Lần đầu tiên cấy ghép thành công trọn vẹn cơ quan sinh dục nam, vẫn cương cứng như bình thường

ND Minh Đức
25/4/2018 8:6Phản hồi: 103
Lần đầu tiên cấy ghép thành công trọn vẹn cơ quan sinh dục nam, vẫn cương cứng như bình thường
Lần đầu tiên trong lịch sử, ca ghép dương vậttinh hoàn đã được các bác sĩ tại Đại học Johns Hopkins tiến hành thành công trên một binh sĩ Mỹ bị mất đi toàn bộ cơ quan sinh dục do bị thương trên chiến trường. Sau ca phẫu thuật kéo dài 14 tiếng, chàng binh sĩ may mắn đã được phục hồi lại trọn vẹn cơ quan sinh dục từ người hiến tặng.

Ngoài 2 bộ phận chính “thò ra ngoài” là dương vật và tinh hoàn thì một phần bụng dưới, niệu đạo, động mạch, các mạch máu, cơ bắp, dây thần kinh và nhiều bộ phận khác cũng được các bác sĩ ghép vào cơ thể của bệnh nhân. Tỉnh dậy sau ca phẫu thuật, bệnh nhân cho biết: “Đó là một sang chấn tâm lý khủng khiếp khó lòng mà chấp nhận được. Khi vừa tỉnh dậy, tôi cảm thấy cuối cùng thì mình cũng được bình thường hơn… với một cấp độ tự tin cũng cao hơn. Niềm tin kiểu như “ừ, cuối cùng thì giờ mình cũng ổn.”

Mặc dù trước giờ đã có nhiều ca ghép dương vật được thực hiện bởi các bác sĩ tại một số nước trên trên thế giới trong những năm gần đây, nhưng đây là ca phẫu thuật lớn với nhiều bộ phận nhất từng được thực hiện. Nguyên nhân là chấn thương trên chiến trường đã hủy hoại một phần quá lớn cơ quan sinh dục của người binh sĩ, bao gồm cả một vùng bẹn và chậu. Andrew Lee, trưởng bộ phận phẫu thuật tái tạo và thẩm mỹ của Đại học y Johns Hopkins cho biết rằng: “Chúng tôi hy vọng ca phẫu thuật cấy ghép sẽ giúp phục hồi chức năng tiểu tiện và tình dục gần như đầy đủ của chàng trai trẻ này."

Trước ca phẫu thuật, các bác sĩ đã tính tới chuyện tái tạo dương vật bằng các mô từ cơ thể thay vì dùng nguyên bộ phận hoàn chỉnh từ người hiến tặng. Tuy nhiên cuối cùng phải chọn cách cấy ghép “trọn bộ” để phục hồi cả khả năng cương cứng. Tất nhiên, việc cấy ghép từ người hiến tặng sẽ phải đối mặt với nguy cơ nhiễm trùng cao hơn so với các phương pháp khác.

Chi tiết hơn về quá trình cấy ghép lần này, các bác sĩ đã tiến hành kỹ thuật gọi là cấy ghép nội tạng hợp nhất mạch máu, trong đó một phần của cơ thể và mô sẽ được chuyển từ cá nhân này sang cá nhân khác. Tuy nhiên, tinh hoàn của người hiến tặng không phải là một phần của ca cấy ghép nên bệnh nhân vẫn phải tiếp tục tiêm testosterone để phục hồi khả năng cương cứng và hiện, sau 4 tuần từ khi phẫu thuật, bệnh nhân được báo cáo là đã phục hồi tốt.

Các bác sĩ cho biết họ đang tìm cách triển khai rộng rãi loại hình cấy ghép như lần này trong vòng 5 năm tới nhằm phục hồi chức năng cho các binh lính bị thương trên chiến trường lẫn các bệnh nhân mất cơ quan do tại nạn. Theo một nghiên cứu, hiện có 1367 quân nhân Mỹ đã bị thương bộ phận sinh dục trong khoảng từ 2001 đến 2013 và 31% trong số đó là vết thương trên dương vật. Giờ đây, bằng phương pháp này, các bác sĩ sẽ có trong tay thêm biện pháp điều trị mới đối với các ca chấn thương nghiêm trọng miễn là có người hiến tặng.

Tham khảo HM
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quan tâm
@zenki1 thế nào gọi là fake hả em, em dành thời gian đấy đi chửi bọn khẩu trang xanh khẩu trang đỏ hay đẫm máu gì đấy, bọn đó mới là fake và sỉ nhục nick chính chủ. em ăn cơm nhà mà đi lo chuyện thiên hạ kiểu đó sợ không có đủ răng để làm nhiệm vụ của thằng bố đến lúc con em lớn đâu. thôi em lượn đi. Đậy nắp giật nước!
@rapefighter biết ngay chỉ có thể loại chua ngoa thế này mới đi fake nick ng khác để dìm hàng 😆)
@zenki1 Tự dưng em vào bình luận của cười ta rủa xả như kẻ thì giết cha hiếp vợ. Giờ quay ra thái độ này khác. Em xem lại bản thân xem như thế có đúng không hay chỉ núp phím cào cào.thôi nhé., ai cũng có quyền yêu ghét, làm bất kể điều gì phù hợp nội quy diễn đàn. Nếu làm sai các mod sẽ xử lý chứ không đến lượt em dạy bảo. Tiếp tục đậy nắp giật nước.
@boyngo1988 Nói đàn ông tính đàn bà là xúc phạm phụ nữ =D
Hoan kp
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giả dụ đang thực hành thì nó nỏng ra nhỉ xD
Armata
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoan kp Thì cầm vặn lại thôi he
Bữa có đọc bài nào đó nói trứng dái không được phép ghép vì nhân đạo gì gì đó
kuluoj
TÍCH CỰC
6 năm
@killed chính xác, bài viết sau mà ít thông tin quá.
@killed Hay cho 2 từ trứng dái. 😃
@killed Bên The Verge đó, hình như Tinhte chưa cập nhật hay sao
blizzaro
TÍCH CỰC
6 năm
@killed Tinh hoàn ko được ghép ko phải vì lý do nhân đạo . Mà đơn giản là chẳng ai muốn nuôi con hộ người khác 😆 Vì nó là nơi tạo nên tinh trùng
Sjn Alvin
ĐẠI BÀNG
6 năm
Vậy 1 người 2 "súng" 😁
cyan.1618
TÍCH CỰC
6 năm
@Sjn Loner cây trên cây dưới, max kích thích 😆
@cyan.1618 20 luôn.
IdolPC
TÍCH CỰC
6 năm
Hay thật. Nhưng nghĩ đến chuyện hàng ngày cầm c ông khác để tè cũng kỳ kỳ 😔
Bahamutzero
ĐẠI BÀNG
6 năm
@IdolPC giống dùng thằng em của thằng khác để ấy gấu mình bạn nhỉ:p
ngoanrazo
TÍCH CỰC
6 năm
@IdolPC Phải like cho bác :v
Anthropology
ĐẠI BÀNG
6 năm
@IdolPC Cảm giác tự tay cầm c người khác ấy vợ sẽ ntn nhỉ Chắc dùng vài lần lại tự tay cắt bỏ luôn cũng nên
Hai.Melody
ĐẠI BÀNG
6 năm
@IdolPC Chết rồi vẫn còn được xoạc vợ thằng khác
iamcuong
TÍCH CỰC
6 năm
Hic nhìn nối như dây điện luôn.
schalke04
TÍCH CỰC
6 năm
Nối cả tinh hoàn thì sau này sinh con là con của người hiến tặng rồi.
schalke04
TÍCH CỰC
6 năm
@vovantan007 Không bạn. Nó dùng dinh dưỡng của chủ mới nhưng cái khuôn vẫn là của chủ cũ không thay đổi được cái khuôn đó đâu. Dù cho đến hết đời sản phẩm đúc ra vẫn là của chủ cũ thôi.
schalke04
TÍCH CỰC
6 năm
@tinthanh25 Bạn nói đúng. Tinh hoàn nhiệm vụ sản xuất tinh. Adn không phải nguyên liệu mà nó là cái khuôn. Ở đây nó lấy nguyên liệu từ máu đưa đến nhưng cái khuôn thì lại là adn trong tinh hoàn adn đó không bị thay đổi nên sản phẩm sau khi đúc khuôn vẫn y hệt của chủ cũ.
Anthropology
ĐẠI BÀNG
6 năm
@schalke04 Con của người tặng nhé
HuynhNgLe
TÍCH CỰC
6 năm
@schalke04 Trong trường hợp này tinh hoàn không được bao gồm trong ca ghép vì lý do không nhận được sự đồng ý hiến tặng tinh trùng từ người hiến.
Nói chung mấy cha bác sĩ nghĩ ngợi quá trời sâu xa, trong khi chỉ cần triệt sản trong lúc phẫu thuật là tránh được chuyện bệnh nhân phải cả đời phụ thuộc vào việc tiêm testosteron.
guxila28
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hiến tặng C vấn đề quả là quan ngại.
ndta13
CAO CẤP
6 năm
Nếu ghép được 2 cái thì 1 mình cũng có thể chơi double penetration rùi 😁
@ndta13 vcl =)) nhiễm phim nặng quá rồi :D
Kaka cái này hay nè mấy anh có gấu ? và mèo ? ở bên ngoài ko sợ baxa cắt đâu nhé😃😃
Bolero9339
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đc ông nào tặng khẩu súng to thì sướng
ManU4ever
TÍCH CỰC
6 năm
thế ko rõ ADN sẽ là của ai,nhận cu hay hiến cu nhỉ? sx tinh trùng là 2 bi ..😕
m.khoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ManU4ever chỉ ghép cu à không ghép bi 😁 vì lý do: nhân đạo, thừa kế theo luật,... bla bla
Anthropology
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ManU4ever Của người hiến
Diezel
ĐẠI BÀNG
6 năm
Có 1 âm mưu không hề nhỏ đang hình thành trong tâm trí của cả trai lẫn gái khi biết tin này 😃
cảm giác cầm cái thứ ko phải của mình nó ko đc tự tin cho lắm @@ Mới cả có ảnh hưởng gì đến bộ ADN nằm trong tinh trùng ko nhỉ
Anthropology
ĐẠI BÀNG
6 năm
@p.a.tuan Đảm bảo 100% đứa bé vẫn là con của mẹ nó
thành tựu thật ý nghĩa😃
mốt bị mất ae nhớ qua châu phi xin đồ để cấy nhé, về tắm trắng làm sạch là dùng ngon lành ngay 😁 :D :D
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@thanhdat3796 đen cũng chất mà, độc và lạ, mấy thằng châu Phi cùi to lắm, lúc đó các bác muốn bao nhiêu vợ cũng đc :D
m.khoi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@thanhdat3796 ghép cu châu phi mà muốn cứng thì phải dùng hocmon thường xuyên. Còn bác ghép luôn bi châu phi để cu nó tự cứng thì bác sẽ tạo ra đàn con đen thui :D
peterpan80
TÍCH CỰC
6 năm
@thanhdat3796 còn 1 việc mà bác sĩ cảnh báo nhé: càng to thì lượng máu dồn vào càng nhiêù và tim phải càng mạnh nha... bác nào thiếu máu thì nó ko lên nổi đâu... lên được 1/2 nhìn chắc mắc cười hơn là tự tin.. 😆))
Quan trọng là nguồn hàng, không có thì chịu trận.
AQ.AQ
TÍCH CỰC
6 năm
@Tminh3232 Gay sẽ chuyển nguồn ch Let
Sắp có nạn cướp chim
thế lúc xoạc thì thằng nào sướng
haiinova
ĐẠI BÀNG
6 năm
@fantastic_No1 Chia đều mỗi đứa một nửa. Bị dính thằng đc gắn chim chịu.
@fantastic_No1 thằng kia dưới âm phủ thi thoảng thấy phê mà k hiểu sao =]]]
mrk187
ĐẠI BÀNG
6 năm
@zenki1 Đọc bình luận của mấy bác cười muốn xỉu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119