừa mắt được hầu hết mọi người đâu! Mình đánh giá cao sự sáng tạo và đam mê của chủ clip nhưng như mình đã nói ở trên thì để đạt độ đẹp về thẩm mỹ trong mắt nhiều người thì chắc chắn cần sự tỉ mỉ và đầu tư nhiều hơn nữa ;)
Sison
TÍCH CỰC
5 năm
@crazysexycool1981 Hiếm khi đồng quan điểm với ông, sáng tạo + thẩm mỹ thì mới nên lên trang chủ
@Sison Bạn nhầm rồi, ý mình ko fải như vậy, ko fải cứ đẹp, hoàn hảo thì bài mới được ra Home, bạn đọc lại nha 😁
Giờ tinhte có thêm cả bài "khéo tay hay làm" thế này à?
Rảnh chơi 1 mình đi má, ai rảnh đâu mà chơi?!
VVvMM
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Rainwalker công nhận 😁:D:D
@Rainwalker Sắp có mục nâú ăn :d
@Rainwalker Ủa 😆) fan linda à bác
@ephemeral55 Học trò cô Cẩm Lan
vienbu86
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hơi ghê
Đáng yêu dễ sợ. Xem mấy cái này tuổi thơ ùa về quá, cái thời toàn xem mấy kiểu này để làm theo :p
The Big Blue
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sáng tạo ý nhỉ 😆)
Nói đừng mất lòng chứ xấu quá ko thể để trưng bày được.
@boyngo1988 lần đầu làm vậy xấu chịu thôi nhưng làm nhiều lần sẽ hoàn thiện và đẹp hơn mà 😃
Nhìn vậy chứ ai thèm chơi
Làm được giáp nhưng không làm được phản ứng hồ quang
i2Bi
CAO CẤP
5 năm
Đẹp chỗ nào?
có lẽ ta nên mua mấy con gundam cho thẩm mỹ 😆 .Chứ làm này nham nhở và được mỗi phần đầu
trieu04
TÍCH CỰC
5 năm
xác định vài trường hợp đắt tay chảy máu vì trò này cho mà coi 😁
@trieu04 chưa thấy đứt tay chay máu. khi làm nên chịu khó kỹ hơn sẽ ko bị gì
phulecse2420
ĐẠI BÀNG
5 năm
@aquarius có khiên của captain ko bạn? 😁
@phulecse2420 Khiên có luôn anh
Cái này làm rồi để trưng bàn làm việc , lâu lâu nhìn qua cũng hay hay 😁
HuulocCB
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sự thật thường mất lòng chứ mình cũng nói thật là thấy không đẹp. Mặc dù tôi không biết làm và cũng không thích làm cái này luôn. Với lại làm có mỗi cái đầu thì cũng để cho tác giả thưởng thức thôi.
Dù sao thì cũng vỗ tay cho sự sáng tạo của bạn.
Thôi nhìn lởm khởm quá 😁
nhìn xấu gớm.
doxuancanh
TÍCH CỰC
5 năm
Ngoài Iron Man còn có thể làm khiên của Captain, Wakanda, búa Mjonir...... và nhiều thứ khác nữa. Trước mình có tình cờ xem trên một channel của một bạn nước ngoài dạy làm mấy món này. Bạn nào thích thì xem nhé:
Khéo tay gớm nhỉ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019