Làm thế nào để học bài mau thuộc hơn?

MinhTriND
16/4/2018 11:42Phản hồi: 58
Vấn đề chung của đa số chúng ta khi học một cái gì đó chính là làm sao để học thật nhanh nhưng cũng phải nhớ kiến thức đó thật lâu. Và không phải là không có cách để hiện thực hóa mong muốn này.

Đầu tiên, đừng dùng laptop để ghi chú bài học. Bạn có thể đã đạt đến cảnh giới cao nhất của thuật gõ phím, nhưng giấy và bút mới là cách tốt nhất để học thứ gì đó bằng cách ghi chú. Dùng laptop ngoài việc khiến bạn bị phân tâm bởi hàng đống thứ hấp dẫn khác trên mạng, các nhà nghiên cứu cũng chỉ ra rằng những người ghi chú bằng cách gõ phím xử lý thông tin ở mức thấp hơn nhiều. Chép lại thông tin của bài học bằng từ ngữ riêng, các hình ảnh minh họa riêng để liên tưởng đến nội dung đó sẽ giúp bạn đạt kết quả cao hơn trong các bài kiểm tra.

Và để nhớ những gì đã học, giải pháp tối ưu chính là “Học - Ngủ và Học”. Trong một thử nghiệm thực hiện ở Pháp, 2 nhóm tình nguyện viên được dạy dịch 16 từ tiếng Pháp sang tiếng Swahili trong hai buổi. Nhóm 1 học vào buổi sáng sau đó được nghỉ đến chiều thì học tiếp. Trong khi đó, nhóm 2 được sắp xếp học vào buổi chiều, ngủ một giấc đến sáng thì học tiếp buổi còn lại. Tuy thời gian học giữa 2 nhóm như nhau, nhưng nhóm được cho thời gian ngủ có thể nhớ đến 10/16 từ mới trong khi nhóm không ngủ chỉ nhớ được trung bình 7,5 từ.

Kết quả này cho thấy tầm quan trọng của giấc ngủ đối với việc học. Dù có gấp như thế nào đi nữa, bạn vẫn cần sắp xếp một khoảng thời gian dành cho việc ngủ, nếu không việc học sẽ chẳng thể hiệu quả.

Nãy giờ chúng ta bàn về việc học lý thuyết, còn nếu học một kỹ năng nào đó mới thì sao?

Các nhà khoa học từng thực hiện một nghiên cứu với 86 tình nguyện viên mạnh khỏe, họ được yêu cầu học một kỹ năng thực hành trên máy tính sau 2 buổi giảng dạy. Ở buổi học thứ 2, cũng cùng kỹ năng đó nhưng một trong hai nhóm được hướng dẫn tiếp cận theo cách làm khác, nhóm còn lại vẫn học y hết như buổi đầu. Kết quả là nhóm được học hai cách làm việc với tốc độ gần gấp đôi so với nhóm kia.

Từ đây, bạn có thể áp dụng lý thuyết đó cho đời sống thực như thế nào? Giả dụ như bạn đang dần hoàn thiện kỹ năng chơi quần vợt, hãy thử đổi vợt với các trọng lượng khác nhau giữa những lần chơi. Việc này tuy đơn giản nhưng sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều nếu muốn chơi tốt quần vợt. Tuy nhiên, cũng nên lưu ý rằng thay đổi không nên quá lớn, ví dụ như bạn dùng vợt đánh cầu lông thay cho vợt tennis thì sẽ không mang lại hiệu quả.

Một trong những vấn đề quan trọng khiến cho chúng ta kém hiệu quả trong việc học gì đó chính là không thể tập trung.

Để khắc phục tình trạng này, hãy thử tập thể dục một chút trước khi học. Một thí nghiệm chứng minh điều này cho thấy chỉ cần dành ra khoảng 15 phút để chạy bộ trên máy tập, bạn đã có thể hoàn thành bài kiểm tra trí nhớ tốt hơn hẳn so với khi không tập. Không cần phải quá căng thẳng, chỉ cần rảo bước vài vòng trong công viên cũng đủ để tâm trí bạn trở nên minh mẫn hơn.

Nếu đang học về hợp chất chlorine, nghe rất giống lo-riêng, hãy hình dung nó về một nỗi lo rằng làm sao bạn có thể tách quả sầu riêng lớn này. Ví dụ khác chẳng hạn như phosphorus, nghe như kiểu phớt phơ rớt, hãy hình dung về những chiếc lá phớt phơ. Đây là mẹo ghi nhớ mình học được từ một quyển sách khá nổi tiếng của tác giả Adam Khoo.

Và tính hiệu quả của phương pháp này trong việc gắn kết thông tin vào não bộ đã được chứng minh trong nhiều nghiên cứu khác nhau. Nhưng tại sao lại như vậy?

Có lý thuyết cho rằng người lớn chỉ có thể ghi nhớ thông tin sau một khoảng thời gian nhất định trong trí nhớ ngắn hạn. Nên nếu bạn tập hợp kiến thức thành những thứ mang tính gợi nhớ cao, não bộ của bạn sẽ lưu giữ được lượng thông tin đó lâu hơn. Hãy tự tạo ra những liên tưởng càng độc đáo, càng ấn tượng càng tốt.

Quảng cáo

Ngoài ra, đọc thành tiếng nội dung bài học cũng là một trong những cách giúp bạn học bài hiệu quả hơn. Một thử nghiệm liên quan đến vấn đề này yêu cầu các tình nguyện viên chia ra thành 2 nhóm, họ được giao học các từ vựng, một nhóm thì đọc to thành tiếng, nhóm còn lại đọc thầm trong miệng. Khi các nhà nghiên cứu đưa cho họ một bảng danh sách các từ mới và yêu cầu chỉ ra những từ đã được học trước đó, nhóm đọc to thành tiếng có thể kể đúng số từ nhiều hơn đáng kể so với nhóm còn lại.

Một yếu tố khác cũng đóng vai trò không kém quan trọng trong quá trình học tập của bạn chính là nước. Hãy đảm bảo rằng bạn luôn uống đủ nước. Trong một nghiên cứu, người tham gia được yêu cầu phải nhịn uống trong 1 đêm và làm một bài kiểm tra phản ứng vào sáng hôm sau. Họ được chia làm 2 nhóm, một nhóm được cho uống 500 ml nước trước khi bắt đầu làm bài, nhóm còn lại thì không. Kết quả sau đó cho thấy nhóm được phép uống nước đạt được điểm số cao hơn đáng kể. Nguyên do là bởi vì nước đã giúp cải thiện quá trình xử lý thông tin và học tập của não bộ.

Và sau khi đã trải qua thời gian học tập, rèn luyện vất vả, hãy tự thưởng cho mình một cái gì đó. Nghe có vẻ hơi kì nhưng các nghiên cứu đã chỉ ra rằng phần thưởng chính là động lực thúc đẩy học tập. Phần thưởng giúp nâng cao khả năng ghi nhớ và hiệu ứng này thậm chí còn thể hiện rõ hơn khi phần thưởng là thứ có giá trị cao hơn. Phát hiện này cho thấy tầm quan trọng của động lực phần thưởng trong việc thú đẩy quá trình hình thành của trí nhớ, nhờ sự giải phóng của chất dẫn truyền thần kinh trong vùng Hồi hải mã bị giảm đi trước học tập.

Mong rằng một vài mẹo bên trên có thể giúp bạn hoàn thiện các phương pháp học tập của mình, từ đó đạt được kết quả cao nhất.

Nguồn: AsapSCIENCE
58 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thích xem video thế này
mod cho e hỏi là dùng phần mềm gì để tạo ra video hay vậy ạ
@daotruong94 Mình vẽ bằng iPad rồi quay màn hình lại ạ ;)
@tieumichanhche vào phần nào trong ipad thế ạ, e dùng ipad air 2
học gì đi nữa thì học những thứ mình thích và hữu ích muốn học là hiệu quả nhất và học hiểu nữa. học hiểu tuy không nhớ chính xác nhưng đụng chuyện thì sẽ nhớ , thực hành nhiều lại càng hiệu quả . chứ còn cái kiểu học cua VN có học theo phương pháp nào cũng quên hết vì không xài
NLTA
ĐẠI BÀNG
6 năm
@lzzzz_adnguyen_zzzzl =]] học éo gì lâu ko dùng cũng quên thôi
@NLTA ở trong rừng lâu éo nói cũng quên nữa là , quan trọng là bao lâu mới quên 😁
Chịu khó 9h ngủ sớm, 4h sáng dậy và trước khi học nhai 1 viên socola, có thể vừa học vừa nhai
@triển1997 Vừa học vừa nhai 1 viên socola (to bằng cái tủ lạnh, ko cần nhiều), kèm 10 cái bánh mì kẹp thịt, 20 bát bún riêu cua, 15 đĩa bún đậu mắm tôm.
CuBin79
ĐẠI BÀNG
6 năm
em thấy lúc giáo viên mở sổ ra chuẩn bị gọi tên trả bài là đọc nhanh vào nhất. Lúc e còn đi học toàn thấy kiểm tra mới học bài
Một số nguyên tắc của mình khi học bài:
- luôn luôn ghi chú lại những thứ cần thiết trên giấy, mặc dù trong sách hay giáo trình đã có.
- Ưu tiên dùng hình ảnh, đô thị thay cho chữ viết.
- Sử dụng giấy do mình tự thiết kế ( 1 bên là tiêu mục, hình ảnh và đánh dấu, 1 bên lớn hơn để ghi chú và cuối trang luôn là phần tổng kết hoặc lưu ý.
- Học ngoại ngữ = ngoại ngữ ( vd như mình học tiếng Đức = tiếng Anh, rồi sau là Đức - Đức và ngược lại )

@PhungChiNguyen lý điện chương trình gì mà bao quát thế bác
@batmanletruc @batmanletruc mình thì k biết tiếng Hàn như thế nào, nhưng hiện tại mình đang học tiếng Nhật 100% bằng tiếng Anh và Đức ( giáo viên Nhật bản xứ )
@TRÍ NEWTON 535 Chương điện tích và điện trường thôi bác 😃
@PhungChiNguyen ý e hỏi bác học ở đâu
Ngủ thôi
snackviet1
TÍCH CỰC
6 năm
Chữ trong game thì thuộc nhanh ,thuộc lâu và thuộc rất nhiều game. Nhưng học bài sao nó không nhanh vậy nhỉ
Giờ thấy mấy nhóc cấp 1 nói tiếng anh như gió (what the fuck,fuck your mother,fuck...vv...). Thế nhưng đi học nó lại NGU. Thằng em ở nhà môn ANH được có 4 điểm mà về nhà nó sổ toàn tiếng anh :3
@snackviet1 Thằng bạn mình cũng toàn chơi game, xong đợt thi Toeic ra trường hồi T7 năm ngoái hắn được tận 825.
@snackviet1 Vì trong game có hình ảnh nên nhớ nhanh . Mình từng xem trên discovery người ta sẽ nhớ hình ảnh + cảm xúc nhanh hơn so với con số và chử viết nên muốn nhớ thì phải kết hợp. Chơi game là có cả hình ảnh và cảm xúc nên nó nhớ chử đó câu đó là phù hợp cho ngữ cảnh đó chứ đôi khi mấy đứa nhóc còn ko biết câu đó nghĩa là gì tiếng mẹ đẻ. Có 1 cách học mọi thứ nhanh mình thấy hay là vẽ lại mọi thứ bạn muốn học .
Có chịu học ko mới dc... Nhớ cấp 3 rồi đại học.. Lên lớp tập trung là ok.. Hôm nào cúp tiết là toi luôn
Mỗi lần gặp bài khó thì mình sẽ chủ động bỏ không học nữa vì mình biết giáo viên ra đề khó thì mọi người sẽ chết chung 😁 với phương châm đó 3 năm đại học mình chưa rớt môn nào hihi
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Phú Khương Sao có 3 năm
@vuhoang132 Hiện giờ mình đang năm 3 😁
vuhoang132
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lê Phú Khương Tưởng học cách đó sau 3 năm thì hết học
tuananh223
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đúng cái mình đang cần. Cảm ơn mod nhiều nhé.
i2Bi
CAO CẤP
6 năm
Hơi hơi liên quan. Mình muốn test IQ 1 cách chính xác nhất thì làm cách nào ạ? Vì thử trên trang testip.vn của tổ chức trí tuệ cao Việt Nam gì ấy, làm phát ra 124 muốn bật ngửa, k tin nổi. Anh em có cách nào chính xác mách e với.
BOT LOC
CAO CẤP
6 năm
@NTN.PF IQ 124 mà ghi sai trang của nó à bác. Chính xác là testiq.vn
i2Bi
CAO CẤP
6 năm
@BOT LOC Thì bởi zậy đâu có tin 😁.
@NTN.PF IQ cuả bác đo được, thừa 1 số (bác có thể lựa chọn bỏ ra 1 trong 3 số, để có được kết quả cao nhất)
i2Bi
CAO CẤP
6 năm
@adagioleonard Lạy thánh =))
BOT LOC
CAO CẤP
6 năm
@NTN.PF Em Troll bác cho vui thui ạ. HiHi.
Bài viết chất lượng và hữu ích. Cảm ơn mod @tieumichanhche .
Hôm nay lại có đứa em nhờ làm bài tập pascal, ôi thời đi học quay lại, ngán quá
câu trả lời là: " Vào trước lúc kiểm tra" 😆)))
@truong131433 Đúng là nobita
@adagioleonard mình nói thật chứ ko hẳn là đùa đâu, vào trước lúc kiểm tra có vẻ não tiếp thu rất tốt, thậm chí đọc qua loa cũng có thể thuộc ( bình thường thì học ê a khá lâu ) nhưng nhược điểm là mau quên , không nhớ dai như học bình thường
Để cái roi mây kế bên..
nktho
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hồi nhỏ ngu tin có lá thuộc bài chứ. Haha
nvt220303
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lúc nhỏ mình hay để nhánh cây học bài vào chổ mình cần học thuộc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019