Làm sao để sử dụng Apple CarPlay hay Android Auto tại Việt Nam

cuhiep
28/6/2019 5:52Phản hồi: 119
Làm sao để sử dụng Apple CarPlay hay Android Auto tại Việt Nam
Apple CarPlayAndroid Auto là hai nền tảng giao diện điều khiển cho xe hơi đến từ hai hệ điều hành phổ biến nhất trong thế giới smartphone. Nếu anh em có xe hơi sử dụng hệ thống thông tin giải trí (Infotainment) hỗ trợ nền tảng này thì có thể sử dụng được tại Việt Nam. Dĩ nhiên Apple CarPlay sẽ chỉ đơn giản là kết nối cáp lightning và sử dụng thôi. Còn Android Auto sẽ cần cài ứng dụng thông qua tập tin apk.

Apple CarPlay

Apple CarPlay tương thích với điện thoại iPhone sử dụng kết nối lightning (từ iPhone 5) với hệ điều hành iOS 7 trở lên. Hiện tại giao diện mới nhất mà Apple đã có nhiều thay đổi nằm trên hệ điều hành iOS 13. Chi tiết về trải nghiệm CarPlay trên iOS 13 anh em có thể tham khảo video bên dưới. Đối với CarPlay không dây, các mẫu xe của BMW sở hữu dàn Infotainment NBT phiên bản 6 trở lên sẽ sử dụng không cần dây cắm kết nối.

Android Auto

Android Auto thì anh em cần cài App Android Auto từ CHPlay. Tuy nhiên hiện Android Auto Google chưa mở cho CHPlay ở VN nên anh em có thể vài qua file APK mình đính kèm bên dưới.

Link tải Android Auto theo dạng tập tin apk tại đây

Video về Apple Carplay

Video về Android Auto

Các mẫu xe phân phối chính hãng tại Việt Nam có hỗ trợ nền tảng Apple CarPlay và Android Auto (đang cập nhật)

Quảng cáo

119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

empty77
TÍCH CỰC
5 năm
Móa sao Hyundai ở VN ko xe nào có android auto nhỉ
vistahome
TÍCH CỰC
5 năm
@empty77 Nếu vậy thay đầu androi cho sướng,

Mục đích carplay hay androi để dùng map thôi ha, mấy các khác thì có được đâu..

Map hyundai bá đạo lắm, ngon hiện tại.

Còn nghe thoại hay gì thì connect bluetooth
tuanchuoi
TÍCH CỰC
5 năm
@vistahome map của Hyundai còn xịn hơn gmap nhiều. Cái hay của apple car là chạy các ưng dụng nghe nhạc như spotify....
meocon2000
TÍCH CỰC
5 năm
@empty77 Huyndai có bản đồ AVN quá ngon rồi, được cập nhật thường xuyên đường mới, giới hạn tốc độ, tránh trạm thu phí, phà... Nên ko cần carplay hay android auto, nhạc thì nó đọc được file lossless chép vô usb nghe sướng hơn 3 cái nhạc online.
empty77
TÍCH CỰC
5 năm
@meocon2000 Bác ko tưởng tượng được cái map của Hyundai nó tìm kiếm địa điểm ngu ntn đâu. E chỉ cần cái tìm kiếm giọng nói trên Android auto thôi
hainoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Honda Accord
rancon
ĐẠI BÀNG
5 năm
Moá nó Mitsubishi Pajero Sport All New 2017 bản cao cấp nhất cũng không có.
Red Man
TÍCH CỰC
5 năm
@rancon Mong gì tụi xe nhật ở VN bác ơi...
Smowtion
TÍCH CỰC
5 năm
@rancon Từ 2019 tất cả xe out và ps đều có nha
Honda CRV có. Và đang dính phốt mất trợ lực phanh nhưng phía honda đổ thừa cho khách hàng dùng sai cách =))))
@pntphong1810 Hehe, phốt đó kinh đấy. Honda ở vn thì mặt dầy nhất rồi. Tội cho những ai mua và phải kèm lạc cho một con xe quá bình thường về trong lẫn ngoài.
@pntphong1810 nhưng phốt Honda nên ai dùng thì chịu thôi 😃 phốt Vin mới được người khác chửi hộ :v
meoden8x
TÍCH CỰC
5 năm
@vanlinh2905 Vin sẽ không có phốt nào to đâu, đảm bảo luôn, ho he cái nó dập từ trong trứng nước.
3H&L
TÍCH CỰC
5 năm
Xe @cuhiep lowtech cmnr ha ha..., đây dùng wireless carplay từ lâu rồi, chả lai ninh lai niếc gì hết 😆
3H&L
TÍCH CỰC
5 năm
@Smowtion Loại không dây bao giờ cũng bao gồm cả loại có dây luôn bác, nếu thích sạc thì cắm dây vào, tính năng carplay vẫn y chang 😁
tvtruc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Smowtion Thì chơi sạc không dây luôn bác ơi.
dino_su
CAO CẤP
5 năm
@3H&L Nge nhạc phê không cụ. Em mới dùng con 595bt thôi đã nge thấy nó đã lắm rồi. Lên con z9 thì chắc bá đạo lắm.cụ lên con ý hết bn ạ?
3H&L
TÍCH CỰC
5 năm
@dino_su Trước dùng con 8750 mà lên con này thấy phê hơn nhiều
Mua được nửa năm rồi, đâu 15 củ, chả nhớ nữa
cowboy311
ĐẠI BÀNG
5 năm
Ford Eco Sport bản mới nhất ra mắt tháng 3/2018 đã có hỗ trợ rồi mà
@cowboy311 Cứ có Sync 3 là đc
leepin
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cowboy311 Mình cũng Ecosport 2019 mà ko load Android Auto lên màn Sync được bạn ạ.
Đã cài Android Auto từ CH Play vào Note 8. Cắm cáp vào thì khởi chạy nhưng ko xuất lên màn xe ạ.
anytui
ĐẠI BÀNG
5 năm
Phải nói là ưng hết sức cái carplay trên ios13. Tinh chỉnh có tí xíu nhưng hiệu quả rất trực quan cho người dùng. Bị cái dẫn đường bằng Apple Maps vẫn chưa hoạt động được ( Google Maps vẫn ok ) , không biết là region hay do lỗi bản beta chưa hoàn chỉnh.
cupid1575
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anytui Apple Map chỉ sử dụng đc ở vài nước và ko có vietnam trong số các nước đó (Đông Nam Á hình như có Singapore (sure) và Thailand (not sure))
Google Map đã có mặt trên CarPlay, các bác có thể sử dụng vô tư ...
anytui
ĐẠI BÀNG
5 năm
@cupid1575 Thì ra vậy. Do nào giờ không dùng cái Apple Maps trên Capplay nên cũng không biết luôn. Lên cái ios13 cái nó có cái bản đồ ở trang đầu tiên, mới download lại cái Apple Maps về dùng thử thì thấy Navigation không có xài đc ở Vietnam, cứ tưởng lỗi gì ;))
Mà thích cái Here Maps mà đợi chưa thấy có ;))) Không biết sao nhưng rất cảm tình với cái Here, dù hình như không mấy ai dùng.
cupid1575
ĐẠI BÀNG
5 năm
@anytui Mình đang làm outsource cho mấy cái của nợ này... mẹ... Apple chuẩn cao vãi... fix hoài éo hết.
@cupid1575 Có dự định đưa Here maps lên Carplay ko bạn?
cupid1575
ĐẠI BÀNG
5 năm
@teeoz 😃 ... có vẻ sẽ ko đâu (trong tương lai gần)... để khuyến khích người dùng Apple Map mà 😃
Rất nhiều xe có, chẳng qua đây là diễn đàn bán chuyên về xe
Nên mới cập nhật được có 5-6 mẫu thế kia thôi ;)
Vd gần nhất là dòng mec gần như 100% có apple carplay và android auto hết r
Mà thực ra bài viết do mod này cũng ko hy vọng chất lượng cao. ;)) viết cho có thôi
ntvinh1602
TÍCH CỰC
5 năm
@vietnew2128 cái chính là FADIL có, nên mới có bài này thôi, chứ công nghệ chả có gì mới mà 1 tháng đổ lại cũng mấy bài về carplay rồi hehe
@vietnew2128 mấy con xe sang thì đa phần đều có. cái list này update cho xe tầm từ 1 tỷ 5 trở lại là hợp lí
leovirgo
ĐẠI BÀNG
5 năm
Screenshot_20190629-215439_Galaxy Store.jpg có bác nào thử app này trên xe chưa ạ?
Thomas6688
TÍCH CỰC
5 năm
@leovirgo Car mode mà cũng cần app à 😆))
@Thomas6688 App này Sam làm dựa trên Android Auto thì phải
@leovirgo Nó là cái app để b sử dụng smartphone một cách đơn giản trên xe hơi thôi
Đã cài và xóa sau 5s
cái android auto lag quá, cho xe hơi thì đâu phân mảnh đâu mà sao trải nghiệm kém vậy
@vn_ninja Mình dùng không lag tí nào bạn ơi, Chevy Colorado 2019 đi kèm Galaxy Note9
pvdlcp
ĐẠI BÀNG
5 năm
@vn_ninja Máy đểu sẽ lag nhé.
@junior1506 Chào bác. Bác cài android auto cho note 9 ntn thế. Mình chạy file apk mà ko làm cách nào hiện ứng dụng đó lên máy đc. Cảm ơn bạn
Suzuki Ertiga 2019
noname9x2007
ĐẠI BÀNG
5 năm
@remi_khonggiadinh Ertiga có hả bác???
@noname9x2007 Có đó bạn
Wave alpha
TÍCH CỰC
5 năm
Chevrolet Trailblazer có nhé!
Hyundai Santafe 2019 thì chỉ có Apple Carplay. Không có Android Auto.

Bổ sung thêm các xe có AC và AA
Hònda Crv 7, Hrv
Mazda Cx8
Nhà Mer các đời 2019.
@Red Man Mình đang tính đổi Santafe 2019 full dầu
Mình hỏi thì báo có AA nhưng khi mình test bằng S10 thì ko đc (đem cả cáp zin, mình hơi lầy) lại nói là em quên mất chỉ được Cảplay.

Về giá thì được báo là lấy trong tháng thì thêm 40tr, trong 2 tháng thì thêm 20tr. Sau 90 ngày thì = giá đề xuất. Mình ghét nên chần chừ.

May mà vừa ra mắt Cx8 có đủ tất mình cần. Da rất xịn, nên mình cọc luôn rồi.
@Red Man HRV là City/Jazz nâng gầm và bán với giá Civic thôi nên từ nội thất đến cái đầu DVD đều thửa từ đó sang chẳng được tích sự gì bạn à.
@kietngotuan00 Xác nhận HRV ko có, Civic bản tiêu chuẩn cũng chả có luôn. Honda phổ thông hiện tại có CRV, Accord, Civic RS, Brio RS
@rualg Honda giờ làm ăn ngán quá. Giá xe nhỉnh hơn các hãng khác dù cùng phân khúc.
Đứng giữa đường review xe không bật đèn khẩn cấp, lên trên 1 tí là đoạn cua. mod Tinh Tế thật

@thienvk Ông này là Ad rồi đâu phải mod 😆
@thienvk Mod tinh tế khá bảnh 😁
Xem tại trang chủ Apple để biết xe mình có hỗ trợ ko nhé.
Năm 2019 hầu như các hãng xe đều có Apple CarPlay gọi là tiêu chuẩn xe của năm 2019
https://www.apple.com/ca/ios/carplay/available-models/
Red Man
TÍCH CỰC
5 năm
@Nick SAM cái đó là cho xe gốc ở nước ngoài thôi, ở VN thì hên xui nhé 😁
@Red Man Mình nghĩ nó giống nhau thôi. Trên web apple ko có nói cho nước nào và nước nào.
Chỉ nói cho xe nào thôi.
@Nick SAM VN chắc ko có trong cái gọi là tiêu chuẩn kia của thế giới văn minh đâu bác. Giá xe về đến VN quá cao rồi nên bắt buộc họ phải cắt giảm option để giảm bớt giá thành thôi.
@Nick SAM mang về VN nhiều xe bị cắt giảm rồi
Mỗi lần ngồi lên xe là mình xài Apple CarPlay hết.
@Nick SAM CRV à bác
@rualg Đúng rồi bác.
@Nick SAM Cùng hội chào nhau tí nào thím 😁
@Amon Amarth cháo bác nà :D
Xpander có k ad @@
noname9x2007
ĐẠI BÀNG
5 năm
@darkmaster1 Mua đầu andriod pioneer nha bác 😆 mình mới ship về 1 con test thử đây
@noname9x2007 Nếu v mua camera hành trình android lun cho r 😃))
dino_su
CAO CẤP
5 năm
@darkmaster1 Chấp các loại đầu android của cụ biết đấy, chứ chưa thèm nói đến 3 cái cam hành trình android...dùng nghịch linh tinh chứ nge nhạc như đấm vào tai. Đồ tàu dùng khè mấy ô ko biết gì thôi.chứ tầm pioneer 9150bt thì chấp đám kia nửa con mắt 😁
Hudson
TÍCH CỰC
5 năm
Ô, sao trong một video về cái Fadil, ô Ad có bảo Android Auto đã cho tải trực tiếp qua CHPlay tại VN?!?
mrmoon_hmu
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mình dùng ios 13 beta khi cắm Carplay và chạy GoogleMap thì lại ra thế này. CCCM chỉ giúp cho với
@mrmoon_hmu Bạn vào Gôgle map trên iPhone coi coi có chỉnh tắt hay mở carplay không bạn.
cupid1575
ĐẠI BÀNG
5 năm
@mrmoon_hmu dừng xe lại hoặc disconnect iPhone rồi vào setting coi.
Note: iOS12 đã có google map, ko cần sài iOS13 để ăn thêm nhiều bug đâu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019