Làm sao để bớt xài tiền mặt, các loại hình thanh toán và ví điện tử nào có thể dùng?

Duy Luân
13/5/2017 2:45Phản hồi: 198
198 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dknylouis
TÍCH CỰC
7 năm
đang sài timo & thấy hài lòng :v momo chỉ dùng để mua thẻ đt :d
lxh1290
TÍCH CỰC
7 năm
@dknylouis thẻ card mình hay mua lazada 😁
@lxh1290 mình hay canh lazada bán thẻ rẻ thì mua, nhiều khi mua thẻ 100 giá có 85k, tháng trước cũng mua 2 cái, chờ tới ngày km thì nạp, tới bữa đó chỉ nạp đc 1 cái, còn 1 cái kêu mã đã sử dụng rồi, gọi lên tổng đài mobi hỏi thì họ nói nạp cho game, ko kiểm tra đc là acc nào hết, mình báo lazada thì họ trả lời thẻ này đc nạp sau ngày bán cho mình, tình huống này là ko hỗ trợ, trong khi máy mình bảo mật vân tay, vân chưng, trong app sms có cài khóa app nữa, nhà mình lại chả có ai chơi game, đt lúc nào cũng ở bên người, nên ko thể bị ai đó coi lén đt rồi nạp đc, qua vài ngày giải quyết thì lazada hỗ trợ bằng cách hoàn tiền, nhưng cũng báo luôn đây là lần duy nhất, sẽ ko có lần thứ 2 giải quyết tình huống tương tự nữa. Nên sau này chắc mình ko dám mua nữa, nạp momo đc chiết khấu có 5% nên nhiều khi thấy lazada chiết khấu cao quá nên tham, sau này có giảm còn 80k cũng ko dám mua, mình chỉ nạp lúc km thôi 😆
lxh1290
TÍCH CỰC
7 năm
@nguoidaukhohcm có lần mình thấy giá ngon mua để đó, gần tháng sau mới nạp chưa việc gì 😁
@lxh1290 thì nào giờ mình toàn mua để dành nạp khuyến mãi mới nạp mà, có bị gì đâu, duy chỉ lần này bị thì tởn luôn. ko mua nữa. Mình có nói đây là lần đầu mua rồi để dành nạp sau đâu.
jing
CAO CẤP
7 năm
Bài này là ad đích thị
Hahaha . kí kí, quẹt quẹt hoặc mở app ra cho người ta scan song mất mẹ vài ba % tiền dịch vụ ? Đấy có phải tiền ngu ko vậy ? Dễ ăn quá . Thà thanh toán = tiền mặt nếu thừa boa cho vài em nhân viên lại đc tiếng .
mình sài app bankplus viettel thấy cũng khá okie so với hồi trc 😃
lucngoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Buồn là ở nhiều cửa hàng số tiền ít hơn 100K người ta không cho quẹt thẻ :v.
@lucngoc Có chỗ dưới 200k nó còn chẳng cho quẹt, ví dụ cà phê highland cách đây 2 năm. Giờ hết rồi. Hồi đó ăn trưa mình bảo giờ em không cho anh quẹt thì anh cũng chẳng có đủ tiền, thế là vẫn phải quẹt
Em ở Úc, dùng thẻ để thanh toán, nhưng thường nó chỉ yêu cầu giao dịch trên 100$ mới cần mật khẩu thôi, dưới 100$ thì quẹt vô tư. Nên nếu có mất thẻ thì cũng phải báo ngân hàng để hủy thẻ đó. Tuy nhiên thì ngân hàng sẽ hoàn tiền lại cho mình (điểm cộng so với các ngân hàng VN)
@HCproboy cái này công nhận nè. Mình đc biết là nếu kẻ gian ăn cắp thẻ tín dụng và quẹt tiền hặoc thanh toán online thành công thì người phải chịu trách nhiệm là ngân hàng và đơn vị chấp nhận thẻ. Việc này thúc đẩy các website bán hàng hoặc nơi quẹt thẻ chú trong hơn vào hệ thống bảo mật thanh toán. Còn ở VN thì xác định thawnhf bán hàng chả liên quan, người dùng mất tiền phải chịu thôi.
@Key Product Có 1 lựa chọn khác là cài ứng dụng của ngân hàng và bật tính năng Tap&Pay, khỏi cần dùng thẻ.
Thanh toán thì bật ứng dụng và chọn chức năng đó, mình dùng S7 Edge thì có thêm quẹt vân tay nữa mới thanh toán được.
tin692
ĐẠI BÀNG
7 năm
@HCproboy Mình dùng credit card mua vé máy bay online xong thấy có dấu hiệu lừa đảo (muốn đổi ngày ko đc, cancel thì đòi charge cao hơn trong khi có mua bảo hiểm), gọi cho bank rồi dispute transaction là bank nó trả lại tiền bớt lo lắng hơn so với dùng thẻ ở VN 😃
Nhật, Hàn, Đức, Úc... các nước phát triển hướng đến thanh toán Bitcoin, Ether, Ripple... nghe momo buồn quá!
thực sự thì đúng là càng ngày càng ít phải dùng tiền mặt. Tiện thể ae cho hỏi ở Việt Nam những chỗ nào chấp nhận thanh toán bằng Paypal nhỉ 😁
@Key Product đi uber trừ dần, rút về chi cho tốn phí
@kungfu9999 Nha Trang chưa có Uber bác êi 😁.
namduc
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không dùng thẻ cùng lắm là mất tiền trong ví, dùng thẻ rồi mất thêm một đống phí và cả cơ hội mất toàn bộ số tiền tích góp cả đời.
@namduc Lỡ mà cháy nhà hay chuột cắn thì RIP đống tiền nha
thangvipro
TÍCH CỰC
7 năm
@namduc nguyên tắc giữ tiền của em là không bao giờ để tất cả tiền cùng một chỗ, bác để hết 1 tài khoản lại bảo chả sợ mất cái là mất hết 😁
namduc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân Cãi cùn, ngân hàng kiếm lợi từ tiền của tôi thì họ phải có trách nhiệm bảo vệ tiền cho tôi. Ví dụ biết mất tiền lúc nửa đêm báo ngân hàng khóa tài khoản có ngân hàng nào làm ko hay để sáng mai giải quyết. Lúc đó thì mất mẹ nó hết rồi, đợi CA điều tra và hi vọng tìm đc tiền thôi. Nếu đó là số vốn làm ăn cần chuyển ngay thì chúc mừng bạn đã phá sản. Ngân hàng chỉ biết kiếm lợi từ tiền của khách hàng còn khó khăn bất lợi thì khách hàng tự chịu nhá
namduc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@thangvipro Theo nguyên tắc của các cụ thì đồng tiền đi liền khúc ruột. Tài khoản ngân hàng chỉ để giao dịch làm ăn, còn lại đưa hết vào nhà đất, vàng... cho an toàn, ko bao giờ mất hết đc.
E thấy nếu ở tp thì rất thuận tiện, như nếu ở quê thì bắt buộc phải có tiền mặt thôi, ví dụ đơn giản như quê e chỉ đi tìm cây rút tiền thôi cũng phải mất 10km 😁
jing
CAO CẤP
7 năm
kết luận là ko sài thẻ gì thêm cho rắc rối, lại thêm phí với thuế. cứ tiền mặt mà táng, mua mớ rau ngoài chợ, bo gái cho dễ.
Birdy
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ừ, cứ xài thẻ thoải mái đi... vd vô quán ăn xong đưa cái thẻ cho nhân viên nó đi quẹt. Gặp đứa xấu tính, Nó chép cái số thẻ, xong lật mặt sau lấy mã CVC nữa. Vậy là tha hồ lên mạng mua sắp tốt.
@Birdy Lúc quẹt mình phải nhìn thấy, mang máy tới tận nơi và trả thẻ ngay 😁
Hôm nay đi siêu thị ngày chủ nhật các quầy tính tiền đông nghẹt gặp con nhân viên thu ngân tính tiền cho cha nội mua có mấy món đồ tầm 200k vậy mà cũng móc thẻ ra thanh toán,cả chục người xếp hàng chờ có mình cha nội đó,có người còn nói có 200k cũng bày đặt móc thẻ.
@Duong Quoc Thong Cứ cái suy nghĩ đấy nhỉ. Haizzzz. E đi lotte, vin 50k e cũng quẹt. Kệ chứ
egoz
ĐẠI BÀNG
7 năm
Lạy thánh mua hàng online mà trả trước là ngu nhất trên đời. đọc vụ lazada giao cái chảo đi
@egoz Thì mua chỗ khác đi?
VTC Pay thì sao hả các bác? E đang tính đăng ký 1 cái
@phoden Đang xài để nạp thẻ, cũng ngon á bác
giapnv272
TÍCH CỰC
7 năm
thời của thanh toán điện tử sắp lên ngôi, và tiền điện tử dần thay thế cho tiền giấy, các bác nên tìm hiểu Bitcoin, Onecoin, Aureus, Ethereum, Ripple... dần đi là vừa.
E thấy giờ cái gì cũng thanh toán bằng thẻ là xong, trừ trả tiền trông xe 😁
minihorse
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trước giờ mình xài tiền mặt và quẹt thẻ, thanh toán online trên lazada, adayroi,...bằng ATM là chủ yếu, các app của ngân hàng đa số giờ có thanh toán điện, nước, điện thoại,... Momo, timo có gì ưu việt hơn app của ngân hàng nhỉ?
tiderace
TÍCH CỰC
7 năm
Mod người đã to rồi còn để ví sau mông thì nguy cơ lệch cột sống rất cao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019