Làm sao để MacBook vẫn chạy khi gập máy và gắn màn hình ngoài? Rất dễ, chỉ cần gắm sạc

Duy Luân
13/8/2017 9:8Phản hồi: 32
Làm sao để MacBook vẫn chạy khi gập máy và gắn màn hình ngoài? Rất dễ, chỉ cần gắm sạc
Làm thế nào để máy Mac tiếp tục chạy với màn hình ngoài khi bạn gập nắp laptop lại? Rất đơn giản, bạn chỉ cần gắm sạc cho MacBook là được, không cần chỉnh thêm gì phức tạp. Nếu không ghim sạc cho laptop, ngay khi bạn gập nắp máy lại thì màn hình ngoài cũng tắt theo vì máy đã được đưa về chế độ sleep rồi. Điều này khá là cơ bản nhưng nhiều anh em mới sắm màn hình ngoài về không rành nên mình vẫn hay nhận được thắc mắc dạng này. Mình nghĩ chủ yếu là do bên Windows thoải mái hơn, không cần cắm điện vẫn xuất hình ảnh ra ngon lành nên anh em Mac cũng nghĩ thế. Chúc anh em vui vẻ.
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng đơn giản quá, mà nhìu khi k thể biết 😁
Macbook đang ghim cable với màn hình mà ghim sạc là nó auto bật lên luôn
vapple
ĐẠI BÀNG
7 năm
có ai biết nếu gập nó lại gắn thêm màn hình ngoài.....xong tắt nó đi hoàn toàn.....thì lúc bật lên phải mở laptop ra nhấn nút nguồn........hay có cách nào khác bật nó lên mà không cần mở laptop ra không chỉ mình với ????
@vapple nhấn nút cứng nào đó trên bàn phím là được nha bạn, hoặc lắc chuột là được
vapple
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Duy Luân ý mình ko phải chế độ sleep mà là chế độ shut down.......chế độ shut down cũng làm thế được hả mod???
Theo mình là không nên gập máy lại khi nó hoạt động, vì như vậy khả năng tản nhiệt sẽ kém đi. Nếu nhiệt độ quá cao ngoài hư linh kiện, hư bàn phím và có thể làm hư cả màn hình. Vì vậy nên khi xài màn hình ngoài mình nghĩ nên mở hé khoảng 30 - 90 độ là hợp lí.
phuong12dnvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Có liên quan tí xíu, mình đang chạy macos high sierra beta 4 trên vmware của win, mà không tài nào cài được vmware tool để làm full màn hình, báo là vmware tool không tương thích với bản macos
Liệu gập máy lại có chắn mất khe tản nhiệt ko nhỉ ?
@khoanguyen2512 Gập máy vẫn hở khe tản nhiệt nhé
pkdiep
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trên windows chỉnh thế nào vậy các bác? Mình không biết cứ để mở máy, bụi bám thấy ớn
@pkdiep nhấn tổ hợp Windows + P , chọn Projector Only, nó sẽ thay màn hình hiển thị bằng màn hình ngoài, màn hình lap sẽ bị tắt
hoangemini
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pkdiep Vào cài đặt Power Option chỗ When i close the lid chọn Do nothing là ok, mặc định là Sleep
maclife
TÍCH CỰC
7 năm
Còn 1 cách khác là dùng phần mềm này. Cả khi không gắn pin máy cũng ko thể "Ngủ"
https://maclife.vn/caffeinateme-giu-cho-may-mac-khong-ngu.html
hhthinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân e connect MBP ra con SamSung CF791 giai đoạn đầu ko bị khoảng đen trên dưới nhưng sau này thường xuất hiện.Đôi lúc mở màn hình gập lên thì vị trí 2 khoảng đen trên dưới bị răng cưa,nhiễu màu tùm lum....mấy ngày đầu e connect ra ko bị gì hết nhưng sau này bị kéo dài tới giờ.Có cách nào giải quyết ko a?

hhthinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nospecial thế sửa làm sao a?Máy e vẫn còn bảo hành thì phải
@hhthinh Bạn có settings gì đặc biệt không?
hhthinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân ko hề a,gia đoạn đầu OK nhưng sau 1 tuần bỗng nhiên thế
findandkill
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duy Luân tư vấn cho cái màn hình gắn ngoài đi. Đẹp và Sexy
CRYQH
TÍCH CỰC
6 năm
Các bác cho e hỏi trên Macbook làm sao để dùng 1 màn hình gắn ngoài mà tắt cái màn mac đi, ko cần gập lại nhé.
@CRYQH giảm độ sáng màn hình về min =]]
CRYQH
TÍCH CỰC
6 năm
@barrettroyal Trò đó đâu có hay bác, ko có cách khác đúng ko ạ?
Dương Ng.
ĐẠI BÀNG
5 năm
@CRYQH .
@CRYQH Anh cài Better Power rồi tắt màn hình Display 1 là OK
citygroup
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cho mình hỏi chút việc này có áp dụng được khi điều khiển từ xa bằng điện thoại?
Mình dùng app teamviewer, đăng nhập tk để lúc nào cũng có thể quản lý, mà khi gập máy xuống ( đã gắn sạc) vẫn báo disconnect, mở máy lên thì báo connect liền, có cách nào khắc phục không nhỉ?
tungtha74
ĐẠI BÀNG
4 năm
chào em duy luân, anh có thắc mắc nhờ em giúp đỡ, anh đang sử dụng một con MBP MD102 chạy 10.15.4 bị hiện tượng như sau:
1.cắm sạc vào máy chạy rất mượt nhưng khi rút sạc ra máy chạy rất lag.
2.hiện tượng thứ hai là máy kể cả khi cắm sạc hay không cắm sạc khi gập máy lại để đâu đó khoảng chừng 20 phút là máy tắt hẳn luôn ( không sleep ), khi mở nắp lên máy không tự động sáng màn hình liền mà phải nhấn giữ nút nguồn máy mới chạy lại ( y như lúc mình khởi động máy. lúc. ban đầu ý ).
3.nút nguồn trước đây nhấn là khởi động liền, nay thì phải nhấn giữ mới khởi động vào mac được.
mấy hiện tượng này là sao mong em giải thích dumf cho anh, cám ơn em nhiều.
Nói như vậy là nếu không cắm sạc thì không cách nào nào gập macbook mà không tắt màn hình được à? Nếu thế thì Apple thật óc chó khi những máy mac gần đây pin những 15 tiếng.
WHIT
ĐẠI BÀNG
3 năm
gập máy như này có ảnh hưởng đến tản nhiệt ko ae ơi?
phungvanhoi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@WHIT cùng câu hỏi với bạn - bác nào gập máy gắn màn hình ngoài chưa
mình làm video - gập máy nóng lắm
Ngon, cơ mà mac dùng win vẫn cần cài đặt xíu =))
sjnguyen
ĐẠI BÀNG
một năm
hay Luân ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019