[Làm phim] Tạo hiệu ứng cảnh quay Ma Trận bằng cách ghép nhiều camera

TDNC
18/3/2013 3:41Phản hồi: 90
[Làm phim] Tạo hiệu ứng cảnh quay Ma Trận bằng cách ghép nhiều camera

Trong loạt phim Ma Trận (The Matrix), có một hiệu ứng quay rất hay đó là người và cảnh vật xung quanh đều bất động còn máy quay thì quay vòng xung quanh nhân vật chính theo kiểu thời gian đang chậm lại, hay nhiều người còn lại đó là hiệu ứng "Bullet Time". Thật ra bạn cũng có thể tạo ra được hiệu ứng đó mà không cần phải là dân chuyên nghiệp như Hollywood, chỉ cần bạn có nhiều camera giống như những người đang làm trong video dưới đây.

Bằng cách buộc khoảng 15 cái camera hành trình GoPro (hoặc camera khác cũng được) vào một cái thanh đặt nằm ngang hoặc dọc và bấm quay cùng lúc vào một đối tượng đang chuyển động nào đó, sau đó dùng các phần mềm xử lý phim để ghép các đoạn video đó lại theo trình từ ngắt quãng giữa từng camera một, kết quả là bạn sẽ có một đoạn video "Bullet Time" rất tuyệt vời.

Để đạt được hiệu ứng camera xoay vòng, cái thanh gắn camera nói trên phải cong nhẹ chứ không thẳng hoàn toàn, điều này giúp cho cảnh phim khi xem lại sẽ có hiệu ứng giống như máy quay đang xoay xung quanh nhân vật chính. Trong video dưới đây mặc dù một số cảnh còn bị khựng và chưa thật sự mượt mà nhưng hiệu quả mà nó mang lại cũng rất tốt và đáng để chúng ta thử qua nếu bạn có số lượng camera đủ lớn. Được biết các nhà làm phim cũng sử dụng phương pháp này để thực hiện các cảnh quay Bullet Time trong phim Ma Trận.

Một cảnh quay hậu kỳ trong phim The Matrix, các lỗ màu đen trên nền xanh chính là vị trí đặt các camera (Ảnh: http://sabia.tic.udc.es)

Theo Gizmodo

90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vohailam
ĐẠI BÀNG
11 năm
gom hết smartphone của bạn bè lại và chiến thoai :v
@vohailam Nó phải đồng bộ phơi sáng, cân bằng trắng, độ phân giải,... các kiểu nữa bác ợ. Cùng một máy nào đó thì có thể.
@vohailam Nó phải đồng bộ phơi sáng, cân bằng trắng, độ phân giải,... các kiểu nữa bác ợ. Cùng một máy nào đó thì có thể.
@FVS iphone thì sao
Red Man
TÍCH CỰC
11 năm
Hay quá nhỉ 😁
trungtun
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chơi đúng nghĩa chơi thì đầu tư thật lắm công phu và tiền bạc!
mrcantona
TÍCH CỰC
11 năm
hay thật đấy
nhớ ngày xưa cả lũ xem ma trận mê mẩn
Người âu họ có thể lực tốt thật, lộn vòng nhẹ nhàng.
Mình cũng định thử vài lần nhưng sợ vỡ mặt...
heliosy
TÍCH CỰC
11 năm
@Thích tiểu nhân mình làm rồi, thật ra ko khó lắm, đáp nhẹ nhàng là do thuần thục mà ra thôi, thể lực ko ảnh hưởng nhiều cho lắm
quan trọng nhất vẫn là liều 😁 liều thì thành công =))
@Thích tiểu nhân Cái này hok hoàn toàn phụ thuộc vào thể lực mà là do kĩ thuật và biết cách...nếu dc dạy thì 1 đứa trẻ con cũng có thể lộn nhào đủ kiểu dc
lethangsg
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Thích tiểu nhân Không phải thể lực đâu bạn, vấn đề là độ dẻo dai của một số cơ gân, nhưng cũng không phải là dễ dàng, tốn thời gian lắm đấy. Về nhào lộn thì có cả một bộ môn đấy, muốn thì học bên nhóm cascadeur của Lữ đắc Long ý.
@heliosy m thử vài lần nhưng ghê wa, chắc là yếu bóng vía😔
phuong lich
ĐẠI BÀNG
11 năm
@boybala ukm cung không hoàn toàn mà mọt phần o kĩ thuật nữa
giờ mới biết tại sao lại có những cảnh quay kiểu "dừng hình" như vậy😁
bossnabito
ĐẠI BÀNG
11 năm
Công phu để có một góc quay đẹp !!
Bộ phim hay nhất của mềnh.
cái này phải dành cho phim của thánh nữ maria ozawa thì tuyệt!😁
@steven_nguyen Khâm phục, khâm phục!bác nghiên cứu sâu quá😁
TNgBiz
TÍCH CỰC
11 năm
@annaphuong Không dám không dám. Bữa e tình cờ down nhầm thôi ạ. Có cái đoạn nó đang ấy cái phải ngừng lại bôi cái gì đó giữ nguyên tư thế bôi xong thằng đạo diễn nó action lại tiếp hành động cũ
Kennhoc92
ĐẠI BÀNG
11 năm
@d7293 chắc định quay chậm để soi nốt ruồi đó bác =))
viettnct
ĐẠI BÀNG
11 năm
chóng cả mặt
natomedia
TÍCH CỰC
11 năm
Sáng tạo đúng là không có điểm dừng
đẹp mà
Không đụng tới suy nghỉ hoài vẫn không hiểu. Thử làm một lần mọi chuyện thật đơn giản.
nnvnbh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em đã hiểu
hamyty
CAO CẤP
11 năm
chăc khoảng 50 camera la mươt, phim kiếm hiệp trung quốc, để tiết kiệm họ dùng một cần máy xoay xung quanh nhân vât, tuy xấu hơn nhiều nhưng cũng chấp nhận đc
Nhìn vẫn không dc thật lắm nhỉ😁
Negou Synn
ĐẠI BÀNG
11 năm
@zozo102 Nghiệp dư mà bạn :D
Gom 1 loạt điện thoại thử xem 😆
em_ut
TÍCH CỰC
11 năm
Cách làm hiệu ứng này mình cũng được biết khá lâu. Tuy khá đơn giản nhưng kết quả lại rất tuyệt vời, khiến cho người xem có cảm giác thời gian như được ngưng lại để máy quay lia 1 đường quay người diên viên đang đông cứng. Các nhà làm phim Matrix đã nghĩ ra kỹ xảo này và sau này nhiều phim cũng đã bắt chước làm theo. Nhưng trong phim này phần khó nhất là những cảnh các nhân vật biến thành nhiều người giống mình để đánh nhau. Phải dùng máy mạnh, dung lượng lưu trữ dữ thiệu thật lớn với những chuyên gia xử lý mới làm ra được cảnh đó.
pro-k
CAO CẤP
11 năm
@em_ut nó không hề đơn giản tí nào đâu, cái vụ clone ra nhiều ng để đánh mới đơn giản chứ xếp mấy chục máy vào thì bài toán đồng bộ và cân chỉnh là 1 bài toàn phức tạp

hiện tại theo mình biết thì mình là nhóm duy nhất làm công nghệ này ở VN 😁, cũng tự hào chút, dàn máy đây

em_ut
TÍCH CỰC
11 năm
@pro-k Thật ra với mấy cái này thì đã có máy tính điều khiển hết.Việc điều khiển nhiều máy quay cho nó đồng bộ không chỉ dùng cho hiệu ứng này mà nhiều hiệu ứng khác. Nhiều kỹ xảo đòi hỏi hơn, ví dụ như cùng 1 cảnh quay nhưng phải quay nhiều lần để ghép lại thành 1 cảnh duy nhất mà trong đó camera vẫn di chuyển (tức là phải bảo đảm trong các lần quay đó đều có góc máy y chang nhau) thì còn khó hơn. Với lại trong Matrix không chỉ đơ thuần là ghép vài nhân vật mà là rất nhiều nhân vật, lại còn đánh nhau nữa. Diễn viên phải diễn rất nhiều lần cho 1 cảnh quay và khi ghép người ta cũng phải chú ý cho các nhân vật đó tạo ra cảnh đánh nhau thật hợp lý.
koutouyo
TÍCH CỰC
11 năm
@pro-k Có cần thuê người phụ không bro? thích mấy cái này nhưng chưa bao giờ có cơ hội...
pro-k
CAO CẤP
11 năm
@em_ut bạn nói toàn phỏng đoán, chưa làm bao giờ mà nói cứ như đúng rùi, máy tính làm hết là 1 cái dĩ nhiên, nhưng team của tôi phải tự lập trình phần cứng, phầm mềm điều khiển.

kĩ thuật đồng bộ thì bao gồm đèn liên tục và đèn strobe, đừng nói ở đây tôi đồng bộ mấy chục máy với đèn, chỉ cần giao bài toán 5 máy đồng bộ thôi là đã mệt nghĩ rùi.

kĩ thuật cần chỉnh chính xác, khi bạn quay 1 máy, máy bạn di chuyển trên 1 đường biến thiên, bây giờ bạn đặt 50 máy lên các điểm xác định, nó cũng giống như bạn viết phương trình dựa trên đồ thị có 50 biến, giải đi, trong trường hợp đường biến thiên là đường thẳng, góc máy ko đổi thì nội chuyện cân chỉnh 6 chiều là bạn đã ko tưởng tượng dc rồi

còn cái chuyện quay đi quay lại nhiều lần để ghép mới lạ chuyện dễ, vì nó cũng chỉ có 1 camera, nó dc đặt trên 1 hệ thống di chuyển dc lập trình từ trc, tất nhiên hệ thống đó dc bán kèm phần mềm bạn ko phải viết phần mềm lại.

những cảnh ghép nhiều nhân vật bạn tưởng khó, thât ra nó ko khó lắm, vì nhân vật chính luôn diễn với với 1 người xanh, ng này sẽ dc xóa đi hoặc thay thế bằng kĩ xảo 1 nhân vật khác.

cái dàn này ng ta gọi là Time Slice, nói với nhìn thì dễ, chứ bắt tay vào làm mới biết, chua lè, chứ nếu dễ thì ở VN này đầy nhóc rùi chứ ko phải duy nhất team mình làm, tiền tỷ là cái chắc chắn rùi, nhưng cái set up và quản lí nó đáng giá hơn nhiều, chứ tiền tỷ thôi thì nhiều ng cũng làm dc
Hay ghê =))) kiếm 15 cái smartphone thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019