Làm sao chụp bầu trời xanh, mây trắng ....?

Thảo luận trong 'Nghệ thuật chụp ảnh' bắt đầu bởi tinphat_service, 24/8/09. Trả lời: 28, Xem: 35561.

Chia sẻ

1. rockmaninhell

rockmaninhell Thành viên

bạn đo sáng vào mây, khép khẩu lại là ok, chú ý iso phải là 100, đừng để cao quá..mình chụp vẫn có trời và mây nè..

2. Babetta123

Babetta123 Thành viên

Em cũng chưa để ý mấy vụ chụp chênh sáng này lắm, nếu chủ thể tĩnh các bác xem là mình chụp BKT xong rồi ghép lại với nhau xem sao.

3. pro-k

pro-k Thành viên

ko đc đâu, vì máy ảnh cho phép chênh tối đa 3 khẩu thôi, wá 3 khẩu là tối đen hoặc trắng xóa rùi.

nếu trong hình tồn tại 2 phần chính có độ lệch khẩu lên tới 3 khẩu thì lời khuyên là ko nên chụp.

nếu ko thì phải xài flash.

ví dụ :

ko flash : ánh sáng xuôi, trời và mẫu chênh 2/3 khẩu, thì bỏ trời lấy mẫu, sau đó về làm lại trời 1 tí là xpng

có Flash : ánh sáng ngược 70 độ
    tốc : 1/200
    iso : 200

mẫu: khẩu 2.8
    trời: khẩu 11

vậy thì khép thêm 1/3 step nữa cho đẹp trời là khẩu 13 => mẫu đen thui => bật flash lên, TTL vào mặt thế là xong

với chụp phong cảnh cũng vậy, nếu cảnh hẹp vẫn có thể chơi đèn dc, 1 hay nhìu đèn tùy vào khả năng.

em có cách khác hay hơn rẻ tiền hơn : là cứ khép khẩu thật sâu,

ta để máy tính toán xem chênh sáng giữa trời và chủ thể là bao nhiu khẩu, qui ra tốc độ

chụp toàn cảnh nhưng lấy miếng bìa đen che phần trời trong ống kiếng lại, đo sáng vào phần tối, sau đó bấm chụp.

dc 1 khoảng thời gian thì tháo miếng bìa đen ra để phần trời dc phơi sáng, do trời phơi sáng ít hơn nên sẽ tối hơn đúng sáng hơn, còn "khoảng thời gian" cần che là bao nhiu thì bác chủ tự tính nhé, tự tìm hiểu nhé

TheWingAg thích nội dung này.
  4. rockmaninhell

rockmaninhell Thành viên

bác Pro-K có lý nhưng cái này phải thực hành nhiều mới quen được..

5. kunhi826

kunhi826 Thành viên

Ông Tungden trả lời nhưb thế thì ai mà không hiểu lầm, trả lời như thế thì tốt nhất đừng trả lời

6. TheWingAg

TheWingAg Thành viên

7. HPmanhp01

HPmanhp01 Dự bị

Theo mình thì nếu đã lỡ chụp rồi mà không có trời mây thì về cài Lightroom rồi chỉnh thôi

8. hoangsk

hoangsk Dự bị

E K HIỂU CHỔ MẪU KHẨU 2,8
    TRỜI KHẨU 11
    CHO LẮM Ạ. LÀM SAO ĐỂ SETTING 2 CÁI KHÂU CÙNG LÚC NHƯ VẬY ĐC Ạ

9. Cường Râu.

Cường Râu. Thành viên

Mình nghĩ HDR là giải pháp tối ưu cho vấn đề này.

Chia sẻ

Đang tải...