Làm thế nào để kiểm tra "sức khỏe" cho Windows 10

AbihT
28/9/2018 15:13Phản hồi: 47
Làm thế nào để kiểm tra "sức khỏe" cho Windows 10
Máy tính của anh em cũng như chúng ta, cũng có sức khỏe và bệnh tật, và điều quan trọng là anh em cần phải quan tâm và chăm sóc "sức khỏe" cho máy tính của mình. Sau đây mình sẽ giới thiệu với anh em các cách để kiểm tra xem máy tính của mình có bị vấn đề gì không.

1. Sử dụng Windows Defender:

Windows Defender không chỉ đơn thuần là một phần mềm bảo vệ máy tính, nó còn có khả năng cho phép anh em biết được tình trạng của máy. Để sử dụng nó, anh em vào Settings / Update and Security / Windows Security / Device performance & health
Tại đây anh em có thể thấy được tình trạng của ổ cứng, driver thiết bị, các ứng dụng trên máy

2. Sử dụng Performance Monitor:

Anh em vào Start / Run gõ "perfmon", sau đó anh em vào Data Collector Sets / System / System Diagnostics và System Performance
Nếu như lần đầu anh em chạy cái này, thì click vào dấu ở trên để hệ thống tự động tạo report.
Sau khi có report, anh em chọn vào ở dưới Reports / System / System Diagnostics hoặc System Performance sẽ thấy được report chi tiết của máy.

Đối với report của System Diagnostic, nó sẽ thường liên quan tới các lỗi của OS hoặc tương tự, và có để nguyên nhân, chi tiết và cách xử lý luôn

Còn đối với report của System Performance, nó sẽ hiển thị các thông tin liên quan tới hiệu năng phần cứng qua đó anh em có thể biết được hệ thống đang hoạt động như thế nào, có quá tải hay không ....

3. Kiểm tra tình trạng Pin bằng Sleep Study (Áp dụng cho Laptop)

Đây là một công cụ kiểm tra tình trạng sức khỏe của Pin. Sau khi chạy report này, nó sẽ cho anh em biết ứng dụng hay thiết bị nào đang tiêu thụ nhiều pin, và cho biết pin đã sạc bao nhiêu lần.
Để chạy được tool này, anh em vào Cmd, gõ vào
Code:
powercfg /SleepStudy /output %USERPROFILE%\Desktop\sleepstudy.html
Mặc định nó sẽ lưu vào Desktop của anh em một file sleepstudy.html, anh em có thể thay đổi đường dẫn tùy thích ở trên nhé,

mặc định nó sẽ lấy dữ liệu 3 ngày gần nhất, nếu muốn lấy nhiều hơn anh em thêm vào
Code:
powercfg /SleepStudy /output %USERPROFILE%\Desktop\sleepstudy.html /Duration DAYS

Quảng cáo

4. Kiểm tra tình trạng mạng wifi:

Anh em có thể tạo một báo cáo liên quan tới lịch sử sử dụng mạng wifi của máy mình trong 3 ngày gần nhất. Để tạo, anh em vào cmd dưới quyền Administrator, gõ vào đoạn code sau
Code:
netsh wlan show wlanreport
Hệ thống sẽ sinh ra report như và lưu tại đây
Code:
%ProgramData%\Microsoft\Windows\WlanReport\wlan-report-latest.html
Và đây là kết quả sau khi check (cái này là do máy mình không xài wifi nên không có report 😁 )

Bên trên là một số cách giúp anh em có thể "khám" sức khỏe cho máy tính của mình, hy vọng sẽ giúp cho anh em làm chủ được máy tính tốt hơn.
Nguồn: MakeUseOf​

47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

facebook còn bị hack thì máy của bạn có an toàn ko
@adagioleonard bạn cởi đi mình cũng cởi luôn
@npdong1994 nói để chế hack nhà mình à
go coffee
ĐẠI BÀNG
6 năm
@daotruong94 Không biết bạn có giả vờ ngu hay bạn thật sự không biết . Ở trên thế gian này không có cái gì gọi là tuyệt đối , hoàn hảo 100% cả mà nó chỉ có mang tính tương đối thôi !
@go coffee kinh nhể sợ quá đi à, thế thì tránh cái ko an toàn sài cái an toàn đi
Toàn thứ cơ bản 😃 nhưng cũng không giúp gì nhiều 😃 vẫn bị virus, châm máy như thường. chỉ có cài lại win, nâng cấp ram, thay ổ ssd thì tốt lên
anhjuzeu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhlucky2 "Vẫn bị virus" thì bớt vào web ấy ấy + bớt cắm usb vớ vẩn đi thôi. Mà chắc chỉ có ai rảnh + lắm tiền thì mới cài win, nâng cấp hardware mỗi khi máy ko tốt thôu
Mr.Xr
TÍCH CỰC
6 năm
@anhjuzeu trước đây máy đơ đơ hoăc cảm thấy có vấn đề là mình hay cài lại win. 3 4 tháng lần thấy khá ổn
anhjuzeu
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Mr.Xr Thường xuyên dọn rác cho máy, xóa ct ko cần thiết, kiểm tra lỗi thì máy vẫn chạy mượt thôi. Mình xài máy cả năm chả phải cài lại win lần nào.
@anhjuzeu Máy tui xài 3 năm vẫn nhanh như lúc mới mua 😁
@Mr.Xr xin bản win 10 với anh 😁 bản chuẩn tí :D bản win cài chứ ko phải win ghost nhé a :D
Lấy cái hình macbook ịn lên 😆)) thua
AGE-FX
CAO CẤP
6 năm
@Mao1101 con đó đây phải mb đâu, mb làm j có cái logo trên bàn phím kế màn hình, cũng k0 có phím start hay alt nữa mà😃
htux
CAO CẤP
6 năm
@Mao1101 lúc đầu mình nhìn nhanh cũng ra bàn phím mb. mà nhìn kỹ lại thấy nút start là hiểu
@AGE-FX haha, cám ơn bạn đã giải thích hộ mình
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
chả phát hiện ra bệnh.
Nên chống phân mảnh ổ cứng thường xuyên tháng 1 lần đối với ổ cứng HDD 😁
Còn SSD thì cứ chạy thả ga đi nhé các thanh niên!? :p
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
@Nhạc Phụ Đại Nhân để lưu win ko ghi xóa sao nhiều sao mà hư? ông chú bị lừa rồi.
@tucammoi Chả hiểu 2 ông nói gì 😁
1stMrC
TÍCH CỰC
6 năm
@Nhạc Phụ Đại Nhân =]] e mua con ssd ghẻ 2 củ cua wb moi 3 tháng ì ạch rồi
tucammoi
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard SSD độ bền nó phụ thuộc số lần ghi xóa.
Phải nói em Defender quá ngon. Từ khi có em mình không dùng bất kể phần mềm bên thứ 3 nào.
wenshengnj
TÍCH CỰC
6 năm
Nhiều cái mới mẻ không biết thật
Để test, thanks ad
The Dust
TÍCH CỰC
6 năm
Nó bình thường thì chả cần phải khám, nó mà đổ bệnh thì biết ngay cũng chả cần phải khám. Cái này chỉ có xem cho vui..
thuyettran89
ĐẠI BÀNG
6 năm
dùng mấy cái này cho vui thôi, chứ con laptop của mình sáng test mọi thứ đếu ok, chiều lăng quay ra.
@thuyettran89 Nó bị đột quỵ, không nên động vào, gọi bác sĩ đến giải quyết 😁
Khi Win nó đã bệnh rồi không phải là do setting không đúng nhá. Chỉ có 1 cách cài lại win mới thôi, mới chạy mượt
icklad
TÍCH CỰC
6 năm
Xài win ko bản quyền thì đã chấp nhận mang bệnh rồi.hix.
lvchien.xd
ĐẠI BÀNG
6 năm
coi cho vui thôi
Kiến thức hay và bổ ích quá!
Nhân tiện đây các bọn cho mình hỏi tí là có cách (hay soft) nào đó để kiểm tra độ sáng màn hình bao nhiêu nit? có hỗ trợ HDR hay không?
Windows defeder tốn ram quá
Mấy công cụ này chỉ khám điểm tâm thôi
Còn khám đúng nghĩ ra bệnh và trị bệnh thì phải dùng app ngoài mới ăn nhậu đc
Hay quá!
Sao cái Performance Monitor không xài được ta, nó kêu đang sử dụng mà không thấy cái báo cáo nào
thực ra ngoài bật defender thì cách bảo vệ đơn giản nhất là.... bật windows update.

Tớ tthấy bản win tớ đang dùng mỗi khi update đều có lỗi. Nhưng sau 1 2 tuần sẽ có update nhỏ để sửa cái lỗi đó nên thay vì vì ngồi mày mò vọc vạch, thì đợi vài hôm là có bản vá chính hãng liền.

P/s: bản win mới nhất bị lỗi truy cập store và One drive sau khi update 😔 , nhưng lười chưa muốn roll back xuống bản cũ :( .

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019