Làm sao để mua được vé máy bay giá tốt khi lịch bay của bạn gần như không thể thay đổi?

Duy Luân
26/7/2017 21:5Phản hồi: 49
Làm sao để mua được vé máy bay giá tốt khi lịch bay của bạn gần như không thể thay đổi?
Việc săn vé máy bay giá rẻ bằng cách canh vé để mua không phải lúc nào cũng phù hợp với mọi người. Vì lý do công việc, có thể bạn sẽ không thể xin nghỉ trước quá xa, có thể bạn không rảnh để canh vé, có thể tuyến bạn đi không hay có đợt giảm giá, hoặc đơn giản là bạn chỉ có thể bay trong một khung thời gian nhất định từ ngày X đến ngày Y mà thôi chứ không thể dời linh hoạt như trong các đợt giảm giá. Trong những trường hợp như thế này, làm sao bạn có thể tìm được vé với giá thấp? Xin chia sẻ với anh em vài kinh nghiệm của mình.

Thời gian đi của bạn là lúc nào, có thể dời lệch 1-2 ngày được không?

Nói cố định từ ngày X đến Y là thế nhưng bạn hãy cân nhắc thử xem bạn có thể dời lịch đi về của mình vài ngày được không? Nếu bạn buộc phải đi công tác vì có cuộc họp quan trọng với đối tác và mọi thứ đã được sắp xếp rồi thì đành chịu, nhưng nếu bạn đi du lịch, đi thăm chi nhánh công ty, hoặc có việc không gấp thì bạn nên cân nhắc dời lịch bay vài ngày vì có khả năng bạn sẽ có vé với giá tốt hơn nhiều.

Ví dụ ngay chính trường hợp của mình, trong chuyến đi Mỹ vừa rồi mình xác định rằng mình chỉ có thể bay vào tuần đầu tháng 7 mà thôi, trước đó không rảnh, còn nếu dời sang tuần sau đó thì không đủ thời gian đi chơi. Nhưng nếu mình đặt vé ngay ngày 2/7 thì giá vé đắt hơn tới 200$ so với ngày 3/7, vậy nên mình linh động dời chuyến du lịch của mình trễ hơn một ngày để tiết kiệm được cả mớ tiền. Tương tự cho chuyến đi Phú Quốc hồi năm ngoái, nếu mình đi ngày 15/2 thì giá cao hơn ngày 16/2 tới tận 1.2 triệu đồng một vé, vậy là mình dời qua thôi.

So sánh giá vé của các ngày, lệch một cái thôi là giá cao liền​

Việc canh thời gian mua vé cũng có nhiều chuyện cần chia sẻ với anh em. Tóm gọn lại trong mấy gạch đầu dòng như sau:
  • Vé máy bay vào thứ 2 và thứ 6 thường đắt tiền hơn so với các ngày còn lại do đầu tuần người ta hay bay đi để xử lý công việc và cuối tuần là hết thời gian làm việc người ta muốn bay về nhà. Thứ 6 cũng là thời điểm người ta nghỉ phép để đi chơi luôn thứ 7, Chủ Nhật nên giá cũng cao.
  • Trước khi chọn ngày mua vé, hãy xem ngày bay của bạn có rơi vào dịp nghỉ lễ nào hay không. Nếu có, giá vé sẽ đắt hơn bình thường. Điều này không chỉ áp dụng cho các chặng bay nội địa Việt Nam mà còn cho cả chặng bay quốc tế nữa nên bạn hãy nhớ kiểm tra lịch lễ của quốc gia mà bạn sắp ghé thăm
  • máy bay chiều đi vào ngày Chủ Nhật đôi khi không quá đắt, sau khi bay xong bạn có thể nghỉ ngơi và sang ngày thứ hai bắt đầu làm việc luôn, đây cũng là ý tưởng khá hay.
  • Cho chặng bay về, bạn có thể cân nhắc bay về vào thứ 6 hoặc thứ 7 để tiết kiệm chi phí, vé bay về ngày Chủ Nhật sẽ có giá cao, trừ khi bạn chấp nhận bay tối hoặc sáng sớm. Nếu có thể, bay về vào sáng thứ hai cũng là một cách để giảm giá vé.

Rồi khi dời 1-2 ngày, làm sao biết ngày nào có vé thơm? Dễ nhất là bận truy cập vào trang web của các hãng hàng không có cung cấp chuyến bay đến nơi bạn muốn. Những trang web này đều có giao diện cho phép bạn xem giá vé của nhiều ngày xung quanh mốc thời gian ngày đi ngày về đã chọn. Dựa vào đây bạn có thể quyết định sẽ điều chỉnh lịch bay của mình cho phù hợp nhất.

Kiểm tra vé từ các trang so sánh

Đừng vội mua vé ngay, vì bạn đang không săn vé nên cứ từ từ thong thả. Để tìm được chuyến bay có giá tốt nhất, bạn hãy sử dụng các dịch vụ so sánh vé máy bay để biết hãng nào đang có giá bao nhiêu vào thời điểm đã thống nhất cùng hội bạn. Để tìm vé đi trong nước hoặc khu vực Đông Nam Á, mình thường dùng dịch vụ Traveloka vì họ hỗ trợ khu vực này khá tốt. Để tìm vé đi Mỹ và Châu Âu, mình sử dụng Expedia hoặc Skyscanner để check giá của hàng loạt hãng hàng không cùng lúc trước khi quyết định sẽ mua vé của ai.

Lưu ý: những dịch vụ này có thể đặt vé ngay giúp bạn hoặc chuyển hướng bạn sang mua vé từ website của hãng hàng không. Đôi khi, việc mua từ các web này sẽ cho giá rẻ hơn khá nhiều so với việc book vé trên website của hãng với cùng chuyến bay đó, cùng thời điểm đó, cùng giờ bay. Mình chưa gặp trường hợp này cho các hãng hàng không Việt Nam, nhưng ở Mỹ thì đã từng thấy.

Cũng đừng quên để ý tới những chương trình khuyến mãi mà các dịch vụ đặt vé thường tung ra mỗi tháng. Họ sẽ cung cấp cho bạn những khuyến mãi dạng như “Giảm 10% cho lần đặt vé đầu tiên trong tháng 7“ hoặc cung cấp mã coupon giảm giá trực tiếp. Traveloka là hay có vụ này nhất, những dịch vụ khác mình thấy ít có hơn. Anh em nào hay sử dụng chương trinhf khuyến mãi của các dịch vụ so sánh thì hãy góp ý thêm cho mình.

Kiểm tra vé từ các đại lý của hãng hàng không

Quảng cáo

Đã nhiều hơn một lần mình mua được vé rẻ hơn từ các đaij lý bán vé và đại lý du lịch so với khi mình mua trực tiếp từ web của hãng hàng không. Lý do là vì các đại lý thường có chiết khấu nên giá cung cấp cho khách hàng sẽ thấp hơn. Vụ này cũng áp dụng cho ngành khách sạn nữa nên các bạn khoan hãy vội book vé từ web của công ty hàng không nhé. Đi dạo qua một vài đại lý và hởi thăm xem giá vé của ngày mà bạn muốn đi và muốn về là bao nhiêu rồi chọn đại lý có vé thấp nhất. Thường mức chênh lệch không quá nhiều, chỉ khi nào bạn bay đi xa thì mới hũu ích. Số tiền chênh lệch mà mình quan sát thường là 30-40-50$,

Ghi chú: một số hãng hàng không cho phép bạn tích điểm để được hưởng các ưu đãi như mua thức ăn trên máy bay, mua gói cước Wi-Fi khi đang trên trời, mua đồ miễn thuế trên khoang cùng các giảm giá từ những đối tác bán lẻ khác dưới mặt đất. Nếu bạn mua vé trực tiếp từ web của hãng hàng không, đương nhiên số dặm tích luỹ sẽ đi vào tài khoản của bạn. Nhưng nếu bạn mua vé từ đại lý, hãy hỏi họ xem làm cách nào bạn có thể tích điểm vì quy định của mỗi hãng hàng không mỗi khác. Ví dụ, nếu bạn bay Korean Airline, United hay ANA, bạn có thể tự add mã đặt chỗ của vé đã mua từ đại lý vào tài khoản của mình để tích điểm như bình thường. Chưa rõ với Vietnam Airline, Vietjet và Jetstar thì sao, mời anh em chia sẻ nhé.

Hãy quyết định nhanh và đặt vé sớm, nếu không giá sẽ tăng

Khi bạn đã hỏi hoặc tra cứu được vé có mức giá mà bạn cho hợp lý, hãy đặt ngay lúc đó. Thứ nhất, bạn sẽ đảm bảo rằng bạn có vé để bay, không lo tình trạng hết vé vì đặt trễ bị người khác mua mất. Thứ hai, khi bạn đã có tấm vé trong tay, bạn sẽ dễ dàng lên kế hoạch cho chuyến du lịch hay công tác của mình hơn và không còn phải suốt ngày lo canh vé mua nữa rất mất thời gian. Thứ ba, nếu bạn cố gắng chờ nữa, biết đâu giá vé lại lên chứ không giảm thì sao, thế là bạn lại ngồi vỗ đùi tiếc hùi hụi nữa.

Kể cho anh em một chuyện mà chính mình đã trải qua. Năm 2016, mình có chuyến du lịch đến Phú Quốc. Cứ mỗi ngày mình lên check giá trên Vietnam Airline là mỗi giảm, thế nên mình quyết chờ. Cho đến khi giá vé rơi vào tầm hợp lý với túi tiền của mình mình vẫn không chịu mua ngay, mình vẫn ráng chờ thêm. Và chỉ 1 ngày sau đó, vé máy bay của khung thời gian mình chọn đã tăng lên 200.000 đồng / vé, thế là hoảng quá phải mua ngay lập tức. Vì mình mua vé cho mình và bạn gái đi cùng nên xem như mình mất 400.000 đồng khá uổng. Việc mua vé này cũng hơi giống đặt cược, khi thấy hài lòng thì nên dừng cuộc chơi chứ đừng cố thêm vì khả năng bạn mất thêm tiền không phải nhỏ.

Hi vọng vài kinh nghiệm mua vé của mình sẽ giúp anh em kiếm được giá hợp lý trong khoảng thời gian mà bạn đã chọn. Chúc bạn có chuyến du lịch vui vẻ và chuyến công tác thành công.
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chưa được cỡi máy bay qua. Không biết!
Bay máy bay riêng. Muốn đi lúc nào đi. Hihi
@tuansangnguyen Máy bay riêng trước khi bay phải đang ký xin phép trước mới được bay
@tuansangnguyen Nhà bạn ko có gi ngoài điều kiện phải ko?
@tuansangnguyen Máy bay bà già đó 😁:D:D
kurt80
TÍCH CỰC
7 năm
@chavalier Chả biết máy bay của bác thế nào chứ máy bay của em cứ thích bay là được luôn.
😁 hay đặt trước xa xa nếu lịch rõ ràng
Dài dòng, nên viết ngắn gọn dễ hiểu hơn. Gạch đầu dòng là đã hiểu rồi. Nên học các mod khác ( Trừ cuhiep) nhé
@mimora172 Gạch đầu dòng rất chán. Chứ viết gạch đầu dòng thì dễ mà
thời gian tính toán suy nghĩ đó thì để đi kiếm tiền nhá...lịch lên rồi thì cứ mua trước chứ nước tới chân mới nhảy thì phải chấp nhận giá cao thôi.
còn những người có thể săn được trong hạn chế thời gian như vậy thì là nghề lấy tiền của họ rồi nhé
@kungfu9999 Suy nghĩ cùi quá, biết tìm hiểu một chút thì bạn có thể tiết kiệm tới 50% chi phí, đặc biệt là bay quốc tế nhé. Giờ mà còn mua vé qua đại lý thì tệ quá.
@kungfu9999 Nhiều khi có kịp lên đi xa đâu. Bạn phải nghĩ tới nhiều trường hợp và cho nhiều người khác nhau. Chứ ai cũng canh được vé rẻ thì khoẻ cmnr, đâu có bài này sinh ra.

Còn chưa tính tới cả đi công tác cần bay nhanh
may quá mình đi 2 xe máy 😁
Sắp tới có bài về vé tàu k bác?
fffxxx INFO
ĐẠI BÀNG
7 năm
Từ nhỏ tới lớn chưa đc đi máy bay lần nào 😔
Tội Luân, làm dâu trăm họ. Trước mình vẫn nhớ có bạn khen Luân viết bài công bằng, không khen iOS so với Android. Năm nay thì đổi khác, ghét nhau ghét cả bài viết méo liên quan hihi.
@mrsugarvn Ờ...
@Duy Luân Mình đồng cảm với Luân mà vì thằng #6, có anti hay ghét gì đâu 😔
Mod Luân nên viết các bài như thế này rất hữu ích, đừng thẩm du iphone hoài đọc giả ngao ngán. Mod viết rất chi tiết tôi khen. Nhưng mod viết quá dông dài tôi rất chê. Ví dụ viết vấn đề đặt vé sớm nếu không giá sẽ tăng tận 14 dòng, trong khi chỉ cần 1 dòng là đủ.
@hoa su nha nang Sẽ tiếp thu, cảm ơn bạn nhé
cuongpk
TÍCH CỰC
7 năm
Chỉ là lên lịch rồi kiểm tra giá thôi mà, có cần dài vậy ko
Mod gà vãi
Chọn chế độ thanh toán sau để đc thanh toán chậm 24h
Có thể thanh toán sau bằng Internet banking, thẻ quốc tế hay tiền mặt tại phòng vé
Hôm sau thấy mắc lên thì thanh toán vé đã giữ chỗ hôm trước
Còn thấy rẻ hơn thì khỏi thanh toán, vé tự huỷ 😁
Niwky
TÍCH CỰC
7 năm
@nospecial Tuỳ hãng hàng không và tuỳ chặng bay. Bay đến châu mỹ thì cho 46kg kí gửi. Bay trong nước 20kg (hãng VNA), bay châu á và châu âu 20-30kg tuỳ hãng. Bạn lên website của hãng đó để coi chi tiết về hành lý cho phép nha.
Niwky
TÍCH CỰC
7 năm
@nospecial Bạn được mang theo một kiện 7kg là vali hoặc balo tuỳ bạn. Ngoài ra được thêm 1 giỏ sách nhỏ cỡ bằng túi đựng laptop xách tay từ 2-3 kg, túi này để dưới chân.
kurt80
TÍCH CỰC
7 năm
@yudhoyono Hình như áp dụng ở VN thôi, chứ nước ngoài mua qua internet thì nó không giữ chỗ cho đâu.
Bài viết của Mod Luân rất hay và bổ ích, mình cũng thường dùng Expedia để check vé và cảm thấy rất hiệu quả !
Còn 1 cái mod chưa nói đó là mua vé transit qua sân bay trung gian thì cũng có cơ hội giảm giá rất nhiều nhờ tận dụng các hãng giá rẻ.
Vd: kg bay từ VN đi Nhật vì giá cao thì có thể dùng Vietjet bay Đài Loan rồi từ Đài bay Air Asia đi Nhật thì sẽ rẻ hơn nhiều.
Không liên quan nhưng tò mò không biết bạn gái Mod Duy Luân thế nào nhỉ? 😁
@Phạm Nguyễn Minh Trung Xinh và ngon :D hàng tuyển đó nha
RedBull...
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Phạm Nguyễn Minh Trung Xinh, da trắng, tóc vàng và có cặp zú dài miên man
hôm nay gặp mod Duy Luân đi ăn MOF Kumho hahaa
@featherchickens Có 2 em gái xinh đẹp đi chung đó haha
vậy kinh nghiệm của bạn là gì, nói ra cho mọi người thẩm với
kumperssor
TÍCH CỰC
7 năm
Chia se thêm vài app đặt vé đi các bác
zenusa
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cứ Google Filghts mà tán. Tìm kiếm hiện giá trên calendar, có gợi ý giá vé sẽ rẻ hơn bao nhiêu nếu dời ngày đi, ngày về rất trực quan. Nếu không thể đổi ngày đi và ngày về nhưng muốn có giá vé hợp túi tiền thì Google Filghts còn cung cấp history + theo dõi giá. Nếu giá vé thay đổi, nó sẽ tự động gửi qua mail cho mình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019