Làm thế nào để lái xe tiết kiệm nhiên liệu?

Baltalon
5/5/2017 11:31Phản hồi: 120
Để có thể lái xe tiết kiệm nhiên liệu, ngoài điều kiện cần là một chiếc xe có khả năng tiết kiệm nhiên liệu vượt trội thì điều kiện đủ thuộc về người cầm lái. Em đang chạy chiếc D-MAX của Isuzu, tiết kiệm dầu khá tốt. Em thấy dòng này cũng nổi tiếng thế giới với tầm khoảng 4 lít/100km. Bây giờ về Việt Nam, trong sự kiện lái xe đi PhnomPenh vừa rồi thì mức còn sốc hơn.

http://isuzu-vietnam.com/oto/tin-tuc/isuzu-diesel-challenge-2017-isuzu-mu-x-va-d-max-dat-muc-tieu-hao-an-tuong

Các bác nào có tham gia hành trình hoặc có kinh nghiệm mảng này chia sẻ cho em một số cách để có thể tiết kiệm hơn nữa với? Hiện tại em chạy khoảng 6 lít/100km
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ocxaome
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác chạy được 6l/100km thì cũng ngon rồi. Tiêu hao nhiên liệu khi chạy xe liên quan nhiều thứ lắm bác, từ cách bác chạy, đoạn đường bác đi cho tới động cơ nó thiết kế như thế nào nữa nhá
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ocxaome Hehehe. Em chạy như vậy vẫn chưa có kĩ lắm đâu bác, mấy ông bạn em còn chạy kiểu có gần 5l cho 100km. Mấy ổng chạy kiểu đường nó bằng phẳng ra Phan Thiết, nhìn chạy mà mê. Em cũng có chút cái đam mê chạy xe sao cho nó tiết kiệm nên muốn học hỏi thử các bác
ocxaome
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Baltalon Nói sơ sơ là như thế này, bác phải luôn chú ý đừng cho bánh nó xẹp, đừng có xung quá mà lên xuống ga hoài, giữ ga nó đầm chút, lên cũng từ từ. Ít xài máy điều hòa, chở ít đồ cho nó đỡ nặng. Nếu xe bác mà có cruise control thì cũng nên xài nhé.

Còn xe thi bác chạy D-Max thì ổn rồi. Isuzu cũng có tiếng máy dầu tiết kiệm hồi trước giờ rồi
hoangoctuyet
ĐẠI BÀNG
7 năm
Link die rồi bác chủ thớt ơi. Động cơ Diesel thì tiết kiệm hơn máy xăng nhiều. Em mua Isuzu cũng vì cái động cơ nó nhá
hoangshi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Baltalon Đồng ý với bác là ồn cũng không quá. Nhưng nếu dán cách âm thì cũng được mà, do nó có thể đỡ 1 chút thì làm mình yên tĩnh hơn.
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangshi Tùy bác thôi, cái này em chả khuyến khích nhưng cũng chẳng phản đối, xe là của mình mà bác. =))
Nhưng mà chả biết sao, nghe tiếng máy thì em chạy xe mới có cảm giác
ocxaome
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Baltalon 180 km/h là hơi thấp phải không bác? Nhiều xe còn kéo được cao hơn
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ocxaome Vừa đủ chú không quá thấp đâu. Máy zin thì nó như vậy. Với lại kéo ga lớn quá thì cũng chẳng làm gì, nguy hiểm lắm bác
Có nhiều phương pháp được áp dụng để lái xe tiết kiệm nhiên liệu hơn như :
- Lái xe ở số cao,vận tốc 50-60km/h.
- vòng tua máy thấp chỉ từ 900-1000v/p
- Giữ đều ga,hạn chế phanh gấp. nếu có phanh cũng chỉ phanh bằng động cơ.
Và yếu tố quan trọng nhất trong hành trình lái xe tiết kiệm của Isuzu tổ chức vừa qua là đoàn xe được cảnh sát dẫn đường- rất thông thoáng không kẹt xe - không đèn đỏ. nên mới có kết quả tốt như thế :
- Isuzu Dmax : 1.16 lít/100km
-Isuzu Mu-X : 3.1 lít/100km
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tkenvin Đâu phải lúc nào cũng ở vận tốc cao được bác. Nhất là đường thành phố nhé.
@Baltalon Em nói rùi. họ chạy trong điều kiện lí tưởng mà
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tkenvin Cũng đâu có phải là quá lí tưởng đâu, này nó cũng là đường thực tế rồi. Chẳng qua cung này ổn tí thôi. Nói vậy tội mấy bác chạy
@Baltalon Cũng phải nói cung đường này khá đẹp. không lắt léo - không đồi núi. nên rất dễ đi.
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tkenvin Cũng coi nó như dạng đường hỗn hợp được rồi bác. Thật ra mấy ông này kĩ năng lái cũng dữ lắm
nikiro
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mức mấy ông chạy challenge nó sẽ khác chạy bình thường nhé. Chạy kiểu mấy ông đó thì cực lắm bác. Thêm cái là chạy nó còn chịu ảnh hưởng của đường xá, rồi thời tiết này kia nữa nhé các bác. Chạy máy dầu 6l/100km thì khá rồi
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangshi MU-X và D-Max, dòng nào cũng có Cruise control nhé. Thường đi hành trình dài, đường bằng phẳng thì em luôn set cruise control, lái rất khỏe và cũng khá tiết kiệm nữa
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tkenvin Hehehe. Em thua bác rồi. Ai quạt ai cũng được, miễn chạy hay là được. Phải công nhận mấy cái đo nhiên liệu này cũng may rủi phết
hoangshi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Baltalon Giá lăn bánh của MU-X bao nhiêu bác nhỉ?
Cruise control vừa có thể tiết kiệm vừa có thể khỏe hơn khi lái.
Có hình nội thất không bác?
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoangshi Thiết kệ taplo đơn giản nhưng vẫn đủ đồ chơi và nhìn xe khá thông thoáng nữa

Giá lăn bánh tầm trên dưới 1 tỷ full option. Chủ yếu là bác muốn con nào?
Hôm rồi em đọc được tin này thì phải nói như mơ luôn. Nhưng dù sao cũng là trong điều kiện lý tưởng thôi, người ta chạy còn tắt cả máy lạnh các bác ạ hehe
ocxaome
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Binh Bong Binh Đã gọi là thử thách thì tất nhiên phải như vậy. Lâu lâu mới làm 1 lần thôi
hoangshi
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Binh Bong Binh hohoho. Kệ mà bác, trúng chuyến du lịch ngon ơ, cực chút cũng được! 😆
lyslynly
ĐẠI BÀNG
7 năm
Kết quả thử thách này của các bác khá tốt nhưng còn phải xét về mặt khách quan, rất nhiều yếu tố tác động. Nhiệt độ làm giãn nở nhiên liệu, rồi chông chênh khi đo nữa. Nhìn vậy chứ không phải là vậy đâu các bác. Ca qua mai mốt không đạt được thì lại kêu ca thì cũng không được đâu nhá! 😁
lyslynly
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Baltalon Hihihi. Như thế thì tạm rồi bác, thi thố thì lâu lâu thi 1 lần, tiết kiệm hợp lí thì thôi. Xe bác có thường mang đi bảo hành, bảo dưỡng không?
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lyslynly Xe em chạy cũng khá nhiều nhưng ít hư lặt vặt, cũng không phải đi bảo hành, sửa chữa gì nhiều. Còn bảo dưỡng định kì, thay nhớt, rửa xe thì em làm bình thường
lyslynly
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Baltalon Vào hãng làm hả bác?
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lyslynly Còn hạn bảo hành thì vào hãng làm chứ sao. Bảo hành 5 năm mà, tội tình gì mà không làm chứ cụ. Nhân viên cũng khá ổn cụ nhé
haiduoi2310
ĐẠI BÀNG
7 năm
An toàn của xe MU-X như thế nào hả mấy bác?
ocxaome
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lyslynly Thiết bị giải trí nhìn cũng tạm ổn mà nhỉ
ocxaome
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tkenvin Giá này là giá hãng hay giá lăn bánh nhỉ? Chênh cũng nhiều hén
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ocxaome Giá này là giá hãng, lăn bánh thì tùy nơi nữa bác
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ocxaome Nhìn vậy thôi chứ đi thật rồi khoái lắm bác, đủ xài chứ không có quá rối rắm
Mời bác tham gia Group Những Người Yêu Thích xe Isuzu Mu-X để thảo luận về xe nhé.
Anh tham gia nhóm những người dùng Isuzu Mu-X để thảo luận nhé.
https://www.facebook.com/groups/1148079461894050/
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tkenvin Hahaha. Có group MU-X rồi thì có group của D'Max luôn không bác?
@Baltalon Nhóm đấy có cả người dùng Mu-X và Dmax. Mời bác vào tham gia thảo luận và giao lưu.
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tkenvin Okie bác, chắc có nhiều cái thú vị để học hỏi lắm! Dạo này tình hình bác làm ăn thế nào?
svv.x24a
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ngoài tiết kiệm nhiên liệu thì so với mấy xe khác thì nó có ưu điểm gì không? Thấy khá nhiều con cũng ổn
nikiro
ĐẠI BÀNG
7 năm
@svv.x24a Cái này cũng là cái rất đáng quan tâm khi chọn mua 1 con xe nè bác
lyslynly
ĐẠI BÀNG
7 năm
@svv.x24a An toàn cũng khá, tiện nghi đầy đủ và rộng rãi cho 1 chiếc xe gia đình nhá bác
hoangoctuyet
ĐẠI BÀNG
7 năm
@lyslynly Tiện nghi là tiện nghi gì thì mới được chứ bác, nói rõ hơn chút đi
svv.x24a
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nikiro Em đồng ý. Con xe nhiều khi gắn với tính mạng của mình, sự thoải mái với nhiều khi cũng là vẻ ngoài của mình nên mình phải chú ý
nikiro
ĐẠI BÀNG
7 năm
@svv.x24a Hahaha. Vậy mà nhiều ông kêu xe máy dầu nó xấu, nó không có sang. Em thấy nó vẫn như thường thôi. Mua cho sếp chạy cũng là bình thường, sang với tiết kiệm nũa là đằng khác.
Chạy kiểu các cụ ý tiết kiệm thì có tý ty nhiên lịu - Không đáng kể
Nhưng chỉ một thời gian ngắn là chiếc xe xuống cấp trông thấy , rồi chiếc xe chạy yếu hẳn đi , .....1 thời gian sau - quy lát quy lót .... gioăng mặt máy ...rồi đủ thứ bả rằn sẽ phải thay thế
Một tiền gà 3 tiền thóc , trong khi sử dụng cứ phải nắn nắn nót nót đôi khi mang lại rất nhiều hiểm nguy nguy cơ không an toàn nhất là giao thông viettel này
Tóm đi tóm lại thì quy luật tự nhiên , định luật bảo toàn năng lượng
ông nặng 60kg cho ông ăn 1 lạng gạo bắt ông vác 100kg trong khi sức ông ăn ngày 3 kg gạo thì ông chỉ sống được ...3 tháng trong khi tuổi của ông là 70
các bác cứ gạch đá mái thoải mà quăng nếu tháy em nói sai ợ
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@@DungNguyen82 Cũng chả có ai mà phản đối hay gạch đá điều mà bác nói hết. Cái mà em quan tâm không phải là tiết kiệm nhiên liệu 1 cách tối đa mà hại mái. Em muốn đề cập tới việc làm sao mình chạy khỏe nhưng lại tiết kiệm được.

Chứ đi xe của mình ở ngoài đường thì ai đời đi tắt máy lạnh, giữ xe cùng 1 vận tốc rồi chạy không dám làm gì. Cái này chỉ có thi thố thôi
svv.x24a
ĐẠI BÀNG
7 năm
@@DungNguyen82 Nhưng nếu bản chất chỉ cần ăn 1 lạng gạo thì đã đủ rồi thì sao bác! =))
Em nghĩ chỉ là chuyện thi cử chứ không phải là chuyện lâu dài đâu. Thêm nữa, chạy tiết kiệm mà chạy đúng thì máy móc cũng chả có hư hao gì
ocxaome
ĐẠI BÀNG
7 năm
@@DungNguyen82 Thi thố lần 1, lần 2 thì có là bao. Em còn thấy chủ yếu các bác tham gia cái này là để học hỏi thêm kinh nghiệm lái xe, có thêm bạn. Thấy giao lưu quá vui.

Nhiều hạng nên tổ chức cái này thì tốt
Thông thường các bác nghĩ tiết kiệm quá đáng thì hại máy, mình cũng lo, nhưng thử tham gia thiệt thì thấy an tâm khi được mấy bác bên hãng check máy với kiểm tra, đo lường cẩn thận. Với lại cái này cho vui là chính, có quà là mười, mà trải nghiệm thì mười một các bác ạ.
nikiro
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tan.motor Em cũng muốn tham gia để có thể chia sẻ trải nghiệm cùng với các bác nhưng mà năm nay chưa có điều kiện. Năm sau muốn tham gia thì tham gia như thế nào nhỉ?
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nikiro Có tiệc tùng, giao lưu và quà nữa. Có nhiều bác sau khi tham gia về thì lập hội, giao lưu offline nhau rất là vui đó
lyslynly
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tan.motor Bác này quan trọng là vui, tìm được người cùng sở thích, xét nét quá thì cũng chả làm gì.
[album=medium]32392[/album]
nikiro
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Tan.motor Hôm trước tham gia challenge được kiểm tra xe phải không bác? Hôm trước bác chạy được bao nhiêu?
Những chiếc xe 7 chỗ tiết kiệm nhiên liệu nhất và ko thấy xe ISUZU trong bộ sưu tập này nhỉ
Baltalon
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Xe hơi Hà Nội Hahaha. Cái này là danh sách bên bác làm mà, bác liệt kệ cái gì mà không được chứ! =))
Với lại em cũng chả thấy nguồn nhỉ.
svv.x24a
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Xe hơi Hà Nội Danh sách của bác muốn liệt kệ cái gì liệt kê nhỉ! =))
Máy dầu náy xăng tùm lum, mà có mấy xe mức tiêu thụ cũng kinh nữa!
ocxaome
ĐẠI BÀNG
7 năm
@svv.x24a Em cũng thấy cái danh sách này chả ra làm sao cả. Quan trọng là thực tế trải nghiệm các bác như thế nào thôi. Nhiều tính năng ổn mà
svv.x24a
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em mới tìm hiểu thêm thông tiv về challenge của ISUZU thì thấy khá ngon này các bác:

Vào tháng 5 năm 2015, Isuzu đã từng đưa ra thử thách Isuzu Dura-miles Challenge cho 4 chiếc D-max 2.5 và 3.0 chạy từ thủ đô Bangkok đến Singapore chỉ với 1 bình nhiên liệu. Kết quả là cả 4 chiếc D-max đã hoàn thành quãng đường 1.809 km mà vẫn chưa sử dụng hết bình nhiên liệu 76 lít. Còn tại cuộc thi tiết kiệm do Isuzu Philippines tổ chức vào năm ngoái, mẫu xe bán tải D-max đạt được kết quả 3,37 lít/100 km, trong khi chiếc SUV mu-X ghi nhận kết quả 4,05 lít/100 km
ocxaome
ĐẠI BÀNG
7 năm
@svv.x24a Đó thành ra đâu phải chỉ VN, mấy cuộc thi nước ngoài cũng khá ổn rồi còn gì. Nhưng mà chỉ số ở VN thì kinh thiệt nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019