Làm thẻ nào ít tốn phí mà vẫn mua app, mua hàng online được?

Duy Luân
10/10/2017 22:28Phản hồi: 457
457 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác có kinh nghiệm cho hỏi mục đích trade coin thì nên dùng thẻ loại nào của NH nào thì tốt hợn ạ.
run9
TÍCH CỰC
7 năm
Mình đang sử dụng visa debit của ACB và Sacombank.

ACB: sử dụng thanh toán quốc tế online khá ức chế. Thanh toán thành công xong, thì 2 đến 3 ngày sau tin nhắn trừ tiền mới gửi đến. Nên nhiều khi nhận được tin nhắn xong, mình cũng không biết là nó trừ tiền của lần thanh toán nào.
Nhưng ACB có cái tiện là nhận tiền online từ WU khá là nhanh. Mình rất thích.

Sacombank thì mình thấy tốt.
Bài viết bổ ích, em đánh dấu cái. Mà các bác cho em hỏi tí là bình thường mình ra ngân hàng mà mở tài khoản thì người ta sẽ cấp cho mình thẻ bình thường (thẻ ATM), thế cũng đăng ký ở đây luôn để làm thẻ thanh toán quốc tế à hay lại phải làm ở chỗ nào khác.
@Quang Ngọc 2401 bácvafoo ngân hàng vietcom chẳng hạn, bảo mở cái thẻ visa debit, là đc thôi. còn bảo mở thẻ chỉ là thẻ nội địa thôi bác. mở cái thẻ visa này cũng đơn giản mà.
@Jason Hoang Em cảm ơn bác nhé. 😃
*LT*
TÍCH CỰC
7 năm
Mới làm thẻ cash back reward standard chartered thông qua lazada.
Lợi ích:
Đc voucher 1.5 nhưng phí thường niên 1tr. ==> năm sau hủy.
Cash back 0.5% trên chi tiêu và 7% giảm giá hàng tuần trên lazada.
Nhưng năm sau vẫn hủy thẻ vì phí quá cao.
Xperios
TÍCH CỰC
7 năm
Đừng có dại dột mà dùng thẻ tín dụng đi rút tiền mặt ở cây ATM dù là cây của nhà phát hành thẻ đó luôn, phí rút tiền hơi bị mặn đấy.
Mở ngân hàng nào cũng được, tránh các ngân hàng của nhà nước, vì dịch vụ không tương xứng với mức phí 😁
blvckstorm_
ĐẠI BÀNG
7 năm
Khi mở Visa ở VCB họ có yêu cầu thu nhập của mình không ạ ?
Screen Shot 2017-10-16 at 10.40.10.png
taothaott
ĐẠI BÀNG
7 năm
@blvckstorm_ Ở bất kì ngân hàng nào mở thẻ credit đều phải chứng minh thu nhập bác ạh. Còn thẻ debit thì chỉ cần cmnd là mở được.
Thẻ ghi nợ thì chỉ được tiêu tiền có trong tài khoản(bản chất là người sử dụng không nợ gì ngân hàng)còn thẻ tín dụng thì được tiêu quá số tiền mình có (nợ ngân hàng)...
vui vậy thôi chứ mình cũng hay mua và thanh toán online tiện nhưng ngân hàng tính phí chuyển đổi từ $ sang vnd cao lắm...toàn sấp sỉ 23.3 trong khi thị trường có 22.7...ghét nhất là thỉnh thoảng thanh toán lỗi nên cứ phải ngân hàng làm phiếu tra xét ..tiền thì cả tháng sau mới vòng về tài khoản..thanh toán trong nước thì rất ok trả tiền các loại hóa đơn ..uber,grap..vv..phí duy trì hàng tháng cũng rẻ 11k mobile banking,8,8k nhắn tin,phí quản lý thấy vẫn miễn phí..rút tiền cùng cây thì như thẻ nội địa..khác cây thì mất 10k /1 lần..cơ bản là hài lòng với visa debit VCB
có bác nào khi nhận thẻ mới nhớ dùng dao lam cạo 3 số và tháng năm hết hạn thẻ nhé, nhớ trong đầu thôi hoặc gi vào đâu đó trước khi cạo..tránh ai đó add mua hàng online thôi chứ quẹt trực tiếp cho siêu thị thì chả cần đến mấy thông tin trên vẫn được..
nên mở 2 tài khoản cùng 1 ngân hàng..tài khoản chính không cho liên kết với thẻ,chỉ sử dụng dịch vụ tin nhắn chủ động và mobile banking .tài khoản còn lại thì liên kết với các loại thẻ và để thật ít tiền trong đó..khi cần thì chuyển từ tk chính sang
@Mr Special One Chạy ra ngân hàng của bạn bảo nó làm thêm 1 thẻ visa debit gắn luôn vào tài khoản sẵn có là xong..cảm thấy cần thiết thì mở thêm 1 tài khoản nữa không liên kết với thẻ.. làm tài khoản chính (tiền chủ yếu để tài khoản này)
chuyển tiền thì dùng app mobile banking dowload ở chợ ứng dụng(hầu như ngân hàng nào cũng phát hành app cho mọi nền tảng)dĩ nhiên là bạn phải đăng ký với ngân hàng của bạn để có thông tin đăng nhập..đơn giản thế thôi!
@suachuamaychieu.com.vn Nếu m đã có thẻ ATM nội địa rồi làm thêm cái Visa debit nữa cho nó liên kết với ATM kia là được chứ nhỉ? Còn làm thêm thẻ nữa là thẻ gì b nhỉ? Cũng là thẻ ATM nội địa hả? M tưởng mỗi NH chỉ làm được 1 thẻ cho mỗi loại thôi chứ nhỉ?
@Mr Special One Trời ạ..thẻ chỉ liên kết với tài khoản thôi bạn ạ ... thế nên thẻ atm nội địa và visa debit bạn sắp làm cùng gán vào cái tài khoản có sẵn mà bạn đã mở và sử dụng tiền trong tài khoản đó..còn mở thêm tài khoản khác cùng ngân hàng là để nhiều tiền vào đó (coi đó là tài khoản chính và không gán các loại thẻ vào đó) phòng khi lộ thông tin thẻ dẫn đến mất nhiều tiền...tài khoản nào gắn thẻ thì để thật ít tiền khi nào cần tiêu nhiều thì hoặc chạy ra ngân hàng bảo họ chuyển tiền từ tài khoản chính qua hoặc dùng mobile banking hoặc intenet banking mình tự chuyển lấy..ok( tốn 1 phút nếu bạn tự chuyển).bạn đang nhầm lẫn giữa khái niệm "Thẻ "và "tài khoản" thế nên bạn đọc kỹ hoặc chạy ra ngân hàng hỏi cho ngọn ngành.mình gần 50 rồi mà cũng chưa lẩm cẩm thế này!!!
@Mr Special One Bạn cần hiểu cơ bản:

Bất cứ loại thẻ nào (ATM, debit, credit) cũng đều có số tài khoản. Giống như mỗi người đều có số căn cước vậy đó.

Nhưng có tài khoản có thể kg cần hoặc kg được làm thẻ (tài khoản công ty).

Ok. Vậy, hiện giờ bạn đang có 1 thẻ ATM và đương nhiên em nó đã có số tài khoản (tạm gọi là A).

Giờ bạn muốn thì đến cùng ngân hàng mở thêm thẻ 1 debit (chọn Visa hay Master gì đó tuỳ bạn) và chắc chắn cũng sẽ có số tài khoản kèm theo (gọi là B).

Nói thêm để bạn rõ, debit là loại thẻ cũng có công dụng như ATM (có $ thì, xài hết thì thôi) và được mở rộng thêm chức năng mua hàng online. Mua hàng online thì bạn phải nhập thông tin thẻ debit vào trang web của người bán.

Vì việc tiết lộ thông tin thẻ, nên loại thẻ này kém an toàn hơn ATM. Do đó, đừng để $ trong B nhiều (chỉ cần duy trì 100-200k thôi). Khi nào cần B để mua hàng online thì chuyển số $ vừa đủ từ A sang là được.

Về nguyên tắc, để chuyển $ từ A sang B thì bạn phải đến ngân hàng. Nhưng giờ ngân hàng đã có dịch vụ internet banking, nếu bạn đăng ký dịch vụ này thì có thể chuyển $ từ A -> B mọi lúc, mọi nơi.

Thật tình khuyên bạn, nếu cần thiết mua hàng nước ngoài thì dùng thẻ debit. Ngoài ra, các trang web bán hàng VN, đa số đều có chức năng thu $ mặt khi giao hàng. Theo mình, ở VN như vậy là tốt hơn cả, một số mặt hàng mình có thể kiểm tra ngay hàng lỗi khi nhận rồi trả $, "tiền trao cháo múc" 😃
hoailotus
ĐẠI BÀNG
7 năm
Amazons chỉ chấp nhận credit card. Mình đã thử tại Brasil, thẻ Debit của ngân hàng Brasil phát hành, mua hàng trên amazons Mỹ, ko dc chấp nhận. Ko biết mấy anh em có mua dc khi dùng Debit Card do ngân hàng VN phát hành khi mua trên trang đó ko
lkhoang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hoailotus Debit dùng vô tư nhé. Mình mua sách toàn dùng debit thôi (Sacombank)
Nomadman
ĐẠI BÀNG
7 năm
Kham khảo ý kiến anh em là ngân hàng nào có phí giao dịch ngoại tệ thấp nhất vậy, mình hay bị tính 3-4% lận
Nomadman
ĐẠI BÀNG
7 năm
Photoking bán máy ảnh cũng thu phí 5% khi cà thẻ nhé
sacley
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vậy thì thẻ debit nó có khác gì thẻ ATM đâu ta cũng xài tiền của mình ko được thấu chi.
Nomadman
ĐẠI BÀNG
7 năm
@sacley ở đây người viết muốn cho người đọc k bị loạn bởi debit nội địa và debit quốc tế thôi
@sacley Visa debit theo mình hiểu là khác ATM là nó mua online dc
bmthuat
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Manhtoan112 Có thể hiểu nôm na là sử dụng ở nước ngoài được nữa.
@sacley Debit thanh toán quốc tế được (ví dụ như add vào payment của iCloud). ATM thì k làm được. 😃
Mình làm thẻ bên shinhan bank với thẻ debit thì miễn phí còn credit thì 300k/ năm nếu tiêu 21tr/ năm thì dc miễn phi
Phat Dinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
có bác nào xài thẻ Debit Master của VIB rồi cho xin cảm nhận ạ tính làm thẻ Platinum
@Phat Dinh Ngon. Hoàn tiền double so với thẻ thường. Max 1 tháng hình như 500k mà tháng nào mình cũng 400 mấy. VIB được cái app ngon nhất giờ (mình đã xài qua Timo, BIDV, TPBank, HSBC, ACB, Techcombank). Có cái app không có vân tay thôi!

Xài debit platinum có khi còn ngon hơn credit.
Phat Dinh
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Phat Dinh bác xài cũng dữ lắm hay sao mà hoàn đc tận 400 mấy
để tháng 12 này làm 1 cái mới đc (để đc hạn thẻ 12/22 cho đẹp 😆)
@Phat Dinh Thẻ VIB MasterCard Debit thích nhất vụ khoá thanh toán online ngay trên app hoặc ibanking
vừa phải chạy đi làm thêm cái thẻ nội địa của sacom để dùng samsung pay 😁 k biết ngân hàng khác sao chứ sacom làm đúng 5' xong :D
AHMAT IHKBAL
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình cũng mới làm cái vietcombank visa,hẹn đến 10 ngày mới lấy thẻ,ko biết sài ntn đây
có 2 thẻ. 1 là hsbc được hoàn 1tr.

2 là amex được voucher 500k + hoàn 1 củ adayroi 😁
futurex125
TÍCH CỰC
7 năm
Còn 1 cách mua app trên Play Store là dùng sim vietel, nhưng bị tính phí dịch vụ 10%, cái này thực ra cũng không hẳn là đắt, vì nếu nạp trả trước vào đợt Km thì coi như đập tiền KM 50% vào 10% TKC
namng
CAO CẤP
7 năm
Lưu ý thêm 1 điểm rất quan trọng mà các bạn dùng thẻ tín dụng thường hay bỏ qua: lãi suất và cách tính lãi suất.

Do cho vay tín chấp, lãi suất cho vay thẻ tín dụng thường sẽ rất cao, đặc biệt là các NH nước ngoài như Citibank, HSBC, ANZ, StanChart, lãi suất có thể từ 25-30%/năm. Các NH trong nước lãi suất mềm hơn khá nhiều: 15-25% tuỳ NH, các bạn cũng nên lưu ý điểm này khi chọn mở thẻ.

Cách tính lãi: các NH thường cho dùng 30-45 ngày không tính lãi (tuỳ NH). Nếu bạn trả 100% khoản nợ trước ngày thông báo thì không phải trả gì cả, nhưng 1 số NH sẽ tìm cách bóp thời gian không tính lãi lại nếu bạn luôn trả 100% số tiền nợ. Tuy nhiên nếu bạn không trả 100% mà chỉ trả cao hơn số tối thiểu NH thông báo thì số tiền lãi bạn phải trả sẽ tính từ khi bạn bắt đầu cà thẻ và tính cho toàn bộ dư nợ chứ không phải từ khi hết hạn miễn phí và cho khoản nợ còn lại bạn nhé.

Cụ thể:
- 01/09 bạn cà thẻ 10tr
- 07/09 bạn cà tiếp 6tr
- 10/09 bạn dùng 5tr

01/10 bạn nhận được email NH thông báo bạn nợ 21tr, hạn thanh toán là trước 14/10, số tiền thanh toán tối thiểu là 2tr.

Nếu đến 14/10 bạn thanh toán 21tr, bạn không bị phát sinh chi phí.
Nếu đến 14/10 bạn thanh toán số tiền 2tr< thanh toán <21tr, bạn sẽ phải trả tiền lãi phát sinh cho khoản từ 01/09; cho khoản 6tr từ 07/09, và cho 5tr từ 10/09 cho đến ngày 14/10, và khoản nợ này sẽ tiếp tục bị tính lãi cho đến khi bạn trả dứt điểm. Cụ thể bạn sẽ phải trả khoảng 650k tiền lãi (dùng lãi suất 28% của Citibank) cho 3 khoản thanh toán trên với số dư nợ 21tr.

Nếu sau ngày 14/10 bạn mới thanh toán số tối thiểu, bạn sẽ phải chịu thêm phí trả trễ, cũng dao động tuỳ NH.

Túm lại: Khi dùng thẻ, phải luôn cố trả trước hạn và trả đủ 100% số tiền nợ (không phải số dư tối thiểu nhé), nếu không số tiền lãi phải trả sẽ là cực cao.
@namng vấn đề này mình có hỏi bên HSBC của mình dùng, như bạn nói nợ 21tr mà thanh toán 10tr còn nợ 11tr thì qua ngày 14/10 nó sẽ tính lãi 10tr. Chứ ko có chuyện tính lãi 21tr nhé. Đã thanh toán 10tr là xem như chỉ xài có 11tr thôi. Mà dĩ nhiên phải thanh toán trước ngày bị tính lãi. Còn tính lãi từ ngày cà thẻ là đúng rồi vì bắt đầu mình vay nó từ ngày đó mà 😁
namng
CAO CẤP
7 năm
@namng à, dĩ nhiên là sau ngày mình trả thì nó sẽ tính lãi cho phần chưa trả thôi. Ý mình ở đây là nhiều bạn cứ nghĩ là đoạn trước đó NH nó ko tính lãi (như nó quảng cáo). Trên thực tế nếu bạn trả ngày 14/10 cho toàn bộ số tiền 21tr thì bạn không bị tính lãi, nếu bạn trả 20tr thì bạn vẫn bị tính lãi cho toàn bộ số tiền 21tr từ ngày cà thẻ cho đến ngày 14/10. Cụ thể hơn như trong bài toán của mình, ngày 14/10 bạn trả 21tr, bạn ko bị tính lãi, bạn trả 20tr, bạn phải chịu lãi 650k.

Trên thực tế, mình đã bị Citibank tính lãi cho mình hơn 1tr cho khoản dư nợ khoảng 22tr chỉ vì mình đi công tác nên nhờ nhân viên ở VN thanh toán giúp 1 phần cho đúng hạn. Mình đã thử ngồi tính lãi theo mức lãi suất 28%/năm nhưng cũng chỉ cỡ 500-700k lãi, chịu không hiểu sao ra được hơn 1tr như Citibank đã tính với mình.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019